Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vanhuyou

Hỏi về block attibutes

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác, em có tự tạo block động để vẽ thép sàn, nhưng có 1 lỗi mà em vẫn chưa khắc phục được, em có 2 ATT là SH và CHU_THICH, nhưng 2 cái ATT lại có lúc lại nằm chồng lên nhau, em không hiểu tại sao. Nhờ các bác giúp em tìm ra cái lỗi này bị gì. Em cám ơn.

Drawing2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
5 giờ trước, vanhuyou đã nói:

Chào các bác, em có tự tạo block động để vẽ thép sàn, nhưng có 1 lỗi mà em vẫn chưa khắc phục được, em có 2 ATT là SH và CHU_THICH, nhưng 2 cái ATT lại có lúc lại nằm chồng lên nhau, em không hiểu tại sao. Nhờ các bác giúp em tìm ra cái lỗi này bị gì. Em cám ơn.

Drawing2.dwg

Thiep thấy bạn insert block với giá trị âm ScaleX = -33.8876. Khi thay ScaleX = 33.8876 thì các ATT không bị chồng lên nhau nữa. Tuy nhiên, lúc đó các thông số động trong block động bị mất hết, và liên kết giá trị field cũng thành #### luôn, không hiểu sao.

Theo Thiep nghĩ, bạn đã dùng 1 lisp để insert block thép dầm này, trong lisp có liên kết field chiều dài polyline vào trong ATT, nếu bạn có thể share cho lisp này cho Thiep xem thì quý hoá. Thiệp cũng lisp liên kết chiều dài kiểu này vào trong ATT nhưng chiều dài không phải là 1 polygon mà là 1 thuộc tính động của block động.

Bạn cũng nên đổi tên block thành không dấu, cho không bị lỗi vặt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này là em tự làm chứ ko có dùng lisp nào cả bác ơi, code lisp các kiểu em mù tịt, nếu có được lisp như bác nói thì tuyệt vời quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình ghé top nhé, Mình có tạo block attribute về ghi chú vật liệu, nhưng khi copy block ra thì phải sửa tay lại thông tin.

Không biết có Lisp hay cách cài đặt nào trong cad mà có thể thực hiện được 2 yêu cầu:

- Sau khi copy (Cp/Co) thì block attribute hiện ra bảng để sửa nội dung.

- Các giá trị, hoặc giá trị "So_luong" trở về "default" không nhỉ??

Mình dùng AutoCAD Mechanical 2019

Có bác nào giúp mình với, mình xin cảm ơn.

block attribute.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, Tuan_Luong đã nói:

Mình ghé top nhé, Mình có tạo block attribute về ghi chú vật liệu, nhưng khi copy block ra thì phải sửa tay lại thông tin.

Không biết có Lisp hay cách cài đặt nào trong cad mà có thể thực hiện được 2 yêu cầu:

- Sau khi copy (Cp/Co) thì block attribute hiện ra bảng để sửa nội dung.

- Các giá trị, hoặc giá trị "So_luong" trở về "default" không nhỉ??

Mình dùng AutoCAD Mechanical 2019

Có bác nào giúp mình với, mình xin cảm ơn.

block attribute.dwg

Wow, chỉ cần lệnh insert thôi cần gì lisp, sau lệnh insert, cad sẽ ra bảng thuộc tính để chỉnh sửa. Hoặc với cad2007, trên dòng nhắc lệnh sau khi insertblock, cad sẽ đưa ra từng ATT cho bạn thay đổi giá trị.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 27/6/2021 tại 12:34, thiep đã nói:

Theo Thiep nghĩ, bạn đã dùng 1 lisp để insert block thép dầm này, trong lisp có liên kết field chiều dài polyline vào trong ATT, nếu bạn có thể share cho lisp này cho Thiep xem thì quý hoá. Thiệp cũng lisp liên kết chiều dài kiểu này vào trong ATT nhưng chiều dài không phải là 1 polygon mà là 1 thuộc tính động của block động.

Bạn cũng nên đổi tên block thành không dấu, cho không bị lỗi vặt.

Cái block trên kia giá trị chiều dài cũng là tổng mấy cái thuộc tính (Parameter) của block động mà bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 1/7/2021 tại 11:13, quocmanh04tt đã nói:

Cái block trên kia giá trị chiều dài cũng là tổng mấy cái thuộc tính (Parameter) của block động mà bác!

Ừ đúng vậy, giá trị chiều dài thép là tổng các field của các giá trị L1, L2, L3 của các linear grip.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay