Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thachphathien1123

hỏi về khung nhìn trong layout

Các bài được khuyến nghị

mình không biết nhiều về layout, mình có bản vẽ như dưới, trong đó bản layout người ta tạo khung nhìn thế nào đó mà khi mình pick vào khong thể zoom trông từng khung view được, xin hỏi cách tạo khung view đó?

ban ve vidu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn qua layout, tạo viewport mới bằng cách bấm lệnh MV. Sau khi chỉnh đúng tỉ lệ rồi bạn chọn viewport đó rồi bấm tổ hợp phím Ctrl+1 để hiện lên Properties và chỉnh ở mục Display locked thành Yes như hình :

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng gặp nhiều bản vẻ của các công ty không biết họ tạo bằng cách nào mà trong layout lại có hình mà trong model là không có.có bác nào biết chỉ giúp với.và cách chỉnh bản vẻ in ra cho đẹp sao mình ngoài tiệm in họ chỉnh nhiều cái mình không rõ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình không biết nhiều về layout, mình có bản vẽ như dưới, trong đó bản layout người ta tạo khung nhìn thế nào đó mà khi mình pick vào khong thể zoom trông từng khung view được, xin hỏi cách tạo khung view đó?

ban ve vidu

bạn ấn " mv" là tạo đc layout moi ngay àh ma khi đã ấn vào trong khung layout thi ban hok zoom đc đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong layout người ta có thể chèn thêm block hoặc tham chiếu đến các bản vẽ khác (chẳng hạn như khung tên, chèn bảng biểu...). Còn bên Model chủ yếu là các hình chính trong bản vẽ. Khi người ta chọn được tỷ lệ hợp lý bên layout rùi thì thường Locked layout lại. Khi ta kích đúp chuột vào thì zoom cả khung layout luôn. Muốn zoom được như bên model thì bạn Unlock display là được (Kích chuột phải vào khung layout chọn Unlock Display)

Ngoài quán in người ta phải chỉnh lại mầu sắc và tỷ lệ dạng đường để khi in cho hợp lý với khổ giấy. Khi nào Preview ok thì người ta mới in đề phòng hỏng (nghê kiếm cơm của họ mà).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình biết thì in bản vẽ kéo dài phụ thuộc vào máy in, loại máy in này đắt nên cho các bác quán in làm. Nếu bác muốn in thử thì có thì có thể tham khảo tại đây: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9968 . Ở topic đó anh em đã bàn luận khá chi tiết rùi đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào anh manhck cho em hỏi thử cái tỉ lệ trong layout với.nếu mình vẻ trong model với tỉ lệ là 1:1 thì qua layout mình chỉnh tỉ lệ này xuống 1/100 thì mình phải làm như thế nào vậy anh vì em thấy nó cứ zoom chạy lung tung như vậy tỉ lệ khi in bên layuot sai thi sao.mong anh và các bạn chỉ bảo thêm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào anh manhck cho em hỏi thử cái tỉ lệ trong layout với.nếu mình vẻ trong model với tỉ lệ là 1:1 thì qua layout mình chỉnh tỉ lệ này xuống 1/100 thì mình phải làm như thế nào vậy anh vì em thấy nó cứ zoom chạy lung tung như vậy tỉ lệ khi in bên layuot sai thi sao.mong anh và các bạn chỉ bảo thêm.

chào cậu: hình như mảng layout này trong 4room đã nói hẳn riêng 1 mảng rồi mà, bạn chịu khó tìm trên cadviet nhé. qua đây mình cũng trả lời câu hỏi của bạn là trong mod bạn cứ vẽ bình thường (TL 1:1) qua layout bạn mv để tạo 1 khổ giấy ví dụ A3, sau đó bạn muốn nhìn hình đã vẽ trong mod với TL 1:100 thì chuột phải vào khung nhìn vừa tạo trong mục Annotation scale bạn chọn 1:100, sau đó phóng to nhỏ hình trong khung nhìn là việc của bạn chọn,tiếp nữa khóa khung nhìn lại vẫn chuột phải vào khung nhìn: trong dòng display locked chọn yes.thế là được....chúc bạn thành công...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có cái layout như hình dưới.

Bấy giờ mình muốn chỉnh sửa khung nhìn bên trong phải làm như nào hả các bạn? ai biết giúp với nhé.

ở đay mình đã có một khung nhìn ngoài rồi,và một khung nhìn bên trong

khi mình dùng lệnh MS thì toàn vào khung nhìn ở bên ngoài , không chình sửa được khung trong

nhân đây hỏi thêm các bạn vấn đề nữa khi minh tạo viewport ở tỷ lệ 1:100 thì có nghĩa là bản vẽ khi in ra giấy cũng là bản vẽ mình vẽ ở tỷ lệ 1:100

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bấy giờ mình muốn chỉnh sửa khung nhìn bên trong phải làm như nào hả các bạn? ai biết giúp với nhé.

khi mình dùng lệnh MS thì toàn vào khung nhìn ở bên ngoài , không chình sửa được khung trong

nhân đây hỏi thêm các bạn vấn đề nữa khi minh tạo viewport ở tỷ lệ 1:100 thì có nghĩa là bản vẽ khi in ra giấy cũng là bản vẽ mình vẽ ở tỷ lệ 1:100

Theo mình thì có 2 cách:

1)Bạn move cái khung nhìn cần chỉnh ra ngoài, sửa xong thì move dzô lại (cần cù nhưng hiệu quả). chú ý khoảng cách move ra và move vào để khung nhìn trở về vị trí trước khi move.

2)Bạn chọn cái thằng VP nhỏ đó rồi gõ lệnh VPMAX (hoặc nhấp đúp chuộc vào cái viền của viewport), chỉnh sửa thoải mái đi. Xong rồi gõ VPMIN là màn hình cad trở lại như cũ. Công dụng này rất tốt khi MV có bị khóa hay không cũng không ảnh hưởng. nó cho ta có cảm giác như đang làm việc ben Model (có thể zoom pan tùy ý mà không ảnh hưởng đến MV). nhưng chú ý cấu hình máy phải tương đối. vì máy yếu nó hơi bị lâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

còn về TL thì đúng đấy bạn. MV có TL bnhiêu thì in ra bản vẽ TL bấy nhiêu. VỚi điều kiện là khi in setup TL in là 1:1. VD khung bản vẽ củ bạn là A1 thì bạn in ra giấy A1 (với "TL in" là 1:1)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình thì do bạn tiết kiệm khi mở khung nhìn thôi, mấy cái khung nhìn lồng nhau thì bạn nên:

- Move cái khung lớn để lộ khung bé ra, bấm chọn và kéo khung bé lộ ra khỏi lề giấy sao cho dễ chỉnh sửa, move lại khung lớn về chỗ cũ.

- Tạo viewport ở tỷ lệ 1:100, xem câu trả lời của lp_hai

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nhấp đúp chuột như bạn nói nhưng vẫn bị ở cái khung nhìn bên ngoài, không được bạn ạ

đành phải dùng cách thủ công thôi "cần cù nhưng hiệu quả" như bạn nói vậy ./.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nhấp đúp chuột như bạn nói nhưng vẫn bị ở cái khung nhìn bên ngoài, không được bạn ạ

đành phải dùng cách thủ công thôi "cần cù nhưng hiệu quả" như bạn nói vậy ./.

nhấp đúp là nhấp đúp vào ngay cái đường bao của MV ấy, hoặc gõ lệnh VPMAX rồi chọn mv cần chỉnh

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhấp đúp là nhấp đúp vào ngay cái đường bao của MV ấy, hoặc gõ lệnh VPMAX rồi chọn mv cần chỉnh

Rồi! mình đã hiểu ý bạn giúp mình rồi, và cách này mình cũng thường xuyên sử dụng bằng cách nhâp đúp vào viền khung nhìn rồi trở thành cửa sổ như bên model đúng vậy không.

thế ngoài lệnh move kéo khung nhìn ngoài ra, để chỉnh súa khung nhìn bên trong bằng lệnh MS,vậy thì khi hai khung nhìn lồng nhau như của mình ở trên không thể dùng lệnh MS và PS để chỉnh sửa khung nhìn bên trong được đúng không?

theo mình nghĩ chắc phải có lệnh gì nũa mà mình vẫn không biết,tất nhiên đây chỉ là sử dụng bên layout thì mới vướng như vậy./.

CHẮC LÀ HẾT CÁCH BÓ TAY.....!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác. Em là newbie đang tập tành CAD

Em đang gặp phải vấn đề về viewport trong layout. E tạo một layout với 1 viewport bình thường ở tỉ lệ 1:200, nhưng khi tạo thêm một viewport nữa ngay trong layout đó thì viewport mới bị nghiêng đi 45 độ (model trong viewport mới bị nghiêng 45 độ). Em google suốt mấy ngày nay nhưng vẫn không có kết quả.

Dùng lệnh Pu cũng ko suy chuyển gì. UCS thì chỉ quay được cái trục, còn hình vẫn bị. Nếu rotate cái hình trong viewport mới thì sẽ ảnh hưởng đến viewport cũ (cũng rotate theo). Nếu sử dụng lệnh copy trong model để copy 1 bản khác rồi rotate bản mới thì sếp nhất quyết ko chịu. =,=! phức tạp quá

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các pro.

Thanks trước các bác rất nhiều (E sẽ thank thêm bằng chuột khi thấy reply)

Best regard

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác. Em là newbie đang tập tành CAD

Em đang gặp phải vấn đề về viewport trong layout. E tạo một layout với 1 viewport bình thường ở tỉ lệ 1:200, nhưng khi tạo thêm một viewport nữa ngay trong layout đó thì viewport mới bị nghiêng đi 45 độ (model trong viewport mới bị nghiêng 45 độ). Em google suốt mấy ngày nay nhưng vẫn không có kết quả.

Dùng lệnh Pu cũng ko suy chuyển gì. UCS thì chỉ quay được cái trục, còn hình vẫn bị. Nếu rotate cái hình trong viewport mới thì sẽ ảnh hưởng đến viewport cũ (cũng rotate theo). Nếu sử dụng lệnh copy trong model để copy 1 bản khác rồi rotate bản mới thì sếp nhất quyết ko chịu. =,=! phức tạp quá

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các pro.

Thanks trước các bác rất nhiều (E sẽ thank thêm bằng chuột khi thấy reply)

Best regard

bạn dùng lệnh plan rồi làm theo chỉ dẫn ở dòng command line.

chú ý lệnh plan là xoay khung nhìn theo UCS. bởi vậy bạn muốn đưa khung nhìn về UCS World thì gõ lệnh UCS -> World, xong rồi gõ lệnh plan, enter

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn dùng lệnh plan rồi làm theo chỉ dẫn ở dòng command line.

chú ý lệnh plan là xoay khung nhìn theo UCS. bởi vậy bạn muốn đưa khung nhìn về UCS World thì gõ lệnh UCS -> World, xong rồi gõ lệnh plan, enter

GREATE THANK TO Bác. !!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn qua layout, tạo viewport mới bằng cách bấm lệnh MV. Sau khi chỉnh đúng tỉ lệ rồi bạn chọn viewport đó rồi bấm tổ hợp phím Ctrl+1 để hiện lên Properties và chỉnh ở mục Display locked thành Yes như hình :

Mình tìm mãi mà không thấy cái display ở đâu trong cái Ctrl + 1 hết bạn à. Chỉ giúp mình với, mình cũng đang gặp trường hợp tương tự này. Khó chịu quá

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào cậu: hình như mảng layout này trong 4room đã nói hẳn riêng 1 mảng rồi mà, bạn chịu khó tìm trên cadviet nhé. qua đây mình cũng trả lời câu hỏi của bạn là trong mod bạn cứ vẽ bình thường (TL 1:1) qua layout bạn mv để tạo 1 khổ giấy ví dụ A3, sau đó bạn muốn nhìn hình đã vẽ trong mod với TL 1:100 thì chuột phải vào khung nhìn vừa tạo trong mục Annotation scale bạn chọn 1:100, sau đó phóng to nhỏ hình trong khung nhìn là việc của bạn chọn,tiếp nữa khóa khung nhìn lại vẫn chuột phải vào khung nhìn: trong dòng display locked chọn yes.thế là được....chúc bạn thành công...

Các bạn cho mình hỏi một chút nhá. Mình không rành lắm phát biểu thế này có gì bạn nào sửa hộ mình nhé. In ở các khổ giấy khác nhau thì có gì khác nhau đâu đúng không hả bạn. Ví dụ đơn giản thế này (vì mình chỉ in trong khổ A4 VÀ A3). Mìhh vẽ tỉ lệ 1:1 ở MS sau đó tạo khung trong layout rồi xref khung sau đó in như thường. a4, a3 chứ có thấy gì khác đâu.

Một điều nữa là: ìn ở các khổ giấy khác nhau thì có gì khác nhau hả các bạn. Mình thấy mọi người cứ băn khoan về cái tỉ lệ này tỉ lệ kia, nó ảnh hưởng thế nào đến việc in bản vẽ các bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy nhiều bản vẽ bên layout có thể dùng lệnh br bỏ đi 1 góc của VP ( tạo thành 1 khoảng trắng ) để thay vào đó là khung tên chẳng hạn. Mình dùng lệnh mv thì k thể nào làm được như thế, mọi người ai biết làm thì chỉ mình với. Thanks :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy nhiều bản vẽ bên layout có thể dùng lệnh br bỏ đi 1 góc của VP ( tạo thành 1 khoảng trắng ) để thay vào đó là khung tên chẳng hạn. Mình dùng lệnh mv thì k thể nào làm được như thế, mọi người ai biết làm thì chỉ mình với. Thanks biggrin.png

Sau khi go lenh mv ban go tiep P roi ban ve khung Mv theo y ban tuy thich thoi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo