Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
cuti.dkny

Hỏi về cách vẽ

Các bài được khuyến nghị

Em mới học cad có bài tập như hình vẽ .Các nào có thể hướng dẫn chi tiết em cách vẽ nào nhanh nhất ko .em loay hoay mãi mới vẽ được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em mới học cad có bài tập như hình vẽ .Các nào có thể hướng dẫn chi tiết em cách vẽ nào nhanh nhất ko .em loay hoay mãi mới vẽ được

hình này đối xứng nên vẽ một nửa hình rồi lấy đối xứng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hình này đối xứng nên vẽ một nửa hình rồi lấy đối xứng

Vâng em biết là hình này đối xứng thì ta vẽ một nửa xong lấy đối xứng nhưng mà ko biết là bắt đầu lên vẽ từ cái nào trước cái nào sau..cho nó khoa học một chút .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ hình này thì cứ vẽ các chi tiết rồi lấy đối xứng sang thôi bạn ah?

Nhớ đợt mình đi học cad , thầy dạy là dân cơ khí, cũng toàn bắt vẽ những hình kiểu này! Cũng loay hoay như bạn bh, vẽ nhiều thì tự rút ra kinh nghiệm bản thân thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vâng em biết là hình này đối xứng thì ta vẽ một nửa xong lấy đối xứng nhưng mà ko biết là bắt đầu lên vẽ từ cái nào trước cái nào sau..cho nó khoa học một chút .

Vẽ kích thước trước, vẽ hình sau :rolleyes: :s_big: :s_big:

Chuẩn không nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ban ve các duoan duong thang truoc. dau do moi ve cac cugn tron,su dung cac lenh trim, mirror,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn vẽ các hình có đường thẳng trước, các đường cong vẽ sau, phân bo góc R14 dung lẹnh F, các cung tròn thì vẽ đường arc đi qua 3 điểm. các góc có cạnh chéo thì dùng lệnh CHA, sau đó mi là xong. chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngày trước tôi học vẽ CAD theo cách: học lệnh rồi vẽ hình trong sách theo đúng yêu cầu(Chỉ dùgn các lệnh như đề bài yêu cầu), sau đấy lại vẽ lại hình đấy bằng các cách khác. Khi sử dụng được các lệnh căn bản rồi thì sẽ có rất nhiều cách để vẽ một hình, lúc này tùy theo hình cụ thể mà mình chọn vẽ bằng lệnh gì, vẽ như thế nào cho nhanh là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn cuti.dkny,

Hề hề hề, bạn khoái thằng nào thì vẽ thằng đó trước, miễn sao bạn vẽ đúng cái hình cần vẽ là được. Còn khoa học ư, mấy cái xa xỉ đó đừng thèm quan tâm làm gì. Cái khoa học nhất chính là cái mà bạn khoái dùng và dùng có hiệu quả nhất. Muốn nhanh ư, làm nhiều tất quen và nó sẽ nhanh thôi, trăm hay chả bằng tay quen mà. Nếu không tin bạn cứ việc thử vẽ lần thứ nhất, rồi xóa đi vẽ lại lần thứ hai, ắt hẳn lần sau sẽ nhanh hơn lần trước và cứ vậy cho tới khi chả còn nhanh hơn được nữa là OK..... xa lem, xem xem có giống cuti không nào. Hề hề hề.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thế này nhé:

+ Nghiên cứu bản vẽ và hiểu được các đường kích thước.

+ Đối với hình này, dựa vào kích thước để bắt đầu vẽ các đường thẳng (dạng đường XL) song song và vuông góc với nhau tạo nên đường biên bao cơ bản của hình

+ Tiến hành cắt đoạn (Trim) bao mép và vát mép (lệnh FilletChamfer).

+ Vẽ cung tròn R10 ( bạn nên vẽ đường tròn R10 rùi trim đi); Mirror đường tròn này qua trục đối xứng. Lấy tâm I của đường trong đối xứng này vẽ đường tròn R50 (sau đó Trim đi).

+ Xác định kích thước, vẽ 2 đường tròn nhỏ φ12 ( nó cách đường đối xứng 22 đơn vị độ dài).

+ Vát mép đường côn bên phải

+ Vẽ đường thẳng song song với Ox và cắt đường côn này tại điểm A (kích thước từ tâm đường tròn φ12 đến A là 39,74)

+ Từ điểm A, vẽ nốt đoạn thẳng có góc 103 độ so với trục Ox.( Có nhiều cách vẽ)

Mirror

Chúc vẽ CAD vui vẻ!

:rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo