Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyễn Hiệp

Thắc mắc về dim và tỷ lệ.

Các bài được khuyến nghị

Em mới học lại Cad nên còn bỡ ngỡ, em đã thiệt lập dim hoàn thiện rồi nhưng khi áp vào hình vẽ thì gặp vấn đề sau:

+ Kích thước số của dim rất bé so với hình phải zoom lên nhiều mới thấy số, cùng với đó là "Extend beyond ticks" và "Baseline spacing" cũng rất rất bé, gần như không thấy.

+ Trong phần Fit em cũng đã tích vào Annotative nhưng áp vào hình vẫn dính hiện tượng trên.

+ Cái cuối em muốn hỏi là muốn lưu trữ dim mới thiết lập để dùng cho các lần sau thì làm như thế nào ạ, vì sau khi em cài đặt dim mới rồi mà tắt cad đi, vào lại thì không còn nữa.

Câu hỏi hơi lan man, mong ac trợ giúp ạ.Untitled.thumb.png.cfc6ff31fb2d4176a373bd174f5ee2b4.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1:  Bạn nên làm như sau: 

Tab Text : Đặt chiều cao Text Hight = 1.5.

Giả sử bạn muốn chiều cao chữ khi dim trong không gian model = 150    --->  hãy đặt giá trị Fit  =   150 / 1.5   = 100

Giờ thì dim thử lại trong Model , xem nó ảnh hưởng như thế nào :)))

2. Đừng nên tích vào Annotative.  , vì bạn mới học nên giải thích nhiều rối lắm.

3. Muốn lưu trữ dim : Có 1 cách đơn giản là bạn lưu bản vẽ thành 1 file mẫu. Dim vài cái. Nay mai mở bản vẽ mới, muốn dùng dim nào thì copy từ bản vẽ mẫu sang. Cad nó tự nhận thông số dim của bản vẽ mẫu. :)))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay