Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Hai Danh

Điểm Base trong các lệnh cơ bản không chủ động

Các bài được khuyến nghị

Chào cả nhà 

Tôi vùa chuyển sang cad 2022, tôi hay dùng chột phải để thực hiện lệnh. Nhưng điểm base của các lênh copy, move thình thoảng không chủ động . Cad tự mặc định là gốc tọa độ hoặc các điểm không xác định. Việc này dẫn tới thực hiện lệnh không chính xác và làm đi làm lại mất thời gian.

Phiền cả nhà đã trải qua lỗi này tư vấn 

Cảm ơn cả nhà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cái này đã có giải pháp:

Thay vì nhấn copy "Ctrl+C"  ---> Thì bạn nhấn "Ctrl+Shift+C", và chọn điểm copy.

Sau đó nhấn "Ctrl+V" và dán bình thường.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cad nào chả như cad nào. Chủ động với không chủ động cái gì, quản lý bản vẽ không tốt quay ra chê cad đời mới. Cái block của ông đối tượng ở việt nam base nhảy sang indo thì coppy nó chả tính toạ độ nhỏ nhất của chủ thể là ở indo. Tham khảo thêm cái paste này nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 giờ trước, Hai Danh đã nói:

Chào cả nhà 

Tôi vùa chuyển sang cad 2022, tôi hay dùng chột phải để thực hiện lệnh. Nhưng điểm base của các lênh copy, move thình thoảng không chủ động . Cad tự mặc định là gốc tọa độ hoặc các điểm không xác định. Việc này dẫn tới thực hiện lệnh không chính xác và làm đi làm lại mất thời gian.

Cảm ơn cả nhà.

Cái này bạn phải nói rõ là lệnh gì, copy trong cad thì có 2 lệnh 1 là COPY (lệnh tắt CO) 2 là COPYCLIP (lệnh tắt Ctrl+C) và 2 cái hoạt động rất khác nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
14 giờ trước, Hai Danh đã nói:

Chào cả nhà 

Cảm ơn cả nhà.

em đoán bác này mới chuyển qua cad mới chưa setup gì trong cad nên copy move ko có bắt điểm. Bác gõ lệnh os rồi chọn select all ấn ok nhé

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 26/9/2023 tại 10:22, No.Star đã nói:

Cái này đã có giải pháp:

Thay vì nhấn copy "Ctrl+C"  ---> Thì bạn nhấn "Ctrl+Shift+C", và chọn điểm copy.

Sau đó nhấn "Ctrl+V" và dán bình thường.

Ý em là lệnh Copy và Move bình thường chứ không phải cắt dán.
Điểm chuẩn trước khi thực hiện lệnh không chỉ động ạ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 26/9/2023 tại 13:39, Nguyễn Hà Huy đã nói:

em đoán bác này mới chuyển qua cad mới chưa setup gì trong cad nên copy move ko có bắt điểm. Bác gõ lệnh os rồi chọn select all ấn ok nhé

Em cảm ơn
Không phải là bắt điểm, mà là Cad cứ tự động nhận điểm 
Điểm này từ động, nên đối tượng thực hiện sẽ bị copy hoặc move đi đâu mất !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 26/9/2023 tại 11:45, Duong Nhat Duy đã nói:

Cái này bạn phải nói rõ là lệnh gì, copy trong cad thì có 2 lệnh 1 là COPY (lệnh tắt CO) 2 là COPYCLIP (lệnh tắt Ctrl+C) và 2 cái hoạt động rất khác nhau

là lệnh Copy và Move bác ạ ! Trước em dùng bình thường !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 26/9/2023 tại 11:23, tannguyen291 đã nói:

Cad nào chả như cad nào. Chủ động với không chủ động cái gì, quản lý bản vẽ không tốt quay ra chê cad đời mới. Cái block của ông đối tượng ở việt nam base nhảy sang indo thì coppy nó chả tính toạ độ nhỏ nhất của chủ thể là ở indo. Tham khảo thêm cái paste này nhé.

Không phải vấn đề em đang cần tư vấn.
Chủ động là nó cứ tự tìm điểm Base để thự hiện lệnh, chứ không phải do em chủ động

bác xem giúp em

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng dùng cad22 nhưng chưa bao giờ gặp lỗi này.

Bạn thực hiện xong lệnh CO, rồi bật F2 lên, chụp ảnh rồi up lên trên này xem lỗi ở đâu

Cái này là mình đoán thôi nhé, biết đâu có tỉ lệ thấp b gặp phải, đấy là nút enter, space hoặc chuột phải của b bị nháy đúp, sau khi lệnh CO, chọn đối tượng, ở bước này space tiếp để chọn điểm gốc, còn nếu space 2 lần thì nó tự chuyển qua chế độ Displacement.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn @Duong Nhat Duy nói đúng. Bạn thực hiện gõ lệnh CO rồi nhấn Enter để copy đối tượng sang chỗ khác

Lắp lại thao thác nhưng Co rồi nhấn Space để xem có khác biệt gì không.

Nếu bị kẹt phím thì khi bạn nhấn lệnh DLI thì tiếp theo nó sẽ là chọn đối tượng thay vì chọn điểm

Còn một điểm nữa là lệch copy ở menu chuột phải ở các phiên bản là copyclip chứ không phải là copy (cũng có thể bản Cad 22 nó khác).

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phím SpaceBar tương đương với Enter.

Thao tác ban đầu CO + SpaceBar;

Giá trị option mặc định của lệnh là Displacement:   Specify base point or [Displacement/mOde] <Displacement>:

1. Ở bước này Nhấn Spacebar lần nữa sẽ tác động vào option Displacement:  Specify displacement <0.0000, 0.0000, 0.0000>: 

Toạ độ của BasePoint là gốc toạ độ = 0,0,0. Một sợi DashLine sẽ nối từ đó đến con trỏ hiện tại . Việc tiếp theo là x,y,z.

2. Ở bước này Left Click mouse sẽ lấy toạ độ BasePoint. 

Kết luận: Nhấn phím SpaceBar lần 2 tiết kiệm được 1 tao tác click chuột khi muốn chọn basepoint là gốc toạ độ. Hoặc muốn chỉ định khoảng cách copy theo x,y,z.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn này cũng hỏi trong diễn đàn về lệnh Move nữa. Bệnh giống nhau là phím Space bị nhấn 2 lần.  Bạn thử bật bàn phím ảo on-screen keyboard  lên dùng thay cho bàn phím của bạn coi. Thay vì nhấn Space thì nhấn lấy chuột nhấn vào Space trên bàn phím ảo xem thế nào.

Hoặc đơn giản bạn lên google gõ từ test bàn phím,  nhấn thử Space xem nó có báo đúng số lần mà mình nhấn không? Khả năng bàn phím có vấn đề rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo