Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Nộ Thiên

Lọc nội lực cho SAP 9

Các bài được khuyến nghị

có bác nào có kinh nghiệm thiết kế nhà cao tầng xin cho em hỏi,

tại sao khi tính toán khung nhà cao tầng thì khi đưa tải trọng gió vào thì nội lực trong dầm và cột lớn lên nhiều quá vậy, đặt biệt trong đó các dầm ngang ở các các tầng dưới lớn hơn nhiều so với các tầng trên mặc dù cùng chịu một loại tải trọng đứng là như nhau, về phần cột kết quả nội lực thường thì gấp 2 lần so với mình ước tính tải trọng xuống chân cột so với giả định ban đầu theo diện tích chịu tải của sàn truyền vào dầm,

mình chưa bao giờ làm công trình cao tầng nhưng lúc rảnh rỗi mình thử thì kết quả ra là vậy, các bác nào có kinh nghiệm xin cho mình biết nguyên lý truyền tải trọng trong nhà cao tầng, nó có điểm gì khác nhau ở nhà thấp tầng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

tại sao khi tính toán khung nhà cao tầng thì khi đưa tải trọng gió vào thì nội lực trong dầm và cột lớn lên nhiều quá vậy, đặt biệt trong đó các dầm ngang ở các các tầng dưới lớn hơn nhiều so với các tầng trên mặc dù cùng chịu một loại tải trọng đứng là như nhau, về phần cột kết quả nội lực thường thì gấp 2 lần so với mình ước tính tải trọng xuống chân cột so với giả định ban đầu theo diện tích chịu tải của sàn truyền vào dầm,

mình chưa bao giờ làm công trình cao tầng nhưng lúc rảnh rỗi mình thử thì kết quả ra là vậy, các bác nào có kinh nghiệm xin cho mình biết nguyên lý truyền tải trọng trong nhà cao tầng, nó có điểm gì khác nhau ở nhà thấp tầng

Đã là nhà cao tầng thì dĩ nhiên ảnh hưởng của tải trọng ngang đến kết cấu là rất lớn. Đó là điểm khác biệt hẳn về mặt đẳng cấp giữa nhà cao tầng và nhà dân.

Trong kết cấu nhà cao tầng, ngoài nhiệm vụ là đỡ kết cấu ngang, dầm còn có tác dụng chia nhỏ các đoạn cột, dẫn đến sự phân bố nội lực đáng ra như kiểu công xôn của cột thành ra có dạng răng cưa.Và từ đây, dầm mới bắt đầu mang ý nghĩa là giằng. Cũng vì có tác dụng tạo nút ở cột - giảm chiều cao tính toán - mà các thành phần mô men do gió đã một phần chuyền qua dầm (theo nguyên tắc phân phối mô men tại nút). Do đó dẫn đến sự tăng mô men tại các dầu dầm.

Trong kết cấu nhà cao tầng, một đặc điểm rất khác đó là càng lên cao, thì tải trọng bản thân dảm, do đó lực dọc trong cột dảm, và do đó độ lệch tâm của cột tăng lên. Nên có thể thấy ở tầng 1 các cột có thể tính ra âm thép, nhưng các tầng trên thép lại bắt đầu tăng.

Hiện tượng lệch tâm mạnh mẽ nhất là ở tầng trên cùng tại nhịp biên. Ở đây chỉ hai dầm và một cột liên kết tại nút, do đó mô men phân phối vào các cấu kiện này lớn hơn các tầng dưới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh có phải là Võ Quốc Cường không!anh còn nhớ thằng em này không!(nhờ anh cái lisp ấy)

em gui cho anh cái này !a thử tham khảo xem (về nhà cao tầng)!, cân gì a cư gọi điện cho em nhé

Có 1 cái nó nặng qá em gủi qua mail

http://www.cadviet.com/upfiles/manhhung.rar

CHúc anh manh khỏe!

Nếu anh là người mới bắt đầu thiết kế nhà cao tầng, có lẽ anh nên đi từ 1 đồ án tốt nghiệp, theo em thế sẽ nhanh hơn,nếu cần a cứ alo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn các bạn đã chia sẽ những kinh nghiệm về nhà cao tầng , mình mới bắt đầu nghiên cứu thôi , có ai có bản vẽ thiết kến và thuyết minh tính toán nhà cao tầng share cho mình tham khảo với

mail của mình là quoccuong1981vl@yahoo.com

mình chỉ là dân học ở tỉnh thôi nên điều kiện học tập cũng hạn chế nhiều lắm bây giờ đi làm việc rồi nên nghiên cứu học hỏi thêm ở những người đi trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo