Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Phactran

Xin các cao thủ cad chỉ giáo giúp về Block attribute

Các bài được khuyến nghị

Mình có sử dụng một file cad có block attribute để ghi tên các hố ga trong hồ sơ cấp thoát nước. Tuy nhiên có lỗi phát sinh đó là block đó không đè lên nền tự nhiên được, dẫn tới khi in ra bị dính text. Bạn nào thành thạo về block attribute và dynamic block thì tư vấn phương án giúp mình với.

Mình đã vào trong block để tạo wipeout text trong block nhưng wipeout đó không quay được khi block quay

Mình gửi kèm file cad lên đây để các bác tạo luôn nếu được giúp mình, hoặc chỉ cách mình làm cũng được

Cảm ơn các bác nhiều

Edit Block.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Của bạn đây: Edit Block1.dwg

Cách sửa:

Làm như hình, chọn Modify... và chọn những đối tượng vừa thêm vào, trong hình là 2 cái wipeout vừa tạo

Hoặc bạn có thể tham khảo Block thần thánh này: 3 block trong file là 1 block, và còn nhiều biến thể khác nữa bạn có thể tự mò trong Properties (Ctrl+1): TN-KYHIEU-GA.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cám ơn nhé, vẫn chưa làm được, nhưng mình copy của bạn vào trong block cũ là được, nhưng có ý này mình vẫn muốn bỏ cái ô chữ nhật bao quanh text đi mà không được. mình thử chuyển sang depoint mà không được. Chắc có thời gian nghiên cứu thêm vậy. 

Trên diễn đàn này lắm cao thủ thật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 phút trước, Phactran đã nói:

Mình cám ơn nhé, vẫn chưa làm được, nhưng mình copy của bạn vào trong block cũ là được, nhưng có ý này mình vẫn muốn bỏ cái ô chữ nhật bao quanh text đi mà không được. mình thử chuyển sang depoint mà không được. Chắc có thời gian nghiên cứu thêm vậy. 

Trên diễn đàn này lắm cao thủ thật

Không muốn hiện viền wipeout bạn dùng lệnh WIPEOUTFRAME, nhập 0, riêng phần wipeout ở tên ga vẫn muốn hiện thì bạn giữ nguyên cái circle (nãy mình đã xóa đi).

Wipeout để defpoints chỉ ko bị đè lên trong bản vẽ thôi, in ra thì coi như ko có, bị đè như thường

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Của bạn đây: Edit Block1.dwg

Cách sửa:

Làm như hình, chọn Modify... và chọn những đối tượng vừa thêm vào, trong hình là 2 cái wipeout vừa tạo

Hoặc bạn có thể tham khảo Block thần thánh này: 3 block trong file là 1 block, và còn nhiều biến thể khác nữa bạn có thể tự mò trong Properties (Ctrl+1): TN-KYHIEU-GA.dwg

mình làm theo hướng dẫn bạn không được: Nội dung như sau:
1. Vào block chèn thêm hai wipeout vào như bạn.

2. chỉ vào ba ô bạn khoanh đỏ chuột phải rồi chọn Modify seclection set thì cad báo không cho chọn đối tượng mà hiện ra câu này: 

không chọn được các đối tượng wipeout như bạn nói 

Lạ thật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 phút trước, Phactran đã nói:

mình làm theo hướng dẫn bạn không được: Nội dung như sau:
1. Vào block chèn thêm hai wipeout vào như bạn.

2. chỉ vào ba ô bạn khoanh đỏ chuột phải rồi chọn Modify seclection set thì cad báo không cho chọn đối tượng mà hiện ra câu này: 

không chọn được các đối tượng wipeout như bạn nói 

Lạ thật

Nó còn tùy bạn chọn cái Dynamic nào nữa, đối với cái Rotation và Flip thì chỉ cần chọn đối tượng, còn đối với cái stretch thì cần chọn thêm cửa sổ nữa, bạn để ý khi cad nó nhắc mình chọn lại cửa sổ, có 2 điểm cửa sổ cũ, bấm lại vào đó rồi mới đến bước chọn đối tượng. Bạn lưu ý là phải làm 3 lần với 3 cái dynamic trên thì block mới dùng đc bhtg nhé

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
10 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Nó còn tùy bạn chọn cái Dynamic nào nữa, đối với cái Rotation và Flip thì chỉ cần chọn đối tượng, còn đối với cái stretch thì cần chọn thêm cửa sổ nữa, bạn để ý khi cad nó nhắc mình chọn lại cửa sổ, có 2 điểm cửa sổ cũ, bấm lại vào đó rồi mới đến bước chọn đối tượng. Bạn lưu ý là phải làm 3 lần với 3 cái dynamic trên thì block mới dùng đc bhtg nhé

OK bạn, mình làm được rồi. Cái dynamic mục stretch chọn new selection là được

Cám ơn cao nhân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo