Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dacvien2007

Xin nhờ cac anh giúp về thiết lập khung in trên Acad

Các bài được khuyến nghị

Tôi có một bản vẽ bình đồ của một khu đo rất lớn, phải in ra nhiều mảnh.

Việc cắt ra và áp khung in cho từng mảnh thì rất phức tạp , có nhiều sai sót.

Với một khung chuẩn tỉ lệ 1/200 khổ A0, Trong đó có khung ngoài là đường viền khung giấy, giữa khung trong và ngoài là phần ghi chú ký hiệu, khung tên . Từ khung trong vào là phần muốn in của nhiều mảnh.

Khi thể hiện in từng mảnh thì có phần cần in và khung tên , đúng theo tỷ lệ bản vẽ cần in ra.

Thể hiện và xếp trên phần xem chuẩn bị in của nhiều mảnh đó.

Nhờ các anh hướng dẫn giúp cho để thực hiện công việc phân vùng trang in mà không cắt file trên trong Autocad.

hoặc có pmềm nào xin chỉ giúp.

Rất cám ơn và mong tin.

dacvien2007@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi có một bản vẽ bình đồ của một khu đo rất lớn, phải in ra nhiều mảnh.

Việc cắt ra và áp khung in cho từng mảnh thì rất phức tạp , có nhiều sai sót.

Với một khung chuẩn tỉ lệ 1/200 khổ A0, Trong đó có khung ngoài là đường viền khung giấy, giữa khung trong và ngoài là phần ghi chú ký hiệu, khung tên . Từ khung trong vào là phần muốn in của nhiều mảnh.

Khi thể hiện in từng mảnh thì có phần cần in và khung tên , đúng theo tỷ lệ bản vẽ cần in ra.

Thể hiện và xếp trên phần xem chuẩn bị in của nhiều mảnh đó.

Nhờ các anh hướng dẫn giúp cho để thực hiện công việc phân vùng trang in mà không cắt file trên trong Autocad.

hoặc có pmềm nào xin chỉ giúp.

Rất cám ơn và mong tin.

dacvien2007@yahoo.com

Cái này không liên quan đến Lisp và VBA, lần sau bạn post ở đây nhé. Bạn tìm hiểu về layout, đã nói đến rất nhiều trên diễn đàn, sẽ giải quyết rất được vấn đề của bạn rất dễ dàng.

Bạn có thể tham khảo bản vẽ ví dụ minh họa sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/city_1.zip

Hình city mình lấy trong số các sample của Acad. Các đường màu đỏ thuộc layer grid và các chữ A, B, 1, 2 vẽ thêm. Các layout A1, A2, B1, B2 hiển thị các ô tương ứng với tỷ lệ thống nhất 1/25 unit của bản vẽ (chẳng biết là đơn vị gì) trên khổ giấy A3. Trong layout, khung bản vẽ, khung tên và ghi chú là các nội dung cố định.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này không liên quan đến Lisp và VBA, lần sau bạn post ở đây nhé. Bạn tìm hiểu về layout, đã nói đến rất nhiều trên diễn đàn, sẽ giải quyết rất được vấn đề của bạn rất dễ dàng.

Bạn có thể tham khảo bản vẽ ví dụ minh họa sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/city_1.zip

Hình city mình lấy trong số các sample của Acad. Các đường màu đỏ thuộc layer grid và các chữ A, B, 1, 2 vẽ thêm. Các layout A1, A2, B1, B2 hiển thị các ô tương ứng với tỷ lệ thống nhất 1/25 unit của bản vẽ (chẳng biết là đơn vị gì) trên khổ giấy A3. Trong layout, khung bản vẽ, khung tên và ghi chú là các nội dung cố định.

Nhờ anh giải thích rỏ cho em hiểu, kiến thức còn hạn chế nhiều.

Đầu tiên mình phải bắt đầu như thế nào... để có bản vẽ chuẩn bị in đẹp như anh.

Em mở bản vẽ nhưng không biết phải bắt đầu ra sao

nhờ anh giúp :

Bước 1 mình sẽ làm gì....

bước 2.....

......

Tiến sĩ mà dạy mẫu giáo khó lòng quá phải không anh

Mong anh hieu va giúp cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ anh giải thích rỏ cho em hiểu, kiến thức còn hạn chế nhiều.

Đầu tiên mình phải bắt đầu như thế nào... để có bản vẽ chuẩn bị in đẹp như anh.

Em mở bản vẽ nhưng không biết phải bắt đầu ra sao

nhờ anh giúp :

Bước 1 mình sẽ làm gì....

bước 2.....

......

Không khó như bạn nghĩ đâu! Bạn đã đọc hết các bài về layout trên diễn đàn chưa? Ví dụ như:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=347

Hiểu được model và layout là gì, tự khắc bạn sẽ nghĩ ra rất nhiều cách làm để đạt được mục đích trên. Cố gắng một chút là được. Khi nào bạn thật sự... bí thì mình sẽ hỗ trợ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không khó như bạn nghĩ đâu! Bạn đã đọc hết các bài về layout trên diễn đàn chưa? Ví dụ như:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=347

Hiểu được model và layout là gì, tự khắc bạn sẽ nghĩ ra rất nhiều cách làm để đạt được mục đích trên. Cố gắng một chút là được. Khi nào bạn thật sự... bí thì mình sẽ hỗ trợ.

Bài này mình đã đọc rồi Bác à .

Cứ lẩn quẩn mải... In trong một bản thì mình đã từng làm và in được , mà cũng phải áp khung vào luôn đó bạn.

Đó là việc đã bí gần mấy tháng rồi đó Bác ạ , cắt nhiều bản vẽ ... rồi . mà thật là chán.

Nếu bạn muốn thật tình giúp.... thì hướng dẩn cụ thể đi.

Nào gời mình chưa qua trường lớp học Acad, chỉ đọc sách tự mò và hỏi bạn bè.

Quê hương vùng sông nước mà ....... đi thì bơi x..,... Acad thì cũng đang bơi.

Xin chào bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bài này mình đã đọc rồi Bác à .

Cứ lẩn quẩn mải... In trong một bản thì mình đã từng làm và in được , mà cũng phải áp khung vào luôn đó bạn.

Đó là việc đã bí gần mấy tháng rồi đó Bác ạ , cắt nhiều bản vẽ ... rồi . mà thật là chán.

Nếu bạn muốn thật tình giúp.... thì hướng dẩn cụ thể đi.

Nào gời mình chưa qua trường lớp học Acad, chỉ đọc sách tự mò và hỏi bạn bè.

Quê hương vùng sông nước mà ....... đi thì bơi x..,... Acad thì cũng đang bơi.

Xin chào bạn

Mình luôn nhiệt tình với tất cả những ai yêu thích CAD và LISP. Ý mình là khuyến khích bạn tự tìm hiểu sẽ hiểu sâu và nhớ chắc.

Thôi được, đây là hướng dẫn cụ thể:

http://www.cadviet.com/upfiles/hdcity.zip

Đọc lại thấy thiếu, bổ sung cho bước 3:

Gọi lệnh pagesetup, chọn máy in, khổ giấy, chọn tỷ lệ 1:1 trước khi vẽ khung ngoài, khung tên, ghi chú.

Lưu ý: Có thể chọn tỷ lệ khác (tùy quan điểm, thói quen và trường hợp cụ thể), nhưng tỷ lệ 1:1 cho paperspace là theo đúng ví dụ mình đã làm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình luôn nhiệt tình với tất cả những ai yêu thích CAD và LISP. Ý mình là khuyến khích bạn tự tìm hiểu sẽ hiểu sâu và nhớ chắc.

Thôi được, đây là hướng dẫn cụ thể:

http://www.cadviet.com/upfiles/hdcity.zip

Đọc lại thấy thiếu, bổ sung cho bước 3:

Gọi lệnh pagesetup, chọn máy in, khổ giấy, chọn tỷ lệ 1:1 trước khi vẽ khung ngoài, khung tên, ghi chú.

Lưu ý: Có thể chọn tỷ lệ khác (tùy quan điểm, thói quen và trường hợp cụ thể), nhưng tỷ lệ 1:1 cho paperspace là theo đúng ví dụ mình đã làm.

Cám ơn bạn . Mình đã hiểu

Lệnh của bạn chỉ rất tuyệt chiêu. Qua đó mình sẽ bố trí nhiều khung in của từng mảnh bản vẽ, như : Bình đồ , san nền, tuyến kênh, đường... có thể phân ra nhiều đọan trong một tờ giấy.... với một khung được chuẩn bị trước.

Mình sẻ hiệu chỉnh thoải mái nội dung bản vẽ.... và chỉ xem lại để in thôi.

Một lần nửa xin cám ơn Bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay