Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Tạo block không đặt tên

Các bài được khuyến nghị

bác ''duongsat '' đang on cho em hỏi tý nhe!làm sao mà tạo được cái block (ví dụ như là cái khung tên ) mà sau đó khi mình insert ra thỳ nó hiện các dòng text cho mình nhập vào luôn ngay nhỉ (vd: ''tên:(mình nhập vào),ngày vẽ:......)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chao ban

Meo nay cua ban chi dung dc o cad doi thap tu Cad 2004 tro xuong. Con tu Cad 2007, Cad 2008 thi lam the nay kho co tac dung!

Không có tác dụng gì nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chao ban

Meo nay cua ban chi dung dc o cad doi thap tu Cad 2004 tro xuong. Con tu Cad 2007, Cad 2008 thi lam the nay kho co tac dung!

Bạn phải nói dẫn chứng cụ thể để anh em còn biết đỡ tốn thời gian vì thường làm theo thói quen cứ thấy cái gi hay là làm theo mà giống như việc ăn cơm xong phải uống nước chè .đó là thói quen!

Nhưng khi đọc báo mới thấy báo khuyên Ko nên uống nước chè sau khi ăn vì chè lấy mất nguyên tố sắt trong thức ăn không có lợi cho sức khỏe!Tôi đã bấm thanhs cám ơn bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ''duongsat '' đang on cho em hỏi tý nhe!làm sao mà tạo được cái block (ví dụ như là cái khung tên ) mà sau đó khi mình insert ra thỳ nó hiện các dòng text cho mình nhập vào luôn ngay nhỉ (vd: ''tên:(mình nhập vào),ngày vẽ:......)

Dùng block thuộc tính bạn nhé. Gõ lệnh tìm kiếm trên 4rum

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ban hãy dùng lệnh "Att", sau đó kết hợp với help để thực hiện. Khung tên ở các bản vẽ mẫu cũng thực hiện theo hình thức này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khẩn cấp.

Thế bi giờ mình muốn tạo Block bằng Ctrl+X và Ctrl+Shift+V.

Nhưng khi Ctrl+Shift+V mình muốn đối tượng nằm luôn tại vị trí vừa Ctrl+X thì có đc không?

Không phải mất công chọn điểm chèn nữa. Mong các tiền bối chỉ bảo giúp sớm!

Bạn có thể dùng Ctrl+Shift+C để copy

Autocad sẽ hỏi bạn copy basepoint thì bạn đánh 0,0 vào

Sau đó bạn dùng Ctrl+V để paste và cũng đánh 0,0 as basepoint

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hồi trước em làm block loại này nhưng khi gõ lệnh block trong autoCAD thì cái commboBox tên của block nó chèn vào một hành trắng muốt. làm khoảng mấy chục block loại này thì khách hàng bắt cho tên vào. Lỗi này thuộc dòng 07,08. Chưa cài CAD09 xem autodesk có sử lỗi ko.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng nếu có lệnh chỉ tạo block tạm ko tên tuổi gì đôi khi cũng nhanh và tiện các pac' nhể?

tôi có lệnh nay tạo Block không cần đặt tên các bạn tham khảo:

+ chọn Object Grouping

+ chọn Unnamed

+ chọn đối tượng cần Grou

+ chọn ok thế là xong

nếu muốn mở Grou thì bấm giữ Ctrl + Shift+a là mở ra, muốn đóng lại thi dùng lại như cũ.

chúc ban thành công. tui moi lên diển đàn Cacdviet nên chưa biết nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thực ra đó là sự khác nhau khi double click vào 1 block. Với cad2004 thì double click thì hành lệnh refedit, còn cad2006-8 thì thì hành lệnh bedit. Bạn có thể tùy chọn chỉnh sửa double click vào từng loại đối tượng bằng Customize User Interface

Khí ko phải bác cho e hỏi cái bảng Customize User Interface lôi ở đâu ra thế, e dùng CAD 2004 mún như CAD 2007 thì làm thế nào, tức là kích đúp vào hành lệnh bedit ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks bemove nhé! Từ khi chuyển sang CAD08 tự nhiên không thể "add object" khi edit block. Giờ thì để ý mới thấy CAD08 đưa thêm lệnh BEDIT, làm mình cứ d-clik. Mỗi lần muốn add object vào block lại phải tắt bản vẽ, Open with CAD04. Hjhjhj.

Theo em thấy thì cách tạo blok nhanh như bácHoành thì block vẫn có tên "A$...."mà, vẫn edit bằng d-clik bình thường, rename để quản lý. Khi xóa block rồi save, mở lại thì vẫn insert đc cho dù có rename hay không kia mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@nguyen Hoang: thật ra không phải là làm ra block ko có tên mà là mặc định cad đã tự đặt cho một cái tên có khoảng 6,7 ký tự gì đó mà đứng trước là một dấu sao (*). Muốn tạo nhanh một block để sau này dễ purge thì rê chuột cho tất cả đối tượng mà cần tạo rồi bấm tổ hợp : Ctrl + Shift + C, sau đó dán qua một vị trí khác là Ctrl + Shift + V.

@arch_anhtuan:

Tức là : có 1 block thuộc tính , nằm trong 1 block khác. có cách nào, edit được block to, rồi lại edit block con được không. Hay là phải chọn ngay từ cửa sổ phả hệ lúc ban đầu sau khi đánh lênh refedit, và click vô đối tượng

không phải là block thuộc tính nằm trong một block khác. Thực ra khi bạn có nhiều block thuộc tính (attribute) thì sau đó bạn có kết hợp với các đối tượng khác để làm thành 1 block khác thì block cuối cùng cũng là một block thuộc tính (attribute). nhấn đúp vào bạn phải chọn từng block con trong đó để sửa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách này của bạn kô ổn rồi. Khi dùng Refedit, hoặc nháy đúp vào, hoặc Bedit; nó luôn đòi hỏi phải có tên của Block. Mà Block đâu có tên. Mình lấy ví dụ như file mình gửi sau nha:

http://www.cadviet.com/upfiles/Drawing1_1.dwg

Vẫn được chứ - sau khi bạn Click đúp vào - thì cad sẽ hỏi bạn chọn tên của block - theo bản vẽ bạn thì không có tên block - bạn chọn current drawing - sau đó bạn nổ bằng lệnh explode - rồi tùy chỉnh thoải mái.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang dùng Cad2009, sao khi em vào Block để Edit thì em kô thấy các đường nét khác ngoài Block đang muốn Edit

Bác nào bít chỉ dùm em với.

Em còn Gà lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đang dùng Cad2009, sao khi em vào Block để Edit thì em kô thấy các đường nét khác ngoài Block đang muốn Edit

Bác nào bít chỉ dùm em với.

Em còn Gà lắm.

Edit block nào thì chỉ có đối tượng của block đó, làm sao có đường nét hay đối tượng nào khác được. :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vẫn được chứ - sau khi bạn Click đúp vào - thì cad sẽ hỏi bạn chọn tên của block - theo bản vẽ bạn thì không có tên block - bạn chọn current drawing - sau đó bạn nổ bằng lệnh explode - rồi tùy chỉnh thoải mái.

Đúng là có thể vào current drawing, rồi explode để edit.

Cho mình hỏi là làm sao để tạo được bản vẽ như vậy?

Đối tượng liền mạch như 1 block (nó có phải là 1 block ko?), nhưng khi bedit thì lại ko thấy tên (thậm chí là tên cad tự động gán theo vị trí đối với Ctrl+Shift+C base point).

Hay đó là do quá trình xuất từ 1 chương trình khác qua Autocad thì sẽ tạo nên 1 bản vẽ như vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gia đình CADVIET cho minh hỏi chut

bản vẽ của tôi có một Block mà tôi không thể phá nổi, mà cũng không chỉnh sửa được nữa.

Pác nào biết chỉ dùm tui với.

Xin cảm ơn GĐ CADVIET.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bản vẽ của tôi có một Block mà tôi không thể phá nổi, mà cũng không chỉnh sửa được nữa.

Xin cảm ơn GĐ CADVIET.

Chắc là block đó đang thuộc lớp ( layer) bị khoá rồi, bác đánh lện la tìm lớp đó mà phá khoá. Nếu không được bác pốt bản vẽ có block đó lên diễn đàn cho các cao thủ xem giúp là ok mà ! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin cảm ơn GĐ CADVIET.

Chắc là block đó đang thuộc lớp ( layer) bị khoá rồi, bác đánh lện la tìm lớp đó mà phá khoá.

Hoặc có thể đó là file xref, bác lại tưởng nhầm là block của bản vẽ nên kích mãi k được!!!???

Nếu không được bác pốt bản vẽ có block đó lên diễn đàn cho các cao thủ xem giúp là ok mà ! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bạn, có lẽ bản vẽ đó của bạn có block được chèn dạng Xref từ một file cad khác rồi (bạn không thể phá vỡ cũng như sửa chữa tại bản vẽ hiện hành). Muốn sửa bạn phải mở file gốc chứa nó, khi bạn sửa file gốc, bản vẽ hiện tại của bạn cũng sẽ được cập nhật (bạn có thể click double chuột lên hình block đó để kiểm tra tìm đường dẫn).

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay