Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
huongduong_hau

Dùng lệnh gì để sửa text trực tiếp không hiện hộp thoại

Các bài được khuyến nghị

Mình nhận thấy rằng nếu gõ text trong CAD mà sử dụng lệnh MT thi khi chỉnh sửa nó hay hiện ra khung chỉnh sửa, nhưng cũng có những kiểu đánh text mà khi chỉnh sửa chỉ cần kick đúp vào là được ngay mà không hiện ra cái bảng chỉnh sửa, trông gọn nhẹ mà nhanh hơn rất nhiều. DÙng lệnh j hay chỉnh sửa biến j để có được kiểu gõ text như vậy các bác nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình nhận thấy rằng nếu gõ text trong CAD mà sử dụng lệnh MT thi khi chỉnh sửa nó hay hiện ra khung chỉnh sửa, nhưng cũng có những kiểu đánh text mà khi chỉnh sửa chỉ cần kick đúp vào là được ngay mà không hiện ra cái bảng chỉnh sửa, trông gọn nhẹ mà nhanh hơn rất nhiều. DÙng lệnh j hay chỉnh sửa biến j để có được kiểu gõ text như vậy các bác nhỉ?

Trong Cad có hai loại text là Mtext và Dtext, loại text mà khi sử dụng hiển thị hộp thoại Text Formatting là Mtext, tạo ra bằng lệnh MT hoặc T, còn loại text mà khi chỉnh sửa không hiển thị hộp thoại là Dtext, tạo ra bằng lệnh DT.

Bạn có thể xem thêm tại đây

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Thiết nghĩ với Cad 2004 trở lên bạn có thể ko cần Mt nữa, mà kích đúp là đủ rồi.

- Bạn có thể lập 1 lisp (đã có tác giả nêu ý tưởng trên diễn đàn): Edit nhiều text, mtext cùng lúc. Nhưng chỉ là ý tưởng thôi. Khi chạy thử, tôi thấy chạy lộn xộn, mà vẫn bị hiện ra cái bảng chỉnh sửa Mtext to tướng. Xin trình bày ý tưởng của DuyLisp như sau:

1. Phải edit từ trên xuống dưới, hoặc từ trái qua phải (muốn vậy phải xắp xếp các đối tượng được chọn theo hàng/cột mặc dù người sử dụng chọn loạn xà ngầu)

2. Nếu là text: hiện lên bảng Edit Text.

3. Nếu là Mtext: do có nhiều dòng, nên tìm ra số dòng, string từng dòng. Sau đó hiện lên một số hộp Edit Text liền nhau bằng với số dòng, chứa string từng dòng. người dùng gõ xong Edittext này, chuyển sang Edit khác bằng phím Tab. Kết thúc bằng Enter.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Như đã nói ở trên, bạn giúp mình nghĩ ra trò mới. Quét một phát, kể cả Text, Mtext tự động đưa vào các hộp Edit, bạn ko phải chọn lại đối tượng. Lần lượt các đối tượng sẽ được hiện lên trong hộp kieu Edit Text, bạn cứ nhập cho loạt các Text từ trên xuống hoặc từ trái qua phải, Enter là xong.

- Bạn xem video clip, nếu thấy phù hợp với mình, tui gửi code cho.

http://www.mediafire.com/file/159q1779382agg8/MED.avi

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi mình đang cần cái lisp cad trong video của bạn,

bạn gửi cho mình với

mail mình là: vinhdkc@gmail.com

bạn ơi cho mình xin code trong đoạn video nhé!

mail của mình là:xuandat78@gmail.com

cảm ơn bạn truớc nhe!

2 bạn đang nói chuyện với ai thế ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Như đã nói ở trên, bạn giúp mình nghĩ ra trò mới. Quét một phát, kể cả Text, Mtext tự động đưa vào các hộp Edit, bạn ko phải chọn lại đối tượng. Lần lượt các đối tượng sẽ được hiện lên trong hộp kieu Edit Text, bạn cứ nhập cho loạt các Text từ trên xuống hoặc từ trái qua phải, Enter là xong.

- Bạn xem video clip, nếu thấy phù hợp với mình, tui gửi code cho.

http://www.mediafire...382agg8/MED.avi

Chà ... tool của anh hay thiệt ... pro quá. Nhưng mà pro quá như vầy chắc khó chia sẽ ... :wacko:

Nếu được a cho e xin nhé

nbduy_kthtdt@yahoo.com.vn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chà ... tool của anh hay thiệt ... pro quá. Nhưng mà pro quá như vầy chắc khó chia sẽ ... :wacko:

Nếu được a cho e xin nhé

nbduy_kthtdt@yahoo.com.vn

Bạn đào mộ rồi ^^

Bạn có thể qua đây xài lisp :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=48697

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay