Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tamda123

Xin ý kiến mọi người về san nền sử dụng HS

Các bài được khuyến nghị

Trong khi tính toán khối lượng san nền theo phần mềm HS, nếu mình muốn bóc dỡ lớp hưu thì mình làm thế nào?Nếu chỉ tính khối lượng không thì không vấn đề vẫn làm bình thường và tính toán thêm phần bóc bằng thủ công, nhưng nếu vậy khi mà chạy chương trình khi chia lưới ô vuông điền các thông số thì sẽ không có phần lớp bóc hữu cơ mà chỉ có cao độ tự nhiên và cao độ thiết kế. trong HS nó không có chỗ khai báo. Anh em nào biết cách làm chỉ tớ với, cảm ơn trước nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Trong khi tính toán khối lượng san nền theo phần mềm HS, nếu mình muốn bóc dỡ lớp hưu thì mình làm thế nào?Nếu chỉ tính khối lượng không thì không vấn đề vẫn làm bình thường và tính toán thêm phần bóc bằng thủ công, nhưng nếu vậy khi mà chạy chương trình khi chia lưới ô vuông điền các thông số thì sẽ không có phần lớp bóc hữu cơ mà chỉ có cao độ tự nhiên và cao độ thiết kế. trong HS nó không có chỗ khai báo. Anh em nào biết cách làm chỉ tớ với, cảm ơn trước nha!

Bạn cứ lục tung các menu của HS là có; đừng sợ có nhỡ mà sai thì bấm Ctr+Z là "vũ như cẩn"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn cứ lục tung các menu của HS là có; đừng sợ có nhỡ mà sai thì bấm Ctr+Z là "vũ như cẩn"

Nguời ta mới chập chững vẽ CAD thì sao làm dc hả bạn ?

Trong HS cũng có tính này, nhưng nếu bạn dùng bản cra ... ck thì rất dễ tính sai. Theo mình thì làm thủ công còn đỡ hơn.

VD bóc bùn hữu cơ xuống 0.3m thì chỉ cần lấy diễn tích của đoạn mình cần bóc x 0.3 là ra luôn tổng. Vì đây là bóc xuống đều luôn nên ko phải lo lắng về sai số. Còn về vấn đề đắp bù, nếu cùng loại cát đắp với san nền thì bạn trừ cao độ thiên nhiên của đoạn đó xuống đều hết 0.3 nhé. San nền chỗ đó bình thường với cao độ tư nhiên mới, sau đó ghep lại với bảng tổng thể là ok rùi.

Chúc bạn thành công ! :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để tính KL bóc hữu cơ trong SN mình làm như thế này: KL bóc hữu cơ = S lô*0.3

Xuất cao độ tự nhiên ra file txt (Như trong Nova)

Trừ cao độ tự nhiên đi 0.3

Dưa cao độ vào trong bản vẽ(CDTEP) vì đường ĐM tự nhiên mình xây dựng bằng Nova

Làm SN bình thường trên HS

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết cái này có giúp được cho bạn không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết cái này có giúp được cho bạn không

Cái này của bạn chưa đủ đâu . Nó mới chỉ đưa ra đuợc khối lượng bóc hữu cơ và cao độ sau khi bóc thôi chứ chưa đưa ra đuợc khối luợng đất đắp sau khi bóc lớp hữu cơ

Bạn nên làm như sau :

+ Sau khi đã có lưới ô vuông và cao độ lưới ô vuông, ta xuất tệp cao độ thiết kế ==> Lưu thành file lấy tên là cdtk.txt

+ lênh như trên hình của bạn, sau khi nhập chiều dày bóc hữu cơ

+ Xuất tệp cao độ thiết kế sau khi bóc hữu cơ ==> lưu thành file cdtn.txt

+ Gán cao độ nút lưới ô vuông :

- Cao độ thiết kế thì chọn file cdtk.txt

- Cao độ tự nhiên thì chọn file cdtn.txt

Các file này đã được nêu như ở trên .

+ Tính toán khối lượng như bình thường

Chúc các bạn làm tốt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguời ta mới chập chững vẽ CAD thì sao làm dc hả bạn ?

Trong HS cũng có tính này, nhưng nếu bạn dùng bản cra ... ck thì rất dễ tính sai. Theo mình thì làm thủ công còn đỡ hơn.

VD bóc bùn hữu cơ xuống 0.3m thì chỉ cần lấy diễn tích của đoạn mình cần bóc x 0.3 là ra luôn tổng. Vì đây là bóc xuống đều luôn nên ko phải lo lắng về sai số. Còn về vấn đề đắp bù, nếu cùng loại cát đắp với san nền thì bạn trừ cao độ thiên nhiên của đoạn đó xuống đều hết 0.3 nhé. San nền chỗ đó bình thường với cao độ tư nhiên mới, sau đó ghep lại với bảng tổng thể là ok rùi.

Chúc bạn thành công ! :rolleyes:

Bạn này sai rồi! Trực quan bạn lấy cuốn sách gập cong lại giả như nếp gấp địa hình rồi nhìn từ trên xuống. Vậy bạn tính thể tích cuốn sách ấy bằng cách nhân bóng của quyển sách (đã gập cong) với độ dày gáy sách sao? Sai. Ra ngoài địa hình tự nhiên cũng vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này của bạn chưa đủ đâu . Nó mới chỉ đưa ra đuợc khối lượng bóc hữu cơ và cao độ sau khi bóc thôi chứ chưa đưa ra đuợc khối luợng đất đắp sau khi bóc lớp hữu cơ

Bạn nên làm như sau :

+ Sau khi đã có lưới ô vuông và cao độ lưới ô vuông, ta xuất tệp cao độ thiết kế ==> Lưu thành file lấy tên là cdtk.txt

Chúc các bạn làm tốt

làm sao để mình lưu file ra được định dạng txt hả bạn? cảm ơn bạn nhiều nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn mở 1 lúc cả topo và HS lên. Tại topo tại Menu: Biên vẽ BĐ/Điểm đo/Chọn phần nâng hạ cao độ. Các bạn có thể nâng hoặc hạ đều các điểm 1 khoảng cách là được đó!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên làm như sau :

Chúc các bạn làm tốt

Anh ơi! xuất cao độ từ nút lưới ra file text bằng cách nào ạh! Xin các cao thủ chỉ giáo !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn dùng lệnh HECP-> click vào lưới sẽ hiệu ra bảng, trên đó có 2 dòng cuối là "xuất ra tệp cao độ TN" và cao độ thiết kế. chỉ việc chọn vị trí và lưu file .txt thôi.

khi muốn đưa lại các cao độ này vào thì vào Menu -> gán cao độ nút -> chọn lại các tệp cao độ .txt đó là OK

:)

tệp xuất ra file .txt có thể đưa sang excel và thay đổi nó trước khi đưa  lại vào HS nên rất tiện

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay