Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
vminh_ct

hỏi về khai báo mặt đường chuẩn trong menu khai báo và thay đổi tuyến thiết kế

Các bài được khuyến nghị

em muốn khai báo mặt đường tiêu chuẩn trong menu khai báo và thay đổi tuyến thiết kế. đọc trong help của Nova thấy hướng dẫn có mục sửa cắt ngang chuẩn nhưng trong bản này của e không thấy có. Không hiểu sao

đây là file ảnh của e.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
hi, hình như NOva cho cad 2005 không có mục sửa chữa trắc ngang chuẩn thì phải. Có lẽ vậy

Ko phải ko có mà do bạn chưa vọc hết đấy thôi. Ráng làm vọc sỹ sẽ mau rành

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em muốn khai báo mặt đường tiêu chuẩn trong menu khai báo và thay đổi tuyến thiết kế. đọc trong help của Nova thấy hướng dẫn có mục sửa cắt ngang chuẩn nhưng trong bản này của e không thấy có. Không hiểu sao

đây là file ảnh của e.

Để giảm thời gian cho bạn vọc, thì trong cửa sổ thaydoi........như trong hình bạn post lên đấy, kích chuột phải vào tên tuyến, VD như tuyến đường thiết kế thứ 1 sẽ có menu xổ xuống, bạn tha hồ chỉnh nhé, Thanks cái cho zuicuazuina né.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác meo hoang chỉ e xem sao, e chưa vọc ra được bác à, e mới học Nova mà

Thật ra dùng chuyên nghiệp chả ai lại đi chỉnh cái mặt cắt ngang chuẩn ấy làm chi cho mệt. Khi thiết kế cắt ngang tha hồ mà thiết kế mặt cắt ngang. Nếu bạn gặp 1 tuyến mặt cắt hình học thay đổi xoành xoạch theo quy hoạch có sẵn thì chỉnh cái mặt cắt chuẩn ấy là phí phạm công sức

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn bác Mh nhé, vấn đề của e là khi e muốn thiết kế trắc ngang có siêu cao thì e phải chọn thiết kế theo mặt bằng tuyến có cong nằm và siêu cao, nhưng muốn vẽ được mặt bằng thì lại phải vẽ theo trắc ngang chuẩn và yếu tố cong, mà trắc ngang chuẩn lại khác với trắc ngang thiết kế của e ( VD trắc ngang B đường 7m nhưng khi vẽ theo trắc ngang chuẩn lại là 10m)

Đúng là cái vòng luẩn quẩn quá mà e chưa nghĩ ra, bac có kinh nghiêm gì khi vẽ siêu cao trong trắc ngang thiết kế chỉ giúp e với. Không biết cách nghĩ của e như thế đúng hay sai

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cám ơn bác Mh nhé, vấn đề của e là khi e muốn thiết kế trắc ngang có siêu cao thì e phải chọn thiết kế theo mặt bằng tuyến có cong nằm và siêu cao, nhưng muốn vẽ được mặt bằng thì lại phải vẽ theo trắc ngang chuẩn và yếu tố cong, mà trắc ngang chuẩn lại khác với trắc ngang thiết kế của e ( VD trắc ngang B đường 7m nhưng khi vẽ theo trắc ngang chuẩn lại là 10m)

Đúng là cái vòng luẩn quẩn quá mà e chưa nghĩ ra, bac có kinh nghiêm gì khi vẽ siêu cao trong trắc ngang thiết kế chỉ giúp e với. Không biết cách nghĩ của e như thế đúng hay sai

Ko đúng vẽ mặt bằng thì dùng lệnh : mặt bằng tuyến theo cắt ngang đã thiết kế mới đúng chứ. Lệnh BT em ah

Còn thiết kế cắt ngang thì khi đã thiiét kế cong nằm chuẩn theo file data vd: 22tcn 4054 -05 hoặc QCVN 33 2010 thì tự Nova thiết kế dúng siêu cao và độ mở rộng W của mặt đường, cái này mặt cắt ngang chuẩn làm sao có được?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng là Nova có thiết kế đúng siêu cao và độ mở rộng theo những thông số e điền, nhưng bề rộng mặt đường ở những đoạn không có cong nằm hình như luôn luôn là mặc định 1 giá trị (theo tiêu chuẩn hic hic) khi e vẽ bằng lệnh "vẽ theo cắt ngang chuẩn và yếu tố cong". vậy Bác cho e biết muốn vẽ bề rộng mặt đường theo mình thiết kế trong trường hợp này thì phải làm sao.

Theo trên có 1 ý của bác là "mặt bằng tuyến theo cắt ngang đã thiết kế mới đúng chứ" thì e hiểu là thiết kế trăc ngang có siêu cao rồi ta mới vẽ mặt bằng, vậy không biết thiết kế trắc ngang có siêu cao trước khi thiết kế mặt bằng thì làm thế nào a,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đúng là Nova có thiết kế đúng siêu cao và độ mở rộng theo những thông số e điền, nhưng bề rộng mặt đường ở những đoạn không có cong nằm hình như luôn luôn là mặc định 1 giá trị (theo tiêu chuẩn hic hic) khi e vẽ bằng lệnh "vẽ theo cắt ngang chuẩn và yếu tố cong". vậy Bác cho e biết muốn vẽ bề rộng mặt đường theo mình thiết kế trong trường hợp này thì phải làm sao.

Theo trên có 1 ý của bác là "mặt bằng tuyến theo cắt ngang đã thiết kế mới đúng chứ" thì e hiểu là thiết kế trăc ngang có siêu cao rồi ta mới vẽ mặt bằng, vậy không biết thiết kế trắc ngang có siêu cao trước khi thiết kế mặt bằng thì làm thế nào a,

thế em ko biết lệnh thiết kế cắt ngang và chọn mặt cắt để thiết kế sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

biết thiết kế trắc ngang mà, nhưng nếu thiết kế từng trắc ngang có siêu cao như thế trong khoảng 25 trắc ngang thì hơi lâu.

Bác có cách nào mình thiết kế mặt bằng ( bê rộng theo bề rộng mình tự thiết kế) rôi khi nào áp trắc ngang thiết kế thì có luôn siêu cao và độ mở rộng trên trắc ngang mà mình muốn

Hi nếu bác trả lời thì trả lời chi tiết cho e nhé. E cũng đang tìm hiểu về món này nên hiểu biết còn hạn chế mà. Than :cheers: ks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
biết thiết kế trắc ngang mà, nhưng nếu thiết kế từng trắc ngang có siêu cao như thế trong khoảng 25 trắc ngang thì hơi lâu.

Bác có cách nào mình thiết kế mặt bằng ( bê rộng theo bề rộng mình tự thiết kế) rôi khi nào áp trắc ngang thiết kế thì có luôn siêu cao và độ mở rộng trên trắc ngang mà mình muốn

Hi nếu bác trả lời thì trả lời chi tiết cho e nhé. E cũng đang tìm hiểu về món này nên hiểu biết còn hạn chế mà. Than :cheers: ks

Em theo hình này làm nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu theo ý bác thì ta se TKTN trước rồi mới TKMB, tuy nhiên với những TN không nằm ở giữa đỉnh cong nằm mình làm sao tra ra được W của nó, nếu muốn biết vW ta lại phai thiết kế MB trước rồi đo xem MB tại vị trí đấy thì W bằng bao nhiêu rồi mới quay lại thiết kế trắc ngang tại vị trí đấy.

Vì vậy e mới hỏi bác có cách nào ta TKMB trước, sau đó chỉ việc áp các trắc ngang đã được thiết kế trên mặt bằng lên TN tự nhiên, lúc này ta chỉ khai báo taluy nữa thôi, các yếu tố vW đã được Tk trên MB, e nghĩ thế không biết đung không.

À trong mục TKTN còn có mục tích vào là thiết kế theo yếu tố cong, nếu chưa TK yếu tố cong trên mặt bằng thì mục này có ý nghĩa gì bác nhỉ,

“còn mục khai báo taluy và rãnh thì e hiểu phần nào rôi bác nhé”

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu theo ý bác thì ta se TKTN trước rồi mới TKMB, tuy nhiên với những TN không nằm ở giữa đỉnh cong nằm mình làm sao tra ra được W của nó, nếu muốn biết vW ta lại phai thiết kế MB trước rồi đo xem MB tại vị trí đấy thì W bằng bao nhiêu rồi mới quay lại thiết kế trắc ngang tại vị trí đấy.

Vì vậy e mới hỏi bác có cách nào ta TKMB trước, sau đó chỉ việc áp các trắc ngang đã được thiết kế trên mặt bằng lên TN tự nhiên, lúc này ta chỉ khai báo taluy nữa thôi, các yếu tố vW đã được Tk trên MB, e nghĩ thế không biết đung không.

À trong mục TKTN còn có mục tích vào là thiết kế theo yếu tố cong, nếu chưa TK yếu tố cong trên mặt bằng thì mục này có ý nghĩa gì bác nhỉ,

“còn mục khai báo taluy và rãnh thì e hiểu phần nào rôi bác nhé”

Các cọc trong đường cong sau khi dùng lệnh CN xong Nova sẽ tự tính bạn ah; thế mới gọi là thiết kế tự động chứ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

kha kha, cám ơn bác MEo Hoang nhé, em vọc được thiết kê trắc ngang rồi. Nhưng còn lỗi này khi e ve Bình đồ không biết tai sao. Anh xem giúp e nhé. Tối nay nhận được trả lời của anh thì tôt biết mấy. Đây là file của em

à e hỏi thêm ý này nếu mà thiết kế như vậy thì mình có cần thiết phải Khai báo tiếp đầu tiếp cuối trong trắc dọc không ạ, về mục này trong trắc dọc em chưa hiểu mấy về tác dụng của nó.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/drawing1_32.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
kha kha, cám ơn bác MEo Hoang nhé, em vọc được thiết kê trắc ngang rồi. Nhưng còn lỗi này khi e ve Bình đồ không biết tai sao. Anh xem giúp e nhé. Tối nay nhận được trả lời của anh thì tôt biết mấy. Đây là file của em

à e hỏi thêm ý này nếu mà thiết kế như vậy thì mình có cần thiết phải Khai báo tiếp đầu tiếp cuối trong trắc dọc không ạ, về mục này trong trắc dọc em chưa hiểu mấy về tác dụng của nó.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/drawing1_32.dwg

Bạn xem lại đường link ko tải file

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đoạn đường trên tuyến thẳng e vẽ được rồi bác MH ạ. Đúng là mình phẢI khai báo tiếp đầu tiêp cuối, tuy nhiên đoạn cong e vẫn chưa vẽ được, nhiều khi như mò kim đáy bể . Hic hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đoạn đường trên tuyến thẳng e vẽ được rồi bác MH ạ. Đúng là mình phẢI khai báo tiếp đầu tiêp cuối, tuy nhiên đoạn cong e vẫn chưa vẽ được, nhiều khi như mò kim đáy bể . Hic hic

Nói thật bạn đừng buồn nhé! Bạn nên nghiên cứu sâu hơn về môn thiết kế đường; xem file của bạn mình thấy bạn chưa thiết kế đường cong tý tẹo nào thì làm sao mà làm nên mặt bằng được

Bạn xem thử 1 mẫu bình đồ nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác Meo hoang có vẻ nóng giận rồi , không phải là e chưa tìm hiểu về môn thiết kế đường vì e cũng thiết kế mấy con đường rồi mà ( nhưng là đường cấp 3,4 thôi), tuy nhiên e thường được cấp sẵn các file bình đồ tuyên, các trắc dọc,trắc ngang và khi thiết kế e lam bằng thủ công vẽ bằng tay, bây giờ e muốn vẽ bằng Nova cho công việc không mất nhiều time nên chưa biết cách khai báo các thông số trên Nova để nó có thể hiểu và chạy ngon lành,

về vấn đề vẽ cong nằm trên bình đồ đúng là e đã vẽ thử bằng lệnh CN trước( đã thực hiện được) sau đó vẽ lại cắt ngang Tk, tiếp đến là vẽ mặt bằng bằng lệnh BT nhưng chưa được nên e mới hỏi bác xem thế nào, có thể là do lỗi cua Nova hay là thế nào đấy, nếu bác không trả lời nữa thì e cũng cám ơn bác nhiều mà, Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo