Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
minhtamtran

ý nghĩa của tỉ lệ bản vẽ acad là gì?sự khác nhau giữa các tỉ lệ?

Các bài được khuyến nghị

Dạ, em chào các anh chị.em mới học vẽ acad nên có nhiều vấn đề không hiêu khi bắt đầu vẽ bản vẽ, đặc biệt là tỉ lệ bản vẽ khi ta bắt đầu thiết lập 1bản vẽ thông thường bằng lệnh mvsetup.Xin các anh chị giúp em.

Khi vao mvsetup, ta thiết lập bản vẽ, vậy, tỉ lệ bảng vẽ lúc này có ý nghĩa gì?tỉ lệ 1/100 khác 1/1000 ra sao?và cùng 1 khổ giấy nhưng thiết lập tỉ lệ khác nhau thì có sự khác nhau như thế nào đối với vật thể ma ta muốn vẽ?

ví dụ như:muốn vẽ 1đường ống dẫn nước thải dài 6000m trên khổ giấy A3, các anh chi sẽ vẽ thế nào ạ?

Nếu những gì em thắc mắc vơ vẫn quá các anh chị tha lỗi cho em.Em cảm ơn moi người rất nhiều ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khi vao mvsetup, ta thiết lập bản vẽ, vậy, tỉ lệ bảng vẽ lúc này có ý nghĩa gì?tỉ lệ 1/100 khác 1/1000 ra sao?

Tôi thích cụm này trong câu hỏi của bạn.

Vì ban đầu ai học CAD cũng được dạy về lệnh mvsetup nhưng chẳng mấy ai tìm hiểu ý nghĩa của nó để làm gì?

Tôi sẽ không trả lời giúp bạn. Tôi mong bạn hãy giữ được tinh thần này khi học Autocad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tỷ lệ là sự tương quan giữa kích thước thực tế với kích thước trên bản vẽ.

vd: để vẽ đoạn thẳng dài 10000 thì bạn chỉ cần vẽ đoạn thẳng trên giấy là 100 (TỶ LỆ 1/100)

nói cách khác: tỷ lệ = kích thước trên giấy / kích thước thực tế.

cùng khổ giấy mà 2 tỷ lệ khác nhau thì hình sẽ có độ lớn khách nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dạ, em chào các anh chị.em mới học vẽ acad nên có nhiều vấn đề không hiêu khi bắt đầu vẽ bản vẽ, đặc biệt là tỉ lệ bản vẽ khi ta bắt đầu thiết lập 1bản vẽ thông thường bằng lệnh mvsetup.Xin các anh chị giúp em.

Khi vao mvsetup, ta thiết lập bản vẽ, vậy, tỉ lệ bảng vẽ lúc này có ý nghĩa gì?tỉ lệ 1/100 khác 1/1000 ra sao?và cùng 1 khổ giấy nhưng thiết lập tỉ lệ khác nhau thì có sự khác nhau như thế nào đối với vật thể ma ta muốn vẽ?

ví dụ như:muốn vẽ 1đường ống dẫn nước thải dài 6000m trên khổ giấy A3, các anh chi sẽ vẽ thế nào ạ?

Nếu những gì em thắc mắc vơ vẫn quá các anh chị tha lỗi cho em.Em cảm ơn moi người rất nhiều ạ.

k thấy có pro nào giải thích và hướng dẫn sử dụng như câu hỏi đặt ra nhỉ,người học thì nhiều mà người dạy thì ít ngày càng ít

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
k thấy có pro nào giải thích và hướng dẫn sử dụng như câu hỏi đặt ra nhỉ,người học thì nhiều mà người dạy thì ít ngày càng ít

MÌNh TRả lời trựcn tiếp câu hỏi của bạn nề. tỉ lệ bản vẽ là tí số của kích thước trên giấy và kích thước thực tế, cùng một khổ giấy tỉ lệ 1/100 lớn hơn 1/1000 mười lần, tương tự như vaỵy thì thì bản vẽ của cùng một vật thể với các tỉ lệ khác nhau thì khác nhau về đọ lớn trên giâqý vẽ. với tỉ lệ 1/100 thì 1cm trên giấy vẽ bằng 1m trên thựcn tế( 1cm/1m=1/100). Vì vậy bạn không thể vẽ đường ống dài 6000m trên giấy A3 với tỉ lệ 1/100 được. tHỰC tế cũng không ai vễ một đoạn ống dài như vậy cả , họ sử dụng dấu cắt tại những vị ttrí không quan trọng. Còn muốn vẽ như bạn nói thì chỉ có tạo một bản vẽ với tỉ lệ lớn như 1/1000 hay 1/10000 v..vvHi vọng bạn hiểu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo