Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
eng-hiep

Kiến trúc bố trí thế này hợp lý chưa ?

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác ,

Em thấy bản vẽ này KTS bố trí hình như chưa hợp lý ở vài điểm :

1/Hầm tự hoại để trong khu vực bếp .

2/Cửa Toilet của tầng trệt hướng ra cửa chính .

3/Toilet của tầng 1 hình như là nằm trên phần bếp ở bên dưới của tầng trệt .

Theo em biết đó là những kiêng kỵ về phong thủy . Theo các bác thì KTS bố trí như vậy có được không ? Nếu ko được thì phải bố trí lại như thế nào để ko phải thay đổi nhiều , dẫn đến phải thay đổi kết cấu ,ME...Theo em thì dời hầm tự hoại lên phòng khách ,cầu thang vẫn bố trí như thế nhưng đi theo hướng ngược lại để quay toilet tầng 1 về phía bên kia .Vì em chỉ là Ks nên có vài nhận định như thế .Mong Các bác góp ý thêm .

Thx

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các bác ,

Em thấy bản vẽ này KTS bố trí hình như chưa hợp lý ở vài điểm :

1/Hầm tự hoại để trong khu vực bếp .

2/Cửa Toilet của tầng trệt hướng ra cửa chính .

3/Toilet của tầng 1 hình như là nằm trên phần bếp ở bên dưới của tầng trệt .

Theo em biết đó là những kiêng kỵ về phong thủy . Theo các bác thì KTS bố trí như vậy có được không ? Nếu ko được thì phải bố trí lại như thế nào để ko phải thay đổi nhiều , dẫn đến phải thay đổi kết cấu ,ME...Theo em thì dời hầm tự hoại lên phòng khách ,cầu thang vẫn bố trí như thế nhưng đi theo hướng ngược lại để quay toilet tầng 1 về phía bên kia .Vì em chỉ là Ks nên có vài nhận định như thế .Mong Các bác góp ý thêm .

Thx

Về cơ bản, cách bố trí như vậy là khá tốt trong điều kiện mặt bằng hẹp và chỉ có 1 mặt thoáng.

Về phong thủy, cần phải nghe một thầy phong thủy nào đó phán rồi mình làm theo. Vì mỗi thầy sẽ phán một kiểu khác nhau.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhà này có bao nhiêu người, sao cái HTH to thế, mà đặt ở đó hình như vướng móng thì phải (nhà này bạn xài móng gì?)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Về cơ bản, cách bố trí như vậy là khá tốt trong điều kiện mặt bằng hẹp và chỉ có 1 mặt thoáng.

Về phong thủy, cần phải nghe một thầy phong thủy nào đó phán rồi mình làm theo. Vì mỗi thầy sẽ phán một kiểu khác nhau.

Dạ vâng ạ . Mời thầy về xem thì thầy ko đồng ý với cách bố trí như thế , đa phần là nghịch đảo lại vị trí hết ^^ Nhà em thuộc hướng Đông Bắc .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nhỏ quá ko thấy gì mà nói cả

Vâng , em ko hiểu tại sao up lên lại bị nhỏ như thế ^^ Phiền bác save image lại rùi zoom lên xem tạm vậy . Nhà cũng tương đối nhỏ mà .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhà này có bao nhiêu người, sao cái HTH to thế, mà đặt ở đó hình như vướng móng thì phải (nhà này bạn xài móng gì?)

Dạ nhà này có 5 người , xây 3 lầu , sử dụng móng băng ngang nhà . Thế theo bác thì kích thước bao nhiêu là hợp lý ạ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dạ nhà này có 5 người , xây 3 lầu , sử dụng móng băng ngang nhà . Thế theo bác thì kích thước bao nhiêu là hợp lý ạ ?

Bạn xem bài này để có kích thước HTH nhé:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry92179

Bạn nên quay HTH lại 90 độ ngược chiều kim đồng hồ (thường thì đáy HTH = đáy móng nên đặt HTH vào MB móng xem có vướng ko rồi từ đó điều chỉnh kích thước Hầm theo phương kia)

@hi all: Mọi người trên DĐ sửa bài chuẩn quá, hihi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. Không được bố trí vệ sinh phía trên bếp.

Vâng ,điều này em cũng biết . Nhưng để ý kỷ lại thì thấy rằng KTS bố trí toilet ở trên lầu lệch ra khoải ngoài bếp (gaz) . Và bồn cầu nằm ngoài khỏi bếp . Nghe nói là vị trí toilet và bếp được xác định giữa vị trí bếp và bồn cầu ? Em nghĩ đây cũng là ý định và cách xử lý của KTS ? Vì nhà nhỏ nên bố trí cũng khó :undecided:

2. Septic Tank bố trí dưới vị trí cầu thang.

Giống như ý của bác utmap đã nói , là phải xem vị trí của móng ntn nữa , do khúc dưới cần thang hơi chật . Chủ nhà có ý định đưa lên phòng khách hoặc tạm để dưới bếp cũng được .

3. Chuyển hồ nước đi vị trí khác. Có thể âm dưới phòng khách.

Hồ nước ngầm thì định dời lên trên phòng khách , gần cửa .Đổi lại thành bồn inox chôn xuống đất .

4. Không được để hướng nhìn từ ngoài trực tiếp vào cửa vệ sinh.

Đúng là như vậy , nhưng bố trí kiểu này thì đành phải chịu vậy , ko có cách nào nữa cả .

5. Nhà nhỏ không cần thiết làm ban công. Để tăng diện tích cho phòng ngủ..

KTS họ cũng làm ban công/Logia nhỏ xíu ở đằng trước để nhằm trang trí cho mặt tiền nhà :blink:

6. Nên sử dụng giải pháp lệch tầng.

Giải pháp này chủ nhà cũng có tiềm hiểu và bảo là cũng có nhiều nhược điểm ^^ Vả lại nhà cũng ko đông người lắm .

Có gì các bác góp ý thêm . Thx

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo