Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ph168xd

Chọn hatch, bạn đã tùng gặp khó khăn

Các bài được khuyến nghị

Anh em cho mình hỏi!

Làm cách nào để có thể chọn đc Hactch.

Cứ click vào nó uh?

Đôi khi không làm đc điều đó đâu.

Anh em có bí kíp gì chỉ bảo mình nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

"Làm cách nào để có thể chọn đc Hatch.Cứ click vào nó uh? Đôi khi không làm đc điều đó đâu". (ph168xd)

Đúng là cái thằng "Hatch" này nó ... hách dịch thật đấy. Nhiều khi vội, mình muốn làm cho xong việc mà nó lại cứ đơ ra, tức không thể...uống rượu được? Có "vùng" hôm trước không "Hatch" được nhưng sáng hôm sau lại "Hatch" được, thế mới lạ!. Đặc biệt lại có vùng của file lại không thể "Hatch" được! (Vùng cần "Hatch" được vẽ một cách nghiêm túc, hoàn toàn kín đáo, không hề hở hang và cũng không hề có nét nào nằm đè lên nhau mới ...đểu chứ!) . Có khi tôi Move tách rời các đối tượng vùng ấy ra, rồi lại Move dính chúng lại với nhau và dùng thêm cả lệnh Fillet với R=0 cũng không được. Bạn ph168xd ạ, đành phải sống chung với ... nó vậy! Mỗi lần thấy nó có hiện quấy rối ..., bạn hãy mỉm cười làm theo cách sau:

1- Với các hình cần Hatch đối xứng ví dụ như vẽ một cái bạc chẳng hạn, gặp lúc click vào bên phải "trúng" nhưng khi click vào bên trái lại "trượt" và ngược lại thì bạn chỉ cần Hatch một nửa ..."vầng trăng", sau đó Mỉrror và Ma.

2- Với vùng khác khi thấy khó... nhằn thì bạn hãy chịu khó dùng lệnh polyline bao kín nó rồi tùy hứng Pick Poins hoặc Selecl Objects 3- Đừng cài lại Auto Cad tốn ...mồi nhậu ! :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
"Làm cách nào để có thể chọn đc Hactch.Cứ click vào nó uh? Đôi khi không làm đc điều đó đâu". (ph168xd)

Đúng là cái thằng "Hactch" này nó ... hách dịch thật đấy. Nhiều khi vội, mình muốn làm cho xong viêc mà nó lại cứ đơ ra, tức không thể...uống rượu được? Có "vùng" hôm trước không "Hactch" được nhưng sáng hôm sau lại "Hactch" thế mới lạ!. Đặc biệt lại có vùng của file lại không thể "Hactch" được! (Vùng cần "Hactch" được vẽ một cách nghiêm túc, hoàn toàn kín đáo, không hề hở hang và cũng không hề có nét nào nằm đè lên nhau mới ...đểu chứ!) . Có khi tôi Move tách rời các đối tượng vùng ấy ra, rồi lại Move dính chúng lại với nhau và dùng thêm cả lệnh Fillet với R=0 cũng không được. Bạn ph168xd ạ, đành phải sống chung với ... nó vậy! Mỗi lần nó ... sinh sự cà khịa bạn hãy mỉm cười làm theo cách sau:

1- Với các hình cần Hactch đối xứng ví dụ như vẽ một cái bạc chẳng hạn, gặp lúc click vào bên phải "trúng" nhưng khi click vào bên trái lại "trượt" và ngược lại thì bạn chỉ cần Hactch một nửa ..."vầng trăng", sau đó Mỉrror và Ma.

2- Với vùng khác khi thấy khó... nhằn thì bạn hãy chịu khó dùng lệnh polyline bao kín nó rồi tùy hứng Pick Poins hoặc Selecl Objects 3- Đừng cài lại Auto Cad tốn ...mồi nhậu ! :bigsmile:

Đúng là ông hatch này rất thất thường. Tôi hay trị ổng như thế này:

-Nếu vùng cần hatch đã có pline kép kín làm viền: dùng chức năng select

+Cho tỉ tệ hatch to to vào có khi trung trung ổng cũng hông chịu (cái này bác nguyenhoanh đã nói 1 lần về lý do rồi)

+Dùng ma để sửa lại tỉ lệ

-Nếu vùng cần hatch chưa có biên khép kín bằng pline: dùng chức năng pic

+Xóa hoặc tắt toàn bộ đối tượng là block đi thì việc chọn pic vùng sẽ dể dàng hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo