Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thanhhoa.36

Có cách nào Move các đối tượng này không

Các bài được khuyến nghị

Em có 2 đối tượg là những đoạn thẳng A và B gần giống nhau

- A là đối tượng được thiết kế trên bản vẽ

- B là đối tượng đo ngoài thực tế và được chuyển lên bản vẽ

Do sai số trong khi đo mà có sự sai lệch nên bác nào có cách để đưa 2 đoạn thẳng A và B trùng nhau từng đỉnh

Em dùng lệnh ALIGN nhưng chỉ trùng được 2 đỉnh chứ không trùng được tất cả các đỉnh

Các Bác giúp em với !

http://www.cadviet.com/upfiles/3/bv_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Do sai số trong khi đo mà có sự sai lệch nên bác nào có cách để đưa 2 đoạn thẳng A và B trùng nhau từng đỉnh

Em dùng lệnh ALIGN nhưng chỉ trùng được 2 đỉnh chứ không trùng được tất cả các đỉnh

Các Bác giúp em với !

Hề hề hề,...

Chưa hiểu ý bạn thanhhoa.36 lắm.

Vì sao bạn lại muốn đưa chúng về trùng nhau??? Như vậy thì A trùng với B hay là phải B trùng với A??? Hay là bạn muốn có một đường trung gian mới gần giống với cả A và B???

Nếu chỉ đơn giản là 1'=1; 2'=2; 3'=3; 4'=4; ..... thì bạn chỉ việc copy thằng A thành thằng A' rồi tha hồ lôi nó đi bất cứ đâu bạn muốn. Sau đó xóa béng thằng B đi và lấy thằng A' làm thằng B là xong, ALIGN ơ liếc gì cho mất công vậy????

Hề hề hề.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang làm về đo đạc trong ngành giao thông các đường thẳng A và B là tuợng trưng cho con đường thiết kế và thực tế

em muốn tất cả các đối tượng đi nằm trên đường thẳng A sẽ trùng với tất cả các đối tượng nằm trên đường thẳng B theo các đỉnh 1 trùng 1', 2 trùng 2' ..... 5 trùng 5'

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đang làm về đo đạc trong ngành giao thông các đường thẳng A và B là tuợng trưng cho con đường thiết kế và thực tế

em muốn tất cả các đối tượng đi nằm trên đường thẳng A sẽ trùng với tất cả các đối tượng nằm trên đường thẳng B theo các đỉnh 1 trùng 1', 2 trùng 2' ..... 5 trùng 5'

Hì hì hì,

Vậy thì bạn hãy làm như sau:

1/- Copy đối tượng B từ vị trí 1' tới vị trí 1 thành đối tượng mới B' có điểm đầu 1.

2/- Đổi tất cả các chữ 2', 3',4' ... thành 2, 3, 4....

3/- Change các thuộc tính của B' thành như của A, tỷ như màu sắc, chiều dày,.....

4/- Xóa thằng A đi và đổi tên thằng B' thành A.

Hì hì hì, vậy có ổn không nhỉ???

Hì hì hì, chúc bạn thành công.

Bạn xem cái này nhé

http://www.cadviet.com/upfiles/3/drawing1_3.dwg

Cái màu vàng là cai tớ mới làm như trên, chỉ khác cái màu thôi để bạn dễ nhận.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý mình không phải thế

Mục đích của mình là : Có lệnh nào trong cad có thể đưa đường thẳng A nằm trùng lên đường thẳng B với các đỉnh 1=1', 2= 2', 3 = 3' , ......n =n' giống như lệnh ALIGN

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý mình không phải thế

Mục đích của mình là : Có lệnh nào trong cad có thể đưa đường thẳng A nằm trùng lên đường thẳng B với các đỉnh 1=1', 2= 2', 3 = 3' , ......n =n' giống như lệnh ALIGN

Bạn nên xem lại cách dùng lệch Align.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý mình không phải thế

Vẫn chưa hiểu ý của anh?

Hề hề hề,...

Nếu chỉ đơn giản là 1'=1; 2'=2; 3'=3; 4'=4; ..... thì bạn chỉ việc copy thằng A thành thằng A' rồi tha hồ lôi nó đi bất cứ đâu bạn muốn. Sau đó xóa béng thằng B đi và lấy thằng A' làm thằng B là xong, ALIGN ơ liếc gì cho mất công vậy????

Hề hề hề.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý mình không phải thế

Hề hề hề,,,,,.

Chào bạn thanhhoa.36,

Theo thiển ý của mình trong CAD không thể có lệnh nào đáp ứng hoàn toàn được yêu cầu của bạn trừ biện pháp copy. Sở dĩ vậy vì những lý do như sau:

1/- Cái thằng B' là do bạn đo đạc thực tế trên hiện trướng, mà cái vụ đo đạc này thì không những không chính xác về phương mà còn cả về độ lớn nữa. Vì thế nếu bạn dùng align thì chỉ sắp xếp được theo phương, còn độ lớn thì bó tay nếu như bạn không dùng thêm các lệnh phụ để co dãn các đoạn thẳng cho phù hợp.

2/- Khi bạn Align được một khúc thì chả chắc các khúc sau sẽ trùng hoàn toàn về phương chứ chưa nói đến độ lớn. Và như vậy bạn sẽ phải cắt thằng A thành các đoạn rời rạc để Align từng đoạn và sau đó mới dùng các lệnh để co dãn các khúc đó cho bằng nhau.

Việc làm như vậy quả là bất tiện so với việc bạn xài lệnh copy.

Đành rằng cái lệnh copy này không thực đúng với ý bạn song có điều nó có thể làm được cái điều mà bạn muốn, nghĩa là nó biến thằng A thành thằng A' trùng khit với thằng B.

Là người thiết kế, bạn nên hiểu rằng mèo trắng và mèo đen đều tốt cả, miễn là chúng cùng bắt được chuột.

Mình không rõ mục tiêu mà bạn cần song nếu đúng như bạn mô tả thì chỉ cần copy một phát rồi tùy ý mà move chúng đến nới bạn cần. Việc thay đổi các thuộc tính của đối tượng theo mình không phải là việc khó nữa bạn ạ.

Mong rằng bạn hãy nghĩ thoáng hơn một chút chứ đừng câu nệ phải làm thế này hay phải làm thế kia trong thiết kế bạn ạ. Làm thế nào cũng tốt nếu như nó ra đúng được cái kết quả mình cần.

Hề hề hề,....

Chúc bạn sớm ngộ ra những điều đơn giản này.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các Bác giúp em với !

Không có cách làm nào thoả mãn yêu cầu của anh. Chấm hết!( Trừ trường hợp B là khúc dồi bò dài hơn A, lấy dao cắt đoạn rồi xếp vào hình A)

Có hai đỉnh trùng vì kích thước của chúng bằng nhau: Length = 14.9934.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề,,,,,.

Chào bạn thanhhoa.36,

Theo thiển ý của mình trong CAD không thể có lệnh nào đáp ứng hoàn toàn được yêu cầu của bạn trừ biện pháp copy. Sở dĩ vậy vì những lý do như sau:

1/- Cái thằng B' là do bạn đo đạc thực tế trên hiện trướng, mà cái vụ đo đạc này thì không những không chính xác về phương mà còn cả về độ lớn nữa. Vì thế nếu bạn dùng align thì chỉ sắp xếp được theo phương, còn độ lớn thì bó tay nếu như bạn không dùng thêm các lệnh phụ để co dãn các đoạn thẳng cho phù hợp.

2/- Khi bạn Align được một khúc thì chả chắc các khúc sau sẽ trùng hoàn toàn về phương chứ chưa nói đến độ lớn. Và như vậy bạn sẽ phải cắt thằng A thành các đoạn rời rạc để Align từng đoạn và sau đó mới dùng các lệnh để co dãn các khúc đó cho bằng nhau.

Đành rằng cái lệnh copy này không thực đúng với ý bạn song có điều nó có thể làm được cái điều mà bạn muốn, nghĩa là nó biến thằng A thành thằng A' trùng khit với thằng B.

Là người thiết kế, bạn nên hiểu rằng mèo trắng và mèo đen đều tốt cả, miễn là chúng cùng bắt được chuột.

Mình không rõ mục tiêu mà bạn cần song nếu đúng như bạn mô tả thì chỉ cần copy một phát rồi tùy ý mà move chúng đến nới bạn cần. Việc thay đổi các thuộc tính của đối tượng theo mình không phải là việc khó nữa bạn ạ.

Mong rằng bạn hãy nghĩ thoáng hơn một chút chứ đừng câu nệ phải làm thế này hay phải làm thế kia trong thiết kế bạn ạ. Làm thế nào cũng tốt nếu như nó ra đúng được cái kết quả mình cần.

Hề hề hề,....

Hà hà, hay cho câu "Mèo trắng với Mèo đen...", Tớ cũng đồng ý với ý kiến này. Phải thoáng thì mới nhanh được.

Vả lại vấn đề đưa ra, chỉ đọc qua thôi thì đã thấy là bất khả thi rồi. Khó có thể đáp ứng đầy đủ các tỷ lệ của đối tượng này với đối tượng kia (lớn hơn 2 tiêu chí) được! Trừ khi scale (up & down) nhỉ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong đo đạc, kg bao giờ có chuyện đo đạc trên thực địa mà trùng với thiết kế cả. Bởi vậy mới sinh ra bài toán bình sai. Thường thì các điểm 1, 1' ... 5, 5' sẽ sai lệnh trong khoảng sai số cho phép. Nếu bạn muốn đạt đc sai số đó thì còn có cái để xử lý. Còn nó hoàn toàn trùng thì quá dễ, như bạn phamthanhbinh nói, copy một cái là xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong đo đạc, kg bao giờ có chuyện đo đạc trên thực địa mà trùng với thiết kế cả. Bởi vậy mới sinh ra bài toán bình sai. Thường thì các điểm 1, 1' ... 5, 5' sẽ sai lệnh trong khoảng sai số cho phép. Nếu bạn muốn đạt đc sai số đó thì còn có cái để xử lý. Còn nó hoàn toàn trùng thì quá dễ, như bạn phamthanhbinh nói, copy một cái là xong

Em tâm phục khẩu phục với bằng chứng anh đã đưa ra :"Trong đo đạc, kg bao giờ có chuyện đo đạc trên thực địa mà trùng với thiết kế cả. Bởi vậy mới sinh ra bài toán bình sai. Thường thì các điểm 1, 1' ... 5, 5' sẽ sai lệnh trong khoảng sai số cho phép. Nếu bạn muốn đạt đc sai số đó thì còn có cái để xử lý."

Còn lý luận :"Còn nó hoàn toàn trùng thì quá dễ, như bạn phamthanhbinh nói, copy một cái là xong" em xin nghĩ anh nghĩ lại xem có cần thiết phải copy một cái là xong không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề,,,,,.

Chào bạn thanhhoa.36,

Hề hề hề,....

Xin chào bạn phamthanhbinh.

Ý tưởng của bạn thanhhoa.36 thì mình cũng đã làm thuật toán này rồi. Ý tưởng ứng dụng của bài toán này như sau:

Cho đoạn thẳng AB và 2 điểm A' và B' chưa được nối. Nếu xét khoảng cách từ A đến tất cả các tập hợp điểm (A', B', C',....)=> điểm nào gần nhất thì gán bằng A" (Ví dụ điểm A' là điểm gần nhất thì A' trùng A"), tương tự đối với điểm B ta tìm được điểm B", Nếu A nối với B thì lisp sẽ tự động nối A" với B" (Ví dụ điểm A' nối với B'). Ứng dụng trên đây còn hạn chế nếu khoảng cách các điểm quá gần thì sẽ nối lung tung. Nhưng trên thực tế sai số giữa 2 điểm A và A' tương đối nhỏ nên có thể ứng dụng được. Đây là bài toán nối điểm tự động dùng trong địa chính (file sơ họa). Tôi biết bạn thanhhoa.36 muốn sử dụng ứng dụng này. Tôi đã lập trình trên Visual Basic thành công vấn đề này nhưng vẫn còn hạn chế vì số liệu trút từ GPS thành file nối còn rất khó khắn. Thực chất tôi cũng chưa trút bao giờ mà chỉ là lấy 2 file đã nối và file đo đạc chưa nối cho vào 1 file thôi. Nếu ai viết được lisp thì hay biết mấy, nó liên quan đến mảng bao gồm: Point (X, Y, Z và Số hiệu điểm hoặc tên điểm) Line (tọa độ 2 điểm đầu,cuối và số hiệu cạnh). Số hiệu của Point và Line được đánh số hiệu dựa vào cách sắp xếp theo X, Y. Sô hiệu của Line cũng có thể quản lý bằng số hiệu ID của 2 điểm đầu mút. Nếu tìm được số hiệu của 2 điểm đầu mút thì duyệt trong danh sách đoạn thẳng mà có 2 tọa độ đúng bằng tọa độ của 2 điểm ID thì dễ dàng tìm được số hiệu của đoạn thẳng. Nhờ nó mà ta nối được đoạn thẳng như ý. Ai muốn biết được thuật toán trên thì có thể nói chuyện với mình qua địa chỉ yahoo: thanhduan2407@yahoo.com hoặc gửi vào Gmail: heaven2407@Gmail.com

Chúc bạn thanhhoa.36 tìm được lời giải đáp trên diễn đàn vì mình cũng đang tập tành lập trình lisp trên diễn đàn. Nói chung là chưa biết gì.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo