Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
VoLongTinh

Xin giúp đỡ viết Lisp chuyển Mtext thành ATT Block

Các bài được khuyến nghị

Chào các pro, em đang rất cần 1 Lisp giúp chuyển đồng loạt các Mtext có layer giống nhau (như trong hình) thành ATT có dòng đầu Mtext là thẻ Prompt và dòng thứ 2 là thẻ Default (xem hình bên dưới). Để sau này khi em xuất ra file excel ra sẽ được như hình cuối. Mong các pro có thể giúp đỡ ạ. Em có đính kèm link của file bên dưới .

Em chân thành cảm ơn!

https://drive.google.com/file/d/1ytMqGCmel5tdri1GbZ0Wdk69QnQZdWF3/view?usp=sharing

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
45 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Chỉ gởi CCCD có gắn chip chứ chưa thấy mặt người thì mấy bác sỹ lisp mần kiểu gì đây?

Ý bạn là sao? Bạn cần thêm những gì vậy? Do mình lần đầu đăng bài nên có nhiều sai sót bạn thông cảm giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9 phút trước, VoLongTinh đã nói:

Ý bạn là sao? Bạn cần thêm những gì vậy? Do mình lần đầu đăng bài nên có nhiều sai sót bạn thông cảm giúp

Bạn phải gửi file lên để người viết họ thấy mặt mũi nó như thế nào??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, huunhantvxdts đã nói:

Bạn phải gửi file lên để người viết họ thấy mặt mũi nó như thế nào??

Cảm ơn bạn. Mình đã thêm vào. Nếu bạn có thể làm được thì giúp mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu hỏi đặt ra: sao ko xuất thông tin từ Mtext ra kêt quả như thế luôn mà cần qua bước Block Att mần gì nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
23 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

Đơn giản là kiểm soát những MTEXT cần truy xuất, vì vậy cần biến nó thành 1 block có 2 ATT RTD_ID VÀ SUY_HAO

Đúng rồi bạn. Mình muốn biến những MTEXT có sẵn đó thành 1 block ATT để xuất ra file Excel để nhập dữ liệu vào rồi import lại cad cho nhanh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
10 giờ trước, gia_bach đã nói:

Chắc là OP muốn convert to block attribute để xuất ra excel.

save xuống 2007 file format cho anh em nào quan tâm.

RSPPlan.dwg

Cái này là sao ạ? Mình vẫn chưa hiểu cách giải quyết của bạn. Mình muốn chọn nhiều Mtext nội dung có sẵn biến thành ATT block để có thể xuất ra file Excel để đổ dữ liệu có sẵn vào rồi sau đó import ngược vào CAD. Do ban đầu nó chỉ như hình dưới (chưa có dữ liệu gì chỉ để XX.XX)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

RSPPlan.dwg

Mình chỉ test thử với 1 chữ thôi nhé, trong bản vẽ đã tạo blokc rồi

m2i.LSP

Bạn ơi sao mình dùng ko thấy thay đổi gì hết ạ? Hay mình làm sai bạn có thể nói cụ thể cách dùng ko?

Mình rất cần giúp mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lời đầu tiên rất cảm ơn mn đã quan tâm và giúp đỡ mình trong topic này. Mình muốn giải thích lý do mình muốn xin 1 LISP chuyển Mtext thành ATT Block. Ban đầu mình có cad như hình dưới không có dữ liệu (mấy chỗ còn để XX.XX) và một file excel đã tính ra các thông số. Mình muốn chuyển Mtext thành ATT để có thể xuất CAD thành Excel rồi đổ dữ liệu từ file Excel  (có dữ liệu) vào file excel này. Sau đó import lại vào CAD để CAD tự động cập nhật dữ liệu.

Điều này giúp mình không phải cầm file Excel dò rồi nhập tay vào CAD. 

Việc này giúp ích rất nhiều cho mình nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của các pro. Mong các pro giúp vs ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

mình sửa lại rồi

m2i.LSP

Bạn ơi! Mình thử với mấy thông số phía trên khung hình chữ nhật thì dc. Nhưng khi mình thử với mấy cái khoanh đỏ thì không có gì thay đổi.

Vs mình muốn chuyển Mtext của cái khoanh vàng mà chỉ đưa 2 thông số (khoanh màu xanh dương) vào trong ATT thôi. Do mình thấy nếu dùng lisp cậu viết cho nó thì nó bị chuyển thành như cái khoanh màu xanh lá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 10/4/2021 tại 19:33, cuongtk2 đã nói:

Mình chỉ viết riêng cho mtext có 2 dòng thôi vì yêu cầu của bạn chỉ xuất những mtext 2 dòng mà. Có gì zalo 0903492234

Mình đã giải quyết được vấn đề này. Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chân thành cảm ơn tất cả mn đã quan tâm, nhiệt tình giúp đỡ mình trong topic này. Đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn Cadviet này nhưng thấy mọi người rất thân thiện và nhiệt tình.

Em cũng muốn gửi lời cảm ơn đến anh Đinh đã giúp em giải quyết topic này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo