Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
codered8x

Những thắc mắc nhỏ trong Cad.

Các bài được khuyến nghị

Mình thấy cứ mỗi một thắc mắc nhỏ mà lại lập 1 topic thì diễn đàn sẽ bị loãng quá do chỉ giải đáp xong được vấn đề qua vài post là topic đó lại close nên nghĩ lập cái topic này tập hợp những câu hỏi , thắc mắc nhỏ trong Cad, ai có biết thì vào đây trả lời dùm cùng mọi người được không ạ?

- Mình mới dùng cad nên có 1 câu hỏi là các chỉ số trong khung viewports bên layout có ý nghĩa như thế nào ?ví dụ 1/4"=1'-0'', 10:1?và mình cũng không hiểu scale chọn theo viewports này sẽ được hiểu như thế nào , tức là nói tỉ lệ x:y là tỉ lệ giữa cái gì và cái gì ấy mà?

- Khi mình gõ lệnh DI( distance ) để tính delta x, y giữa 2 điểm thì nó sẽ hiện giá trị thập phân, ví dụ Delta X = 0.0000, Delta Y = 22.8009, Delta Z = 0.0000 .Vậy làm sao để hiển thị giá trị là hỗn số ví dụ 20.5 sẽ là 20 1/2 ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình muốn zoom hình bên layout với các tỉ lệ khác nhau nhưng mà kích thước dim và text thống nhất một kích thước thì làm thế nào?mình đã search trong diễn đàn nhưng chưa tìm được câu trả lời.Bạn nào bit chỉ mình với.Cảm ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình muốn zoom hình bên layout với các tỉ lệ khác nhau nhưng mà kích thước dim và text thống nhất một kích thước thì làm thế nào?mình đã search trong diễn đàn nhưng chưa tìm được câu trả lời.Bạn nào bit chỉ mình với.Cảm ơn nhiều.

Bạn nghiên cứu các link sau :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=26327

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=27198

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhìn file của bạn để dim đẹp quá.Mình có đọc rồi nhưng chưa hiểu lắm, bạn nói rõ hơn được không?Với lại mình zoom bên layout bằng chuột, bh nhìn nó thuận mắt thì thôi nên khôg biết đã zoom lên theo ti lệ bao nhiêu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn phải đặt kích thước trong Dim, sau đó dùng tỉ lệ ở trong Layout. Bạn dùng theo cách này nhá.

- Trong dimension style bạn hãy chọn Text height = 2.5, và scale dimension = 10 đặt tên là Dim10 chẳng hạn. Tương tự như thế bạn có Dim20. Dim30...

- Trong Layout sau khi dùng lệnh Mview bạn chọn zoom - chọn tỉ lệ và đặt giá trị tuyệt đối cho tỉ lệ đó ( ví dụ 1/10xp - enter) bạn thay đổi tỉ lệ cho tới khi bản vẽ trên Layout là "sáng" nhất. Khi bạn chọn được tỉ lệ cho một Dim rồi thì các Dim còn lại chỉ là thay đổi tỉ lệ mà thôi. Kích thước của text theo kích thước của Dim, thường thì Dim = 2.5 , text = 3... Cái này tôi cũng học lỏm thôi, nên diễn giải hơi lủng củng? Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi. Giúp em với. E gặp một bản vẽ mà khi vào model thi các hình vẽ để lộn xộn nhưng khi vào layout thì các hình vẽ đó đc đưa vào một khung bản vẽ hoàn chỉnh. Đặc biệt là họ chỉ vẽ một tỷ lệ duy nhât nhung khi vào khung nhìn đó thi có các tỷ lệ khác nhau. E k bt họ dùng cách nào mà làm dc như vậy. e co hoi máy người bạn nói là dùng khung nhìn. có bác nao hiểu rõ giảng giải giùm em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác ơi. Giúp em với. E gặp một bản vẽ mà khi vào model thi các hình vẽ để lộn xộn nhưng khi vào layout thì các hình vẽ đó đc đưa vào một khung bản vẽ hoàn chỉnh. Đặc biệt là họ chỉ vẽ một tỷ lệ duy nhât nhung khi vào khung nhìn đó thi có các tỷ lệ khác nhau. E k bt họ dùng cách nào mà làm dc như vậy. e co hoi máy người bạn nói là dùng khung nhìn. có bác nao hiểu rõ giảng giải giùm em với.

Cái này là tạo các khung nhìn bên layout với tỉ lệ zoom khác nhau, bạn search trên diễn đàn với từ khóa Layout sẽ có câu trả lời đầy đủ nhất, mình chỉ nói qua cách làm như thế này:

Bên layout bạn gõ lênh MV sẽ tạo ra một khung nhìn,đặt khung nhìn này có layer là 0 chẳng hạn, trong khung nhìn này sẽ chứa tất cả các bản vẽ bên Model ( ví dụ bên Model có bản vẽ chi tiết A và chi tiết B với tỉ lệ 1:1)

- Kích đúp vào khung nhìn đó thì con trỏ chuột chỉ có tác dụng trong khung nhìn đó thôi và bạn có thể zoom hình lên các tỉ lệ tùy ý( ví dụ bạn zoom lên sao cho khung nhìn đó chỉ có hình A với tỉ lệ x)

- Gõ lệnh PS để thoát ra khỏi khung nhìn đó, lúc này con trỏ chuột mới có tác dụng trên toàn vùng layout, tắt layer 0 đi bạn sẽ được một khung nhìn với tỉ lệ đã zoom trên bản vẽ.

- Những khung nhìn với tỉ lệ khác bạn làm tương tự( Ví dụ bạn có thể tạo một khung nhìn khác mà chỉ chứa hình B với tỉ lệ y)

- Tạo một khung tên bên layout và đặt 2 khung nhìn này trong khung tên, tắt layer 0(layer của khung nhìn) đi bạn sẽ có một bản vẽ với 2 hình A, B có tỉ lệ khác nhau, sắp xếp các khung nhìn này trong khung bản vẽ hợp lí thì sẽ được 1 bản vẽ trình bày đẹp mà bên model các bản vẽ A, B có thể nằm dải rác và không trong một khung bản vẽ nào.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Mình mới dùng cad nên có 1 câu hỏi là các chỉ số trong khung viewports bên layout có ý nghĩa như thế nào ?ví dụ 1/4"=1'-0'', 10:1?và mình cũng không hiểu scale chọn theo viewports này sẽ được hiểu như thế nào , tức là nói tỉ lệ x:y là tỉ lệ giữa cái gì và cái gì ấy mà?

- Khi mình gõ lệnh DI( distance ) để tính delta x, y giữa 2 điểm thì nó sẽ hiện giá trị thập phân, ví dụ Delta X = 0.0000, Delta Y = 22.8009, Delta Z = 0.0000 .Vậy làm sao để hiển thị giá trị là hỗn số ví dụ 20.5 sẽ là 20 1/2 ?

Có ai trả lời dùm mình mấy thắc mắc trên với!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có ai trả lời dùm mình mấy thắc mắc trên với!!

1. Hai đơn vị thường được sử dụng nhiều là hệ Metric và hệ Imperial:

Thí dụ: m, mm, 1:10 1:100 vv... xài hệ Metric, còn inches ("), feet ('), 1/4"=1'-0" xài hệ Imperial.

Trong Model space, các object vẽ theo đúng tỷ lệ 1:1

Trong Paper space, các viewport trong các Layout sẽ được chọn bất kỳ tỷ lệ tuỳ theo User muốn

2. Bác đánh lệnh UNITS rồi chọn box Length/ Type là FRACTIONAL, chọn lại PRECISION theo yêu cầu.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi cho em hỏi khi mình thiết lập một mview, tiến hành dùng lệnh MS để zoom. làm thế nào để hình mình chọn sẽ được zoom đầy khung nhìn

khi em zoom hình trong MV hình như nó chỉ zoom chủ yếu cho cạnh lớn nhất cho nên khung nhìn còn rất nhiều khoảng trắng nên bản vẽ sau này cũng còn rất nhiều khoảng trắng

em thường vẽ tất cả các MV sau đó zoom và khóa lần lượt từng MV

MONG ĐƯỢC GIÚP ĐỠ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi mình insert bảng Excel dưới dạng Data link vào bản vẽ Auto cad thì khi in ra vùng bảng excel các chữ số bị hơi mờ , không sắc nét, nguyên nhân chắc là do nền màu trắng của bảng excel trong cad.Có bạn nào biết cách khắc phục không ạ? Mình đã search trong diễn đàn rồi nhưng mà không thấy có.Thanks!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay