Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
quangthuy121

Nhờ giúp đỡ viết lisp xóa hết các đối tượng trùng nhau

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người, mong mọi người giúp đỡ hộ mình cái lisp xóa hẳn hết các đối tượng trùng nhau (Text, đường thẳng). Chứ không giữ lại đối tượng nào cả ( mình dùng lệnh overkill không ăn thua ạ)

Ví dụ có có bản vẽ sửa chữa di chuyển hay đổi tên cái gì đó, Mình sẽ ốp 2 bản vẽ sửa chữa đó với bản vẽ ban đầu, và xóa đi các phần trùng nhau thì còn lại các phần di chuyển và đổi tên.

Xin cảm ơn mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cái này giống trò chơi tìm sự khác biệt giữa 2 hình đó mà, giống như 2 cái dim xanh đỏ trong hình.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này đâu phải trùng nhau, trùng là phải 2 in 1. Nhìn thì thấy 1 mà select ra 2-3 mới bị gọi là trùng chứ.

Trường hợp này là bên cạnh, mình nghĩ nếu mọi thứ đều màu xanh thì không có lisp nào đủ thông minh để lọc. Mà có thì thời gian viết còn lâu hơn viết lisp vẽ mới hình như trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

Cái này đâu phải trùng nhau, trùng là phải 2 in 1. Nhìn thì thấy 1 mà select ra 2-3 mới bị gọi là trùng chứ.

Trường hợp này là bên cạnh, mình nghĩ nếu mọi thứ đều màu xanh thì không có lisp nào đủ thông minh để lọc. Mà có thì thời gian viết còn lâu hơn viết lisp vẽ mới hình như trên.

Bạn này có nói là copy 2 bản vẽ 1 cũ 1 mới vào cùng tọa độ, muốn xóa các chỗ không thay đổi, để xem đã chỉnh sửa những gì ấy mà 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Bạn này có nói là copy 2 bản vẽ 1 cũ 1 mới vào cùng tọa độ, muốn xóa các chỗ không thay đổi, để xem đã chỉnh sửa những gì ấy mà 

ý mình là như vậy đó bạn, hình trên là mình ốp 2 bản vẽ màu đỏ và màu xanh với nhau, màu đỏ kia nhìn thấy vì nó lệch ra nên nhìn thấy nó. Mình muốn là xóa những phần trùng nhau đó, chỉ còn lại cái phần không trùng nhau. Có lisp nào làm được như vậy không các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 giờ trước, DungNguyen685 đã nói:

Trùng nhau là trùng thế nào? Nằm đè lên nhau hay là cùng thuộc tính hay là cùng tên.

hình trên là mình ốp 2 bản vẽ màu đỏ và màu xanh với nhau, màu đỏ kia nhìn thấy vì nó lệch ra nên nhìn thấy nó. Mình muốn là xóa những phần trùng nhau đó, chỉ còn lại cái phần không trùng nhau. Tức là nó nằm đè lên nhau, cùng thuôc tính ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

A là dwg đã sửa, B là gốc. Vậy bản định sửa ở A là xóa hết những phần trùng với B phải không?

Nếu như chỉ giữ lại những gì không trùng (màu đỏ) thì đơn giản. Chèn B vào A thành block sau đó so sánh trùng DXF thì loại, kết thúc xóa B là ok.

Overkill chỉ kill cho hết trùng chứ không kill cả 2 được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

A là dwg đã sửa, B là gốc. Vậy bản định sửa ở A là xóa hết những phần trùng với B phải không?

Nếu như chỉ giữ lại những gì không trùng (màu đỏ) thì đơn giản. Chèn B vào A thành block sau đó so sánh trùng DXF thì loại, kết thúc xóa B là ok.

Overkill chỉ kill cho hết trùng chứ không kill cả 2 được.

ý mình là vậy, xóa đi nhưng phần trùng, cả text nữa, thì như vậy sẽ rút ngắn được khá nhiều thời gian kiểm tra, và tránh được việc sai xót khi làm bằng tay, nếu có lisp xóa được phần trùng đi thì vấn đề tìm ra được chỗ thay đổi cực ký đơn giản, vì bản vẽ có khi rất nhiều chi tiết ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
32 phút trước, quangthuy121 đã nói:

ý mình là vậy, xóa đi nhưng phần trùng, cả text nữa, thì như vậy sẽ rút ngắn được khá nhiều thời gian kiểm tra, và tránh được việc sai xót khi làm bằng tay, nếu có lisp xóa được phần trùng đi thì vấn đề tìm ra được chỗ thay đổi cực ký đơn giản, vì bản vẽ có khi rất nhiều chi tiết ạ

Bạn gửi bản vẽ qua zalo mình xem: 0976379894

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ủa, cái này hình như hỏi mình trên Tiktok. Tại sao không dùng các công cụ DWG Compare cho nhàn nhỉ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo