Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Viết Lisp theo yêu cầu

Các bài được khuyến nghị

Bác Hoành ơi , em đã đọc và sử dụng lệnh Cinvis của bác . Vậy bác có thể giúp em viết lisp hiện đối tượng theo màu không . Ví dụ như chỉ hiện đối tượng có màu đỏ chẳng hạn . Em rất khâm phục bác . Trình độ Lisp của bác em học cả đời chắc cũng ko theo nổi .

Ôi em xin lỗi , em vừa post xong thì cũng vừa tìm ra lệnh Cninvis . Mong các bác bỏ qua . :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
1) Yêu cầu của bạn không liên quan gì đến lisp

2) Cách làm cụ thể:

- Tạo 1 bản vẽ mới, tự thiết lập layer, textstyle, dimstyle, linestyle, khung bản vẽ, khung tên... mẫu theo ý bạn

- Saveas *.dwt (tên gì tuỳ bạn, không nhất thiết là acad.dwt) -> bạn đã có 1 bản vẽ mẫu dạng *.dwt (AutoCAD Drawing Template), được lưu trữ để sử dụng nhiều lần sau này.

- Lập bản vẽ mới theo mẫu: Lệnh New - trong hộp thoại Create New Drawing, chọn nút "Use a template", chỉ định file *.dwt mà bạn đã lưu trữ nói trên.

Kết quả: toàn bộ các thiết lập trước đây của bạn được gán cho bản vẽ mới vừa tạo, không phải mất công làm lại các thao tác (khá mất thời gian và nhàm chán) đó nữa.

3) Bạn chưa nắm được cách tạo và dùng *.dwt tức là chưa vượt qua giai đoạn "AutoCAD cơ bản", đừng để ý đến các file *.sld, *.arx làm gì cho nó mệt người. Hãy đợi đấy!

Cám ơn a nhiều, vì e thấy hỏi ở đây được mấy a trả lời nhanh hơn. :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào cả nhà! Xin được bỏ qua các câu từ khách sáo, vào thẳng vấn đề cần anh em giúp đỡ.

1/ Lệnh getpoint hình như không truy bắt điểm được với phương thức Shift + Chuột phải + chọn From.

2/ Có biến hệ thống hoặc lệnh nào để chọn một Dim có sẵn trong bản vẽ để thao tác trong lisp không?

3/ Muốn chèn một đoạn text (ví dụ : "A-A"), "A-A" được canh trung tâm và ngay tại điểm P1(x,y) thì phải dùng lệnh gì?

Đang tập viết lisp nên không muốn xin toàn bộ lisp mà chỉ xin từng đoạn code không biết.

Cám ơn cả nhà, đang kẹt ở 3 điểm đó mà tìm trên diễn đàn chưa thấy (có thể do chưa tìm kĩ, nhưng đang cần gấp nên anh em thông cảm)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào cả nhà! Xin được bỏ qua các câu từ khách sáo, vào thẳng vấn đề cần anh em giúp đỡ.

1/ Lệnh getpoint hình như không truy bắt điểm được với phương thức Shift + Chuột phải + chọn From.

2/ Có biến hệ thống hoặc lệnh nào để chọn một Dim có sẵn trong bản vẽ để thao tác trong lisp không?

3/ Muốn chèn một đoạn text (ví dụ : "A-A"), "A-A" được canh trung tâm và ngay tại điểm P1(x,y) thì phải dùng lệnh gì?

Đang tập viết lisp nên không muốn xin toàn bộ lisp mà chỉ xin từng đoạn code không biết.

Cám ơn cả nhà, đang kẹt ở 3 điểm đó mà tìm trên diễn đàn chưa thấy (có thể do chưa tìm kĩ, nhưng đang cần gấp nên anh em thông cảm)

Mình xin được góp ý thẳng thắn (không dài dòng, khách sáo): Bạn nên tìm hiểu một cách cơ bản và tường tận về các đối tượng CAD, các lệnh và các phương thức thao tác, làm việc trên CAD trước khi học cách viết lisp. Vì nói một cách khái quát: lisp chỉ là mô phỏng lại quá trình tư duy và làm thay các thao tác của người vẽ mà thôi.

Về các câu hỏi của bạn xin nhường lời cho các "cao thủ" trên diễn đàn cho ý kiến :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình xin được góp ý thẳng thắn (không dài dòng, khách sáo): Bạn nên tìm hiểu một cách cơ bản và tường tận về các đối tượng CAD, các lệnh và các phương thức thao tác, làm việc trên CAD trước khi học cách viết lisp. Vì nói một cách khái quát: lisp chỉ là mô phỏng lại quá trình tư duy và làm thay các thao tác của người vẽ mà thôi.

Về các câu hỏi của bạn xin nhường lời cho các "cao thủ" trên diễn đàn cho ý kiến :mellow:

Chào bạn Snowman!

Hình như mình viết ngắn gọn quá nên có lẽ bạn nghĩ mình không biết vẽ CAD, mình cũng biết sơ sơ rồi!

Mình viết lại để anh em có thể giúp mình, mình đang làm về kết cấu, trong bản vẽ kết cấu các mặt cắt dùng nhiều kinh khủng, mình muốn viết một lisp nhập vào số hiệu MC, tiết diện, thép chủ trên, thép chủ dưới, thép đai và điểm chèn MC, khi đó lisp sẽ vẽ mặt cắt với đầy đủ thông tin trên (trước giờ vẫn copy và sửa lại cho đúng với mặt cắt), tuy nhiên gặp phải các vấn đề sau:

1/ Khi chọn điểm chèn MC thì không dùng được phương thức chọn điểm từ một điểm khác (Shift+Chuột Phải+ Chọn from)

2/ Không biết thay đổi loại Dim, khi chạy lisp, nó sẽ lấy dim hiện tại mà dim, có khi không đúng, nên cần xác định đúng loại dim mà mình muốn.

Mong được giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Snowman!

Hình như mình viết ngắn gọn quá nên có lẽ bạn nghĩ mình không biết vẽ CAD, mình cũng biết sơ sơ rồi!

Mình viết lại để anh em có thể giúp mình, mình đang làm về kết cấu, trong bản vẽ kết cấu các mặt cắt dùng nhiều kinh khủng, mình muốn viết một lisp nhập vào số hiệu MC, tiết diện, thép chủ trên, thép chủ dưới, thép đai và điểm chèn MC, khi đó lisp sẽ vẽ mặt cắt với đầy đủ thông tin trên (trước giờ vẫn copy và sửa lại cho đúng với mặt cắt), tuy nhiên gặp phải các vấn đề sau:

1/ Khi chọn điểm chèn MC thì không dùng được phương thức chọn điểm từ một điểm khác (Shift+Chuột Phải+ Chọn from)

2/ Không biết thay đổi loại Dim, khi chạy lisp, nó sẽ lấy dim hiện tại mà dim, có khi không đúng, nên cần xác định đúng loại dim mà mình muốn.

Mong được giúp đỡ!

Xin trả lời 2 câu hỏi của bạn:

1. Vẫn dùng được Shift+Chuột Phải+ Chọn from trong hàm getpoint.

2. Muốn đặt style dim hiện hành sang 'kiểu nào đó' thì bạn dùng lệnh (setvar "dimstyle" "kiểu nào đó")

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihi vui thế nhỉ không ngờ diễn đàn của chúng ta lại đông anh em thế:tất cả mọi người đều giỏi cả em hâm mộ quá! các bác ơi bác nào có cái lisp vẽ mặt cắt đất không cho em với em đang làm xây dựng nhưng mỗi lần vẽ mặt cắt đất tự nhiên hoặ là đất đắp thì rât lâu và cảm thấy nhàm chán bác nào có thì cho em với nhé:em muốn tức là mìh chỉ cần chọn điểm đầu và điểm cuối sau đó enter là đã thể hiện đc mặt cắt đất trên đó:các bác cố giúp em với nhé em sẽ hậu tạ:

Bác hoành của chúng ta hay thật ấy:em có cô em gái xinh lắm nếu bác chưa có vợ em sẽ giới thiệu nó cho bác nhé:hehheh

Cứ chơi cho hết đời trai trẻ

rồi âm thầm lặng lẽ đạp xích lô

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hihi vui thế nhỉ không ngờ diễn đàn của chúng ta lại đông anh em thế:tất cả mọi người đều giỏi cả em hâm mộ quá! các bác ơi bác nào có cái lisp vẽ mặt cắt đất không cho em với em đang làm xây dựng nhưng mỗi lần vẽ mặt cắt đất tự nhiên hoặ là đất đắp thì rât lâu và cảm thấy nhàm chán bác nào có thì cho em với nhé:em muốn tức là mìh chỉ cần chọn điểm đầu và điểm cuối sau đó enter là đã thể hiện đc mặt cắt đất trên đó:các bác cố giúp em với nhé em sẽ hậu tạ:

Bác hoành của chúng ta hay thật ấy:em có cô em gái xinh lắm nếu bác chưa có vợ em sẽ giới thiệu nó cho bác nhé:hehheh

Cứ chơi cho hết đời trai trẻ

rồi âm thầm lặng lẽ đạp xích

Theo mình nghĩ thì chỉ cần làm 1 dynamic block theo dạng array là được.

http://www.cadviet.com/upfiles/dattn.dwg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/dattn.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đang tự viết đoạn lisp để xem thước lỗ ban.

Trong hộp thoại có 1 edit_box, 2 nút XEM và THOÁT , muốn nhấn nút XEM nhiều lần với giá trị edit_box khác nhau mà không bị thoát ra thì phải xử lý NTN?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin trả lời 2 câu hỏi của bạn:

1. Vẫn dùng được Shift+Chuột Phải+ Chọn from trong hàm getpoint.

2. Muốn đặt style dim hiện hành sang 'kiểu nào đó' thì bạn dùng lệnh (setvar "dimstyle" "kiểu nào đó")

Chào Anh Hoanh!

Khi đặt dòng : (setvar "Dimstyle" "Dim20")

Thì khi chạy máy báo lỗi : error: AutoCAD variable setting rejected: "Dimstyle" "Dim20"

Đó là lỗi gì vậy anh và cách khắc phục.

Em up file Cad và file lisp để anh xem dùm, vì trong lisp có sử dụng chèn khối, sử dụng các layer, dim có sãn trong bản vẽ.

Thanks anh!

http://www.cadviet.com/upfiles/PhucQuan_1.lsp

http://www.cadviet.com/upfiles/Template_1.dwg

Do em không biết upload nên đã upload 2 lần, anh xoá bớt dùm em nhé! Thanks anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi nghĩ nên thay

(setvar "Dimstyle" "Dim20")

bằng dòng

(command "dimstyle" "r" dim20 "")

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong hộp thoại có 1 edit_box, 2 nút XEM và THOÁT , muốn nhấn nút XEM nhiều lần với giá trị edit_box khác nhau mà không bị thoát ra thì phải xử lý NTN?

Bạn nói rõ hơn, khi bấm XEM thì chương trình của bạn phải làm những việc gì (chẳng hạn là xem cái gì, ở đâu...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Anh Hoanh!

Khi đặt dòng : (setvar "Dimstyle" "Dim20")

Thì khi chạy máy báo lỗi : error: AutoCAD variable setting rejected: "Dimstyle" "Dim20"

Đó là lỗi gì vậy anh và cách khắc phục.

Em up file Cad và file lisp để anh xem dùm, vì trong lisp có sử dụng chèn khối, sử dụng các layer, dim có sãn trong bản vẽ.

Thanks anh!

Do em không biết upload nên đã upload 2 lần, anh xoá bớt dùm em nhé! Thanks anh!

Rất xin lỗi! Tôi nhầm.

Biến hệ thống dimstyle là readonly, nên chỉ dùng được cho hàm getvar. Bạn muốn gán style hiện hành, bạn dùng đoạn mã sau: (command ".dimstyle" "restore" "Dim20")

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hãy tra thước lỗ ban tại đây.

Bạn có thể save as trang đó về máy để tra offline được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nói rõ hơn, khi bấm XEM thì chương trình của bạn phải làm những việc gì (chẳng hạn là xem cái gì, ở đâu...)

SSQ giúp mình sửa lại cái lisp này đi, mình chỉ mới viết cho thước 52 thôi

http://www.cadviet.com/upfiles/loban.lsp

%5burl%5d

" target="_blank">

http://www.cadviet.com/upfiles/loban.lsp

http://www.cadviet.com/upfiles/loban.dcl

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
SSQ giúp mình sửa lại cái lisp này đi, mình chỉ mới viết cho thước 52 thôi

Lisp đã sửa:

;;;----------------------------------------------------
(defun tralb()		      
(setq
   L1 (atof (get_tile "L1"))
   L1 (rem L1 522) ;;;rem la phep chia lay phan du
   so (fix (/ L1 (/ 522 8)))
   kq (nth so cungchinh)
)
(set_tile "l_text1" kq)
)
(defun C:LB (/ cungchinh cungnho L1 so kq dcl_id)
(setq cungchinh (list "Qu\U+00fd nh\U+00E2n" "Hi\U+1EC3m h\U+1ECDa" "Thiên tai" "Thiên tài"
       "Ph\U+00FAc l\U+1ED9c" "C\U+00F4 d\U+1ED9c" "Thiên t\U+1EB7c" "T\U+1EC3 t\U+01B0\U+1EDBng"))
(setq cungnho (list "Quyen Loc" "Tac quan" "Phat dat" "Thong minh"
    "An thanh" "Hon nhan" "That hieu" "Tai hoa" "Thuong benh"))
(setq dcl_id (load_dialog "loban.dcl"))
(if (not (new_dialog "LOBAN" dcl_id)) (exit))
(set_tile "L1" "800")
(action_tile "see" "(tralb)")
(action_tile "close" "(done_dialog)")
(start_dialog) (unload_dialog dcl_id)
)

Dcl, chỉ sửa vài chỗ (label, tên key):

dcl_settings : default_dcl_settings { audit_level = 3; }
LOBAN : dialog {
       label ="Tra thuoc Lo Ban";
: column {

: edit_box { label = "Chieu dai mm";  key = "L1";  width = 20;  }
    : boxed_radio_column {    
 label = "Chon thuoc";
 : radio_button {         
   label = "522mm Thuoc thong thuy";
   key = "T1";
   value = "1";
  }
: radio_button {          
 label = "429mm Thuoc phu bi";
 key = "T2";
}

}

: row {
   : text {    label = "Cung chinh"; }
   : text {    label = "Cung chinh";  key = "l_text1";  width = 28; }
}
   : text {    label = "Cung nho"; }
   : text {    label = "Cung nho";  key = "l_text2";  width = 28; }
}	

: button {
       label = "See";
       key = "see";
       width = 8;
       fixed_width = true;

}
      : button {
        label = "Close";
        is_cancel = true;
        key = "cancel";
        width = 8;
        fixed_width = true;
      }     
    }
   }
   }

Vài điểm lưu ý:

1) Bạn nên viết code thật rõ ràng bằng cách chia nhỏ nó ra thành các functions con. Nếu viết tiếp, bạn cũng nên tách các dòng code điều khiển dialog ra 1 function riêng.

2) Trong dcl, key "accept" chỉ nên dành riêng cho OK. Cái này AutoCAD đã định nghĩa rồi. Mình đã đổi nó thành "see"

3) Muốn chương trình làm việc gì khi user bấm vào nút "See", bạn cứ tống hết chúng vào function "tralb". Khi đó, dòng code điều khiển cho nút "See" chỉ thế này thôi: (action_tile "see" "(tralb)")

4) Done_dialog sẽ đóng dialog lại -> chỉ được phép hiện diện ở "close" thôi. Lỗi lần trước của bạn là ở chỗ này.

5) Bạn dùng font gì (cho các cung) mà trên máy mình không hiển thị được. Không rõ qua mấy lần save chúng có thay đổi không. Nếu bị thay đổi, bạn sửa lại nhé.

6) Mình không rành cách tính toán Lỗ Ban, nhưng qua các công thức tính của bạn, mình đã dùng hàm rem để thay thế. Rem là phép chia lấy phần dư. Ví dụ: (rem 12.34 5) -> return 2.34

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác Hoanh hôm nọ mình có nhờ bác sửa giùm mình đoạn lisp ấy. Tại mấy hôm nay hơi bận chút ít có thời gian online mình post lên thí dụ cad để bác dễ hiểu hơn .

http://www.cadviet.com/upfiles/banve.rar nhập đúng tọa độ XY thì chắc khó rồi , Bác có lisp nào nhập tọa độ XY trong thí dụ của mình không nhập bằng lisp ấy , bằng cách pick số ấy thanks bác nhiều Phiền bác hoài cũng hơi ngại chút hôm nào ranh tớ mời bác uống cafe :ph34r: :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác Hoanh hôm nọ mình có nhờ bác sửa giùm mình đoạn lisp ấy. Tại mấy hôm nay hơi bận chút ít có thời gian online mình post lên thí dụ cad để bác dễ hiểu hơn .

http://www.cadviet.com/upfiles/banve.rar nhập đúng tọa độ XY thì chắc khó rồi , Bác có lisp nào nhập tọa độ XY trong thí dụ của mình không nhập bằng lisp ấy , bằng cách pick số ấy thanks bác nhiều Phiền bác hoài cũng hơi ngại chút hôm nào ranh tớ mời bác uống cafe :ph34r: :mellow:

Tôi đã mở file banve của bạn ra nhưng vẫn chưa hiểu chính xác yêu cầu của bạn.

Có phải bạn muốn tôi viết giúp bạn 1 lisp vẽ pline, tọa độ các đỉnh pline lấy theo các giá trị text có trong bản vẽ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn ssq nhiều, mấy cái font đó là mã unicode của chữ Việt thôi ( xem bài hiện tiếng việt trên command cho cad2007)

Mình viết cái lisp này để muốn tra thước Lỗ Ban khỏi cần ra web, trước đây có 1 con thước dùng đuôi VLX chỉ hiển thị tốt trên cad 2004, còn trên cad 2007 thì lỗi.

Thực ra mình viết lisp cũng nhiều nhưng với DCL không có tài liệu nào viết cụ thể cách vào ra nên mới phải học hỏi thêm.

Theo tài liệu hướng dẫn của Nguyễn Hữu Lộc thì muốn xử lý phép tính thì phải giấu hộp thoại. Bây giờ mới thấy là mình hiểu chưa đúng tài liệu (:mellow:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ok chính xác đó bác

Lệnh là T2PL (Text to Pline).

Sau khi bạn gõ lệnh T2PL, bạn hãy chọn tất cả các text X, Y (tức là nếu đa giác có n đỉnh thì bạn sẽ chọn 2*n text). Chương trình sẽ tự động nhận diện đâu là text X, đâu là text Y. Bạn đừng chọn các text không phải là tọa độ x, y (ví dụ như text số thứ tự, text chiều dài cạnh,...) vì như thế chương trình sẽ bị lỗi.

Chương trình sẽ vẽ một pline tại đúng tọa độ X, Y đó và có thể nó sẽ nằm rất xa so với tọa độ của text. Sau khi thực hiện lệnh, bạn hãy sử dụng lệnh Zoom E để xem Pline vừa được tạo nằm ở đâu.

(defun c:t2pl()
 (setq ss (ssget '((0 . "TEXT")))
lst (ss2ent ss)
fuz (/ (cdr (assoc 40 (entget (car lst)))) 2.0)
lst (mapcar '(lambda (e) (setq tt (entget e)) (cons (cdr (assoc 10 tt)) (cdr (assoc 1 tt)))) lst)
lst (vl-sort lst '(lambda (e1 e2) (if (equal (cadar e1)(cadar e2) fuz)( (cadar e1)(cadar e2)))))
lst (mapcar '(lambda (e) (cdr e)) lst)
cur ""
x nil
 )
 (luuos)
 (setvar "osmode" 0)
 (command ".pline")
 (foreach pp lst
   (if (null x)
     (setq x pp)
     (progn	
(command (strcat x "," pp))
(setq x nil)
     )
   )    
 )
 (command "")
 (traos)
 (princ)
)

(defun luuos ()
 (setq
   CADVIET_OSMODE   (getvar "OSMODE")
   CADVIET_AUTOSNAP (getvar "AUTOSNAP")
 )
)
(defun traos ()
 (if CADVIET_OSMODE
   (setvar "OSMODE" CADVIET_OSMODE)
 )
 (if CADVIET_AUTOSNAP
   (setvar "AUTOSNAP" CADVIET_AUTOSNAP)
 )
)

(defun ss2ent(ss / sodt index lstent)
 (setq
   sodt (if ss (sslength ss) 0)	   
   index 0
 )
 (repeat sodt
   (setq ent (ssname ss index)
  index (1+ index)
  lstent (cons ent lstent)
   )
 )
 (reverse lstent)
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hu hu bác Hoanh ơi không được rồi bác sửa lại lisp giùm mình đi nhận ngược lại được không ,Y trước X sau trong bản vẽ của mình được không.

Thí dụ X: 1186000.00 Y:58186000.00 em về vẽ thử của bác rồi đúng nhưng bảng tọa độ của em bị sai nên nhận diện sai, làm hình thể xa tuốt mù tịt luôn

Cái của bác viết tự động nhận diện XY nên bảng tọa độ xuất ra làm lệnh hình thể khổ ghê luôn đó

Bác thử gõ pline sau đó nhập tọa độ Y trước X sau sẽ đúng hình thể mà em post lên ấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hu hu bác Hoanh ơi không được rồi bác sửa lại lisp giùm mình đi nhận ngược lại được không ,Y trước X sau trong bản vẽ của mình được không.

Thí dụ X: 1186000.00 Y:58186000.00 em về vẽ thử của bác rồi đúng nhưng bảng tọa độ của em bị sai nên nhận diện sai, làm hình thể xa tuốt mù tịt luôn

Cái của bác viết tự động nhận diện XY nên bảng tọa độ xuất ra làm lệnh hình thể khổ ghê luôn đó

Bây giờ bạn muốn thế nào?

Ngoài việc đổi X với Y, còn gì nữa không?

Bạn hãy nêu luôn một thể.

Tôi không ngại viết, nhưng rất ngại sửa.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khách
Chủ đề này bây giờ đã bị đóng lại để trả lời thêm.