Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ut_cung

Cách khóa bản vẽ Cad

Các bài được khuyến nghị

bác nào biết cách nào khoá bản vẽ chỉ cho người ta xem mà không hiệu chỉnh. Vì mình làm thiết kế nhưng nhiều lúc phải cho người khác file để kiểm tra nhưng mình lại không muốn họ lấy của mình để làm cảu họ. Bác nào có cách giúp mình với. Cảm ơn mọi người!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Thứ nhất, chuyển từ file cad thành pdf. Cách này là phổ thông nhất. Có thể tìm hiểu và download phần mềm trên mạng nhé.

Thứ 2, block toàn bộ bản vẽ. Trong lựa chọn khi block, sau khi điền tên, bạn bỏ dấu tích ở ô "Allow Exploding". Như vậy. block của bạn sẽ ko bị phá vỡ đc. Tuy nhiên, cách này chỉ có thể bắt nạt những ai còn non thôi. ^^!

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thứ nhất, chuyển từ file cad thành pdf. Cách này là phổ thông nhất. Có thể tìm hiểu và download phần mềm trên mạng nhé.

Thứ 2, block toàn bộ bản vẽ. Trong lựa chọn khi block, sau khi điền tên, bạn bỏ dấu tích ở ô "Allow Exploding". Như vậy. block của bạn sẽ ko bị phá vỡ đc. Tuy nhiên, cách này chỉ có thể bắt nạt những ai còn non thôi. ^^!

Chúc bạn thành công.

Vậy làm thế nào lại trở lại như bản vẽ cũ để có thể sửa chữa hoặc hiệu chỉnh. Trân trọng cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có cách nào không chuyển sang PDF không vậy các huynh! CĐT không đồng ý file PDF

Cách thì có nhưng CĐT họ bảo không đồng ý file cad bị khóa thì sao? :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy làm thế nào lại trở lại như bản vẽ cũ để có thể sửa chữa hoặc hiệu chỉnh. Trân trọng cảm ơn

Mình có câu trả lời cho bạn nhưng không biết nó nó nhanh hơn các cách khác không?

B1: Click chuột vào block bạn vừa làm

B2:chuột phải chọn Block Editor

B3: Copy nó sang 1 file cad khác

OK!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc bạn thành công.

bạn ơi cho mình hỏi vậy muốn phá block bằng lệnh X thì làm cách nào? hay là ko phá được luôn,xin cám ơn bạn trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hepl me!

Các bác Pro cho em hỏi đã có ai khóa bản vẽ thế này chưa chỉ em với.

Khi mở ra nó hiện ra cái bảng, mình chọn Enable Macros thì bản vẽ chỉ đọc được chứ không thể edit.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/be_nuoc.dwg

bác save ở cad bao nhiu vậy mà cad 2007 cũng ko mở đc bản vẽ này bác save lại nhé rồi up lên anh em xem dùm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hepl me!

Các bác Pro cho em hỏi đã có ai khóa bản vẽ thế này chưa chỉ em với.

Khi mở ra nó hiện ra cái bảng, mình chọn Enable Macros thì bản vẽ chỉ đọc được chứ không thể edit.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/be_nuoc.dwg

chắc bạn save ở cad 2011 hả? tôi dùng cad 2010 không mở được file của bạn?không có cái bảng nào nhỉ?...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác nào biết cách nào khoá bản vẽ chỉ cho người ta xem mà không hiệu chỉnh. Vì mình làm thiết kế nhưng nhiều lúc phải cho người khác file để kiểm tra nhưng mình lại không muốn họ lấy của mình để làm cảu họ. Bác nào có cách giúp mình với. Cảm ơn mọi người!

cách đơn giản nhất là vào tools / options / opens and save / chọn ô security optinos / chọn pass là xong

nếu bạn chỉ khóa bãn vẽ đó save lại tắt rồi mở file khác vaotools / options / opens and save / chọn ô security optinos / tat la xong.

CÒN NẾU CHO PHÉP NHÌN MÀ KO CHO SỮA THÌ MÌNH NGHĨ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm như bạn thì khác nào không cấp bản vẽ cho người khác. Ở đây cấp bản vẽ và cho phép mở bản vẽ, có thể kiểm tra nhưng không edit được.

Xem thử bản vẽ này đi.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/be_nuoc_3.dwg :rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm như bạn thì khác nào không cấp bản vẽ cho người khác. Ở đây cấp bản vẽ và cho phép mở bản vẽ, có thể kiểm tra nhưng không edit được.

Xem thử bản vẽ này đi.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/be_nuoc_3.dwg :cheers:

Cái này bác dùng ( lisp) lệnh lockup đúng ko, thế thì bó tay rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem thử bản vẽ này đi.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/be_nuoc_3.dwg :cheers:

-Cái bản vẽ này hay vậy , khi load lên thì nó tự hủy hết các lệnh cad luôn, thế là ko làm gì nổi. Liệu có ai trên cadviet phá dc ko?.Mà làm thế nào dc như vậy>> có ai biết chỉ giùm , chủ đề này vẫn rất hot từ trước đến nay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/upfiles/2/khoa_ban_ve.rar

Chú ý đây là con đường một chiều thôi nhé! Trước khi làm thì nên save as!

Hix, mình dùng cái file "khoa ban ve" đó. bây h cad của mình ko dùng đc lệnh nữa. làm thế nào đây các pác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đã dùng thử và thấy có vấn đề là khi mình save as thành bản vẽ khác, Khi mở lại thi chỉ còn màn hình trống trơn. Bạn co cách nào làm cho nó vẫn con nguyên hình khi save as ko.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm sao mà anh vậy có ai viết cụ thể được không, mình khoái vụ khóa này lắm nhưng có vẻ còn non kinh ngiệm mong mọi người chỉ giáo thêm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi bạn muốn hiện bản vẽ thì phải làm theo đúng hướng dẫn chứ

Sau khi load file khoabanve.dvb chọn ACADProject -> Embeb

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khi bạn muốn hiện bản vẽ thì phải làm theo đúng hướng dẫn chứ

Sau khi load file khoabanve.dvb chọn ACADProject -> Embeb

sau khi mình load file khoabanve roi nhưng cửa sổ đó không thay đổi gi cả, mình ko thấy ô ACADProject và Embeb ở đâu cả, mà mình chỉ cần ấn vào ô close là bản vẽ cũng bị khoá. ( có một bác bảo để mở khoá thì add nó vào thì gỡ nó ra bằng cách thực hiện ngược lại, nhưng sau khi bản vẽ bị khoá thì dùng lệnh gì cũng không được, vào tool/ maco cũng không được vậy làm sao để gỡ được khoá?) mình dùng cad 2004 . có ai biết giải đáp dùm mình..Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sau khi mình load file khoabanve roi nhưng cửa sổ đó không thay đổi gi cả, mình ko thấy ô ACADProject và Embeb ở đâu cả, mà mình chỉ cần ấn vào ô close là bản vẽ cũng bị khoá. ( có một bác bảo để mở khoá thì add nó vào thì gỡ nó ra bằng cách thực hiện ngược lại, nhưng sau khi bản vẽ bị khoá thì dùng lệnh gì cũng không được, vào tool/ maco cũng không được vậy làm sao để gỡ được khoá?) mình dùng cad 2004 . có ai biết giải đáp dùm mình..Xin cảm ơn!

Nó đây.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay