Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cuong49x5

Làm thế nào để cho nét dứt hiện lên

Các bài được khuyến nghị

Khi em vẽ đường trục tường thì cần vẽ nét dứt ,em đã chọn được đường center ,tao màu cho đường trong layer nhưng khi hiện ra màn hình thì em không nhìn rõ ,có bác nào biết cách nào cho nó hiện rõ lên không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khi em vẽ đường trục tường thì cần vẽ nét dứt ,em đã chọn được đường center ,tao màu cho đường trong layer nhưng khi hiện ra màn hình thì em không nhìn rõ ,có bác nào biết cách nào cho nó hiện rõ lên không ?

Bạn thử thay đổi ltscale chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác hoành !Em làm được rồi !Cho em hỏi một câu là cái linewieght dùng để làm gì thế ạ ?Lúc đầu tiên em thay đổi cái này nhưng không ăn thua .Hình như nó dùng cho lệnh in đúng không ạ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác hoành !Em làm được rồi !Cho em hỏi một câu là cái linewieght dùng để làm gì thế ạ ?Lúc đầu tiên em thay đổi cái này nhưng không ăn thua .Hình như nó dùng cho lệnh in đúng không ạ ?

Lineweight là bề dày nét.

Có 2 kiểu in chính, là in bề dày nét theo màu đối tượng (kiểu cổ điển) hoặc bề dày nét theo thuộc tính bề dày nét của đối tượng.

Lineweight phục vụ kiểu in thứ 2. Bạn có thể đặt bề dày nét cho đối tượng, nếu đặt là bylayer thì bề dày nét sẽ lấy theo thuộc tính bề dày tại layer, Bề dày nét phục vụ cho in ấn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh : LTS

Nếu bản vẽ tỉ lệ 1/100-----> nhập vào khoảng 20----->ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

lệnh lts là cho toàn bản vẽ đúng không bác, nhưng em chỉ cần thay đổi cho 1 đường thôi, các đường khác em thấy ổn rồi mà lts thì lại thay đổi toàn bộ, khó chịu quá, bác giúp em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi em vẽ đường trục tường thì cần vẽ nét dứt ,em đã chọn được đường center ,tao màu cho đường trong layer nhưng khi hiện ra màn hình thì em không nhìn rõ ,có bác nào biết cách nào cho nó hiện rõ lên không ? (cuong49x5)

Cái này tôi đã từng gặp. Nét khuất khi liền khi đứt là chuyện bình thướng.

- Sau khi linetype, vẽ thử 1 đường line, quan sát thấy nó không là nét đứt thì bạn nháy đúp chuột vào đường không ... chịu đứt ấy rồi nhập giá trị lớn hơn giá trị trong bảng linetype, nét đứt sẽ hiện ra.

- Trong quá trình vẽ nếu thấy nét đứt trở thành nét liền bạn hãy làm theo hai cách sau:

1- View/ Regen

2- View/ Visual style / 2D wireframe. :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có 2 nét đứt trong bản vẽ. 1 nét là đường tim trục, 1 nét là nét khuất. Khi em đánh lts thì có lẽ tác dụng với cả 2 nét này. Như thế mình sẽ vừa ý nét này thì sẽ không vừa ý nét kia. Có cách nào khắc phục không anh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em có 2 nét đứt trong bản vẽ. 1 nét là đường tim trục, 1 nét là nét khuất. Khi em đánh lts thì có lẽ tác dụng với cả 2 nét này. Như thế mình sẽ vừa ý nét này thì sẽ không vừa ý nét kia. Có cách nào khắc phục không anh?

Có cách khắc phục chứ :

Bạn sử dụng lệnh Celtscale : Khi sử dụng lệnh này thì hệ số tỷ lệ của đường nét chỉ ảnh hưởng tới đối tượng sắp vẽ chứ không hề ảnh hưởng tới toàn bộ tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Còn lệnh Ltscale với hệ số tỉ lệ của nó thì hệ số tỉ lệ của nó không những ảnh hưởng tới đường hàn của bạn mà còn ảnh hưởng toàn bộ tới tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Bạn hãy cẩn thận.

Mình nghĩ nên sử dụng lệnh Celtscale để gán tỷ lệ linetype cho đối tượng sắp vẽ mà không ảnh hưởng tới các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của bạn.

Chúc các bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có cách khắc phục chứ :

Bạn sử dụng lệnh Celtscale : Khi sử dụng lệnh này thì hệ số tỷ lệ của đường nét chỉ ảnh hưởng tới đối tượng sắp vẽ chứ không hề ảnh hưởng tới toàn bộ tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Còn lệnh Ltscale với hệ số tỉ lệ của nó thì hệ số tỉ lệ của nó không những ảnh hưởng tới đường hàn của bạn mà còn ảnh hưởng toàn bộ tới tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Bạn hãy cẩn thận.

Mình nghĩ nên sử dụng lệnh Celtscale để gán tỷ lệ linetype cho đối tượng sắp vẽ mà không ảnh hưởng tới các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của bạn.

Chúc các bạn thành công.

cám ơn anh. thật là hay. rất cảm ơn anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay