Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Duong Nhat Duy

Lisp tính chiều dài, diện tích hàng loạt

Các bài được khuyến nghị

14 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Bạn mở file lisp, dùng lệnh Replace (Ctrl+H), đổi hết -HATCH thành HATCH xem có đc ko

ko được bạn ơi , mình dùng dt3,4 ko thôi vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn cho hỏi khi pick vào các vị trí thì LK-01 có tăng theo lên LK-02, LK-03 không bạn, và cái Block là mình tự tạo hay sao bạn?

Vào lúc 5/4/2023 tại 09:25, Duong Nhat Duy đã nói:

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 8/4/2023 tại 22:45, thanhmicco đã nói:

Bạn cho hỏi khi pick vào các vị trí thì LK-01 có tăng theo lên LK-02, LK-03 không bạn, và cái Block là mình tự tạo hay sao bạn?

Bạn khai báo block bất kỳ trong lệnh TL

Về đánh stt bạn dùng lisp này: 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 giờ trước, HUY2K đã nói:

Bác Duy sửa giúp em dấu chấm thành dấu phẩy ở lisp leemac này với ạ. Hoặc thêm cái gán biến vào text giống của Leemac vào lệnh TL cũng được. Em muốn số tự nhảy

LengthAreaFieldV1-4.lsp

Hai cái hoặc của bạn chả liên quan gì đến nhau cả, như kiểu ko giúp đc cái này thì phải giúp cái khác vậy ???

1. Lisp đã có option đảo ngược chấm phẩy trong lệnh thiết lập: TL

2. Đối với những phần nâng cao giả sử gán Field vào như bạn nói mình xin phép không viết free nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/4/2023 tại 14:47, minhkiboo đã nói:

đây bạn ơi , mình sài giả lập win xp để chạy phần mềm chuyên dụng ,mà khi chạy diện tích dt1 toàn ra 0, cad 2005  

Bạn đang dùng phần mềm Hài Hòa để tính diện tích phần bóc than (khoáng sản) à?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/1/2023 tại 09:51, Nguyễn Hà Huy đã nói:

cho mk hỏi giờ muốn lisp ra số mà nó tự chia cho 1000 hoặc 1000000 thì sửa như nào vậy, vd: lisp ra 2344750003.626 muốn nó về 2344.75 thôi ấy

Bác tìm dòng (setq 3DUY-TDT-UNIT 1) và sửa số 1 thành 0.000001 (tương đương với mm)

Tiền tố: Dòng (3DUY-TDT-PREFIX . "") sửa thành (3DUY-TDT-PREFIX . "S = ")

Hậu tố: Dòng (3DUY-TDT-SUFFIX . "") sửa thành (3DUY-TDT-SUFFIX . " (M2)")

Kết quả ghi diện tích sẽ như trong hình

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9 giờ trước, Nguyễn Phương Quang đã nói:

Bác tìm dòng (setq 3DUY-TDT-UNIT 1) và sửa số 1 thành 0.000001 (tương đương với mm)

Tiền tố: Dòng (3DUY-TDT-PREFIX . "") sửa thành (3DUY-TDT-PREFIX . "S = ")

Hậu tố: Dòng (3DUY-TDT-SUFFIX . "") sửa thành (3DUY-TDT-SUFFIX . " (M2)")

Sao phải phức tạp vậy bạn ??? Có cả 1 cái bảng thiết lập cho bạn tha hồ sửa luôn mà !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, Duong Nhat Duy đã nói:

Sao phải phức tạp vậy bạn ??? Có cả 1 cái bảng thiết lập cho bạn tha hồ sửa luôn mà !

À! Đó là setup mặc định của Lisp! Nghĩa là khi load Lisp xong thì có thể sử dụng luôn! Ko phải vào để thiết lập bác ạ!

Mà bác có thể cho em xin số Zalo của bác ko ạ? E có một số vấn đề cần trao đổi với bác về Lisp này ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 phút trước, Nguyễn Phương Quang đã nói:

À! Đó là setup mặc định của Lisp! Nghĩa là khi load Lisp xong thì có thể sử dụng luôn! Ko phải vào để thiết lập bác ạ!

Mà bác có thể cho em xin số Zalo của bác ko ạ? E có một số vấn đề cần trao đổi với bác về Lisp này ạ!

Là lệnh TL đó bạn, mình nói trên phần hướng dẫn r mà.

Zalo mình: 0922161194

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Là lệnh TL đó bạn, mình nói trên phần hướng dẫn r mà.

Zalo mình: 0922161194

E biết là có lệnh TL! Nhưng ý em là khi load lisp xong thì thực hiện luôn lệnh DT... thì nó sẽ ghi ra kết quả như vậy! Ko phải vào lệnh TL để thiết lập!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9 giờ trước, phạm huy dũng đã nói:

mình làm, cài đặt trong thiết lập chọn block. chọn xong ấn ok thì nó báo là chưa chọn tag là sao nhỉ? bạn chủ top hay ai biết giúp mình với. hic

Phải là Block Att bạn nhé, bạn có cái ảnh thì mình dễ đoán hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn, cảm ơn bạn đã chia sẻ lisp có ứng dụng rất cao trong công việc. Mình có sử dụng lisp để tính diện tích cho một ô đất có để sẵn block att ở trong nhưng khi dùng DT2 tích vào trong viền lô đất thì diện tích lô đất 450m2 đã trừ đi diện tích của block att ghi diện tích còn lại vào là 422,4m2. Mình muốn hỏi có cách nào block att ko ảnh hưởng đến kết quả tính ko bạn? Mong bạn hỗ trợ, cảm ơn bạn! image.thumb.png.07631328461717035375fcc1f962757b.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 5/6/2023 tại 12:03, tranducanh18 đã nói:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã chia sẻ lisp có ứng dụng rất cao trong công việc. Mình có sử dụng lisp để tính diện tích cho một ô đất có để sẵn block att ở trong nhưng khi dùng DT2 tích vào trong viền lô đất thì diện tích lô đất 450m2 đã trừ đi diện tích của block att ghi diện tích còn lại vào là 422,4m2. Mình muốn hỏi có cách nào block att ko ảnh hưởng đến kết quả tính ko bạn? Mong bạn hỗ trợ, cảm ơn bạn! image.thumb.png.07631328461717035375fcc1f962757b.png

Không được đâu bạn nhé, nó hoạt động như lệnh HATCH thôi, block của bạn có Pline, Wipeout các thứ thì nó cũng hiểu là đường bao và tránh nó ra thôi.

Bạn nên sử dụng lệnh DT3, DT4 để tính diện tích các đối tượng.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Không được đâu bạn nhé, nó hoạt động như lệnh HATCH thôi, block của bạn có Pline, Wipeout các thứ thì nó cũng hiểu là đường bao và tránh nó ra thôi.

Bạn nên sử dụng lệnh DT3, DT4 để tính diện tích các đối tượng.

Cảm ơn bạn đã phản hồi, do đặc thù nên giờ mình phải làm 2 bước vậy, dùng DT3, DT4 rồi lấy số gán vào block sau vậy. Cảm ơn bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, tranducanh18 đã nói:

Cảm ơn bạn đã phản hồi, do đặc thù nên giờ mình phải làm 2 bước vậy, dùng DT3, DT4 rồi lấy số gán vào block sau vậy. Cảm ơn bạn nhiều!

Bạn xem kỹ phần hướng dẫn nhé, DT4, kết quả có thể đè vào 1 Text or Att có sẵn trên bản vẽ !

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã chia sẻ lisp hay.

Mình muốn nhờ bạn thêm vào lisp thêm 1 tùy chọn nữa là tính ra cả chu vi của hình đó được kô (tức là 1 lệnh vừa tính ra cả chu vi và diện tích của hình đó và khi hiện ra vẫn có các tiền tố như S (diện tích), L (chu vi), m2, md.

Thank bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 16/6/2023 tại 16:56, datsg đã nói:

Chào bạn,

Mình muốn nhờ bạn thêm vào lisp thêm 1 tùy chọn nữa là tính ra cả chu vi của hình đó được kô (tức là 1 lệnh vừa tính ra cả chu vi và diện tích của hình đó và khi hiện ra vẫn có các tiền tố như S (diện tích), L (chu vi), m2, md.

Thank bạn!

Các lệnh về tính chiều dài mình sẽ bổ sung sau bạn nhé. Tạm thời bạn có thể tìm kiếm trên forum, có rất nhiều lisp về tính chiều dài

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 16/6/2023 tại 16:56, datsg đã nói:

Chào bạn,

Thank bạn!

Đã bổ sung thêm các lệnh tính chiều dài bạn nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 20/12/2022 tại 16:30, Duong Nhat Duy đã nói:

Gửi đến các bạn 1 lisp tính chiều dài, diện tích all-in-one, đơn giản, dễ dùng, và có thể tính được theo nhiều yêu cầu đề bài.
Cách dùng:
- Load lisp, nhập lệnh TL để thiếp lập các thông số như đơn vị, cao chữ,… Chỉ cần khai báo 1 lần (có thể bỏ qua lệnh này)
- Các lệnh tính chiều dài, diện tích bao gồm các lệnh riêng biệt như sau:

CD1: Tính chiều dài các đối tượng riêng lẻ

CD2: Tính TỔNG chiều dài các đối tượng

CD3: Tính chiều dài 1 đoạn bất kỳ nằm trên đối tượng

DT1: Tính diện tích 1 vùng (pick điểm, bấm đâu tính đó)

DT2: Tính TỔNG diện tích các vùng chọn bằng các pick điểm (text kết quả có thể tạo mới bằng cách bấm vào khoảng trắng hoặc sửa text, att bằng cách bấm chọn 1 text, att đã có sẵn trên bản vẽ)

DT3: Tính diện tích các đối tượng riêng lẻ, có thể chọn được nhiều đối tượng cùng lúc, nhiều kiểu đối tượng ví dụ: Pline, Spline, Hatch, Region,…

DT4: Tính TỔNG diện tích nhiều đối tượng (text kết quả có thể tạo mới bằng cách bấm vào khoảng trắng hoặc sửa text, att bằng cách bấm chọn 1 text, att đã có sẵn trên bản vẽ)

Bonus: kết quả xuất ra có thể là Block do người dùng định nghĩa (ví dụ Block tem đất), khai báo trong lệnh TL

Lưu ý: Nếu dùng CAD09 trở xuống thì lệnh DT2 sẽ bị lỗi khi tính diện tích 1 miền có lỗ hổng ở giữa, các bạn phải vào lệnh HATCH, tích vào 2 ô như hình, xong hatch đại 1 cái gì đấy để cho nó lưu cái cài đặt đó lại, xong thì dùng như bình thường.

Hiện tại mình chưa tìm được tên biến của 2 thằng này ở cad đời thấp, pro nào biết chỉ giúp mình nhé, mình cảm ơn.

File lisp:

Tinh dien tich v1.00.lsp (03/03/2023)

Tinh dien tich v1.01.lsp (03/04/2023): Thêm option tạo đường bao

Tinh chieu dai, dien tich v1.00.lsp (01/11/2023): Thêm tính năng tính chiều dài

Chúc các bạn thành công :)))

e muốn nhờ bác sửa phần thiết lập của phần ghi diện tích là: phần đơn vị bản vẽ mặc định là mm, phần cao chữ bỏ tích mặc định mà thay bằng cao 250 (luôn ghi nhớ lựa chọn đó) được k ạ? thanks bác!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 31/12/2023 tại 16:44, faker đã nói:

e muốn nhờ bác sửa phần thiết lập của phần ghi diện tích là: phần đơn vị bản vẽ mặc định là mm, phần cao chữ bỏ tích mặc định mà thay bằng cao 250 (luôn ghi nhớ lựa chọn đó) được k ạ? thanks bác!

Bạn vào file lisp sửa theo như hình là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
8 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Bạn vào file lisp sửa theo như hình là được.

e cảm ơn ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay