Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nancy9x

Làm cách nào để đánh danh sách tên chủ đầu tư và địa chỉ vào khung bản vẽ nhanh nhất

Các bài được khuyến nghị

Kính chào các anh chị trên diễn đàn, em hiện đang có danh sách excel mấy trăm các khách hàng và địa chỉ từng nhà khách hàng. Yêu cầu là phải đánh tên của các khách hàng và địa chỉ vào khung bản vẽ, bài toán đặt ra là làm sao có thể đánh tên hàng loạt 1 cách nhanh nhất và không phải điền thủ công ạ. Em cảm các anh chị giúp đỡ!

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
30 phút trước, tannguyen291 đã nói:

Một cái đề bài ối zời ơi. Bạn nên đi thắp hương hỏi các thánh thì mới giải đáp được chứ anh em cadviet chắc chịu. :))

Phải kèm lễ vật nữa thì mấy thánh CV mới linh được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Phải kèm lễ vật nữa thì mấy thánh CV mới linh được.

Dạ nếu cần phí thì các anh cứ nhắn cho em ạ!

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
33 phút trước, tannguyen291 đã nói:

Một cái đề bài ối zời ơi. Bạn nên đi thắp hương hỏi các thánh thì mới giải đáp được chứ anh em cadviet chắc chịu. :))

tức là phải làm thủ công à anh?

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nó không khó, chỉ cần bạn tạo block khung tên có 2 attribute khách hàng, địa chỉ rồi đổ từ 2 cột excel tương ứng là được. Lisp sẽ insert khung tên theo số lượng khách hàng.

• Like 1
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 phút trước, cuongtk2 đã nói:

Nó không khó, chỉ cần bạn tạo block khung tên có 2 attribute khách hàng, địa chỉ rồi đổ từ 2 cột excel tương ứng là được. Lisp sẽ insert khung tên theo số lượng khách hàng.

lisp đó có trên diễn đàn ko vậy anh? mà lisp đó sẽ insert trực tiếp từ files excel hay phải chuyển text từ excel sang cad mới insert được ạ?

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vừa tìm trên diễn đàn được lisp của anh Duong Nhat Duy đúng ý của em, tuy nhiên trong quá trình sử dụng em thấy có 2 điểm là:

+ chỉ pick từng chữ 1 chứ không thể quét được toàn bộ dữ liệu 

+ không chọn được biến att hoặc text nào mình cần điền, ví dụ danh sách tên thì sẽ vào block att hoặc text tên, danh sách địa chỉ thì vào block att hoặc text địa chỉ

Kính mong các anh chỉnh sửa giúp em lisp này theo đúng ý em ạ.Em xin cảm ơn!

Đây là files cad của em:

Copy Att, Dynamic.lsp

Drawing1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuẩn bị block khung tên với 2 attribute khách hàng, địa chỉ (Tag = khachhang, Tag = diachi) . Copy ra số lượng = khách hàng.

Dùng ATTOUT ra txt, 

Mở file txt bằng excel. dán nội dung khách hàng và địa chỉ sang các cột att (ngoài cột blockname). save txt

lệnh ATTIN để nhập lại txt vào bản vẽ. Các block khung tên sẽ cập nhật.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tuy nhiên lệnh ATTIN không hiển thị được nội dung tiếng Việt , chắc nó viết bằng Lisp. Chắc phải viết lại lệnh đó. Nếu bạn có nhu cầu mình sẽ viết lệnh xuất block ra excel và lệnh nhập từ excel vào cad để update block attribute. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, nancy9x đã nói:

tức là phải làm thủ công à anh?

À không. Mà là đề bài của bạn có quá ít dữ kiện. Không hiểu là khung bản vẽ như thế nào,. Toàn bộ khung trong 1 file cad hay mỗi file 1 khung, nếu mỗi file 1 khung thì chỉ có file mẫu hay đã có toàn bộ file... Nói chung là 1 cái đề khó hiểu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, nancy9x đã nói:

Em vừa tìm trên diễn đàn được lisp của anh Duong Nhat Duy đúng ý của em, tuy nhiên trong quá trình sử dụng em thấy có 2 điểm là:

+ không chọn được biến att hoặc text nào mình cần điền, ví dụ danh sách tên thì sẽ vào block att hoặc text tên, danh sách địa chỉ thì vào block att hoặc text địa chỉ

Đây là files cad của em:

Copy Att, Dynamic.lsp

Drawing1.dwg

4 phút trước, tannguyen291 đã nói:

À không. Mà là đề bài của bạn có quá ít dữ kiện. Không hiểu là khung bản vẽ như thế nào,. Toàn bộ khung trong 1 file cad hay mỗi file 1 khung, nếu mỗi file 1 khung thì chỉ có file mẫu hay đã có toàn bộ file... Nói chung là 1 cái đề khó hiểu

khung tên và lisp em tìm được trên diễn đàn đó anh

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, nancy9x đã nói:

Đây là files cad của em:

Copy Att, Dynamic.lsp

Drawing1.dwg

17 phút trước, cuongtk2 đã nói:

Tuy nhiên lệnh ATTIN không hiển thị được nội dung tiếng Việt , chắc nó viết bằng Lisp. Chắc phải viết lại lệnh đó. Nếu bạn có nhu cầu mình sẽ viết lệnh xuất block ra excel và lệnh nhập từ excel vào cad để update block attribute. 

vâng, em tìm được lisp này trên diễn đàn, anh có thể sửa lại lisp theo ý của em được không? 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 phút trước, cuongtk2 đã nói:

Nếu nội dung không cần viết tiếng Việt thì bạn chỉ cần dùng lệnh ATTOUT, ATTIN là đủ. Không cần lisp.

địa chỉ của em lại có tiếng việt anh ạ, lisp của anh Duong Nhat Duy hay quá nhưng tiếc mỗi là phải pick thủ công và ko chọn được biến att nào mình cần đổi

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
45 phút trước, cuongtk2 đã nói:

Vấn đề là phải viết mới bằng .NET hoặc VBA, còn lisp không hỗ trợ tiếng VIệt mà em.

lisp của anh Duong Nhat Duy sao chép sang vẫn chuyển bằng tiếng việt được anh ạ, trong bản vẽ với lisp trên đó, anh test thử mà xem 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong cùng bản vẽ đương nhiên là copy được, mấy cái lệnh đó chỉ có tác dụng ở bản vẽ, có nhập text từ file ngoài được đâu. 

Vấn đề là xuất nhập text từ file ngoài là nội dung của nó bị lỗi như ATTIN vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
33 phút trước, nancy9x đã nói:

lisp của anh Duong Nhat Duy sao chép sang vẫn chuyển bằng tiếng việt được anh ạ, trong bản vẽ với lisp trên đó, anh test thử mà xem 

Chắc bạn dùng font TVCN3. Bạn dùng font unicode sẽ thấy sai.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 phút trước, huunhantvxdts đã nói:

Chắc bạn dùng font TVCN3. Bạn dùng font unicode sẽ thấy sai.

chữ unicode thì chuyển cho unicode chữ TCVN3 thì chuyển cho TCVN3 chứ nếu TCVN3 đổi cho unicode thì sẽ sai font anh ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vừa xong, cuongtk2 đã nói:

Để copy nội dung từ att(text) này sang att(text) khác thì cùng font nó sẽ hiển thị giống nhau thôi. 

vâng anh, thế anh có sửa lại đc lisp của anh Duong Nhat Duy như yêu cầu trên của em ko ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp đó không thể đáp ứng được yêu cầu của em, vì mục tiêu khác nhau.

Của em là xuất att ra excel, dán tên khách hàng và địa chỉ vào 2 cột rồi nhập file đó vào cad là nó sẽ update lại block khung tên theo nội dung của file xls đó

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tuy nhiên theo anh nghĩ nếu một hạng mục khách hàng nhiều hơn 1 bản vẽ thì cách làm này không khả thi. Sẽ như thế nào nếu 30 bản vẽ cho 10 khách hàng.

Do vậy hướng xử lý nên viết tool tạo bản vẽ theo tên khách hàng, chèn khung tên, set các attribute tên khách hàng và địa chỉ. Có bao nhiêu khách hàng mình sẽ có bấy nhiêu bản vẽ. Như vậy muốn tìm hạng mục nào cũng chỉ cần mở file tương ứng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo