Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
co_khi

xin cho em hỏi cách tính bulong nền.

Các bài được khuyến nghị

em đang vẽ một giá đỡ với 4 chân được dùng bulong nền M16 giờ muốn kiểm tra xem bulong nền có chịu được tải không thì nên làm thế nào ạ? xin mọi người giúp em với ạ ( đang nghỉ hè nên muốn học tập một chút ạ) em xin cảm ơn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em đang vẽ một giá đỡ với 4 chân được dùng bulong nền M16 giờ muốn kiểm tra xem bulong nền có chịu được tải không thì nên làm thế nào ạ? xin mọi người giúp em với ạ ( đang nghỉ hè nên muốn học tập một chút ạ) em xin cảm ơn ạ.

Bạn phải làm bài toán kiểm tra chịu cắt của bulong -> đạt thì dùng M16 -> ngược lại phải chọn lại. OK

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn phải làm bài toán kiểm tra chịu cắt của bulong -> đạt thì dùng M16 -> ngược lại phải chọn lại. OK

vâng bác có thể ví dụ cho em được không ạ ? em chỉ nghĩ ra bulong có lực kéo dọc trục của nó , noài ra còn lực nào không ạ? nếu được bác làm một ví dụ giúp em với .

em xin cảm ơn bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vâng bác có thể ví dụ cho em được không ạ ? em chỉ nghĩ ra bulong có lực kéo dọc trục của nó , noài ra còn lực nào không ạ? nếu được bác làm một ví dụ giúp em với .

em xin cảm ơn bác.

Chào bạn Cokhi,

Hay quá, nhiệt liệt chúc mừnh tinh thần chịu khó học hỏi của bạn.

Trước hết bạn phải vẽ ra cái giá của bạn và cho biết bạn dùng số lượng bu lông nền là bao nhiêu con đã.

Sau đó tính tải trọng chịu lực tối đa cho một chú bu lông này.

Lôi sách sức bền vật liệu ra, tìm tới bài tính toán sức bền của bu lông và cứ thế mà làm theo sách. Vậy là ổn thôi mà.

Cần lưu ý việc phân tích lực tác động lên bu lông khi giá chịu tải cho đầy đủ, vì có thể bu lông sẽ không phải chỉ chịu lực kéo đúng tâm mà còn xuất hiện các thành phần lực cắt ngang thân bu lông nữa, tùy theo tình trạng làm việc của giá.

Chúc bạn chóng thuộc bài.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng em thank bac phamthanhbinh mấy hôm nay nhà em có việc không online đc em sẽ vẽ lại bản vẽ giá của em rồi làm thử có gì em sẽ hỏi bác sau ạ , em xin thank bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh binh ơi em tìm trong sách sức bền vật liệu sao không thấy ạ? sức bền vật liệu tập mấy hả anh , em thank anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh binh ơi em tìm trong sách sức bền vật liệu sao không thấy ạ? sức bền vật liệu tập mấy hả anh , em thank anh.

Ban xem trong sach ket cau thep thu xem sao. Chuc ban hoc tot

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em sẽ cố gắng tìm ví dụ thank anh,

đây là kiểu giá của em : yêu cầu của giá là phải chịu 1 máy phát điện tải trọng 4500kg ( bài này do anh trai em đưa em làm thử )

mặt đỡ của giá em làm bằng thép I 160 giờ em muốn kiểm tra độ võng của đoạn 1700 mm không biết đoạn đấy có chịu lực phân bố đều ko và có lực tập trung không ạ , em xin cảm ơn mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này không phải trong sức bên mà là sách chi tiết máy sẽ nói rõ hơn bạn ah , mình nhớ trước có đọc sách chi tiết máy ở mối gép ren rồi kiểm tra xem có phù hợp với ứng suất kéo của bu lông bạn chọn không ( ứng suất kéo thì phải tra bảng đó bạn ah mình cũng không nhớ rõ lắm đâu bạn tìm lại xem nha) .

con cái dầm của bạn hình hơi mờ ....bạn cắt từng chỗ bulong ra xem có phù hợp ko nếu ko phù hợp thì chọn cái khác .

cái này muốn đúng nhất thì đợi bác ssg và bác phamthanhbinh online sẽ nói rõ hơn cho bạn , chúc bạn học tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn cokhi,

Theo mình nhớ thì trong sách sức bền vật liệu, phần tính toán thanh chịu kéo và nén đúng tâm có bài tập về tính toán sức chịu của bu lông này. Có nhẽ là ở tập 1 theo giáo trình của ĐHBK hà nội bạn ạ.

Trong môn học chi tiết mày cũng có bài tập về tính toán sức bền của bu long này.

Vì mất dạy đã lâu nên giờ mình không nhớ chính xác lắm bạn đừng giận nhé.

Về cái giá của bạn, hiện bạn chưa cho các kích thước chân và thanh giằng, do vậy cũng hơi khó kết luận bạn ạ. Thực tế với cái giá như vậy, việc tính toán lực sẽ không đơn giản vì bạn phải tính tới cả các lực đạp dọc theo các thanh chống. Bạn sẽ phải giả định cho một vài điều kiện biên mới có thể phân tích và tính toán đầy đủ các lực phát sinh trong khung khi chịu tải trọng được bạn ạ. (cái giá của bạn thực chất là một hệ khung siêu tĩnh đó)

Việc tính sức bền cho các thanh chống cũng là một vấn đề vì khi đó sẽ phải xét tới bài toán ổn định của thanh chống chứ không đơn thuần chỉ là kéo nén đúng tâm.

Không biết bạn đã xài thử Solidwork chưa??? Nếu đã có bạn có thể tạo cái giá của bạn thông qua các part riêng biệt rồi assemble chúng lại thành đúng như cái giá bạn muốn. Sau đó bạn chỉ việc áp dụng phần cosmos là sẽ cho bạn tha hồ kiểm tra về ứng suất, về biến dạng của giá và bạn cũng có thể tùy biến kết cấu của giá sao cho tối ưu nhất bạn ạ. Và lúc này có lẽ bạn cũng chả cần quan tam nhiều đến phần tính toán nữa vì SolidWorks đã làm thay bạn rồi.

Có điều phương pháp tính của SolidWork là không giống với phương pháp tính mà bạn đã học trong môn sức bền vật liệu đâu. Trong Solidwork họ không sử dụng cái khái niệm cơ bản của môn sức bền là cái định luật HUC. Tuy nhiên cái lý thuyết tính toán mà họ đưa ra hoàn toàn có thể sử dụng tốt không hề thua kém cái nhà ông Huc đâu. Vì thế nếu chỉ để kiểm tra về ứng suất và biến dạng hay lập biểu đồ thì Ok, nhưng nếu bạn muốn chứng minh bằng lý thuyết tính toán thì e sẽ không phù hợp, mà bạn cần phải tìm hiểu thêm về lý thuyết tính toán của họ thì mới có thể đủ sức thuyết phục đối tác bạn ạ.

Trong quá trình bạn dùng Solidwork, nếu có gì chưa rõ cứ post lên, mình và mọi người sẽ hỗ trợ bạn bạn nhé.

Chúc bạn thành công

PS: Bạn xem lại các hình chiếu của giá nhé. Trên hình chiếu bằng có một chân trụ giữa tâm khung phải không??? Như vậy cái giá của bạn đâu phải chỉ có 4 chân và trên hình chiếu cạnh vị trí cái chân đó nằm chỗ nào bạn nhể????

Theo mình hình dung thì cái giá của bạn hoặc là có 6 chân, hoặc là có 7 chân cơ đấy. Hề hề hề,....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em thank anh binh và các anh nhiều lắm ạ, đúng là mới đầu e vẽ 6 cái chân nhưng sau mới thêm một chân ở giữa hi...

em cũng mới học solidwork kỳ trước và cũng đã vẽ lắp gép xong rồi đây là file e vẽ ạ

http://www.4shared.com/file/yXZz1VI4/gia_do_may_phat.html

(bản vẽ trên là e vẽ theo kết cấu hàn )

a giúp e kiểm bền độ võng của các thanh thep I với( nếu cả giá chịu một lực 4,5tấn thì các đoạn thanh thép I lực phân bố thế nào ạ ) và chỗ lắp bulong có hợp ko ạ ? em làm thử mà toàn bị báo lỗi thôi anh ạ ,em thank anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay