Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
khoctrongdem29

không làm sao dựng lại hình 3d chi tiết này

Các bài được khuyến nghị

bạn có thể vẽ lại bản vẽ đó bằng cad và ghi kích thước cho rõ ràng được không, quá mờ, các đường nét lẫn lộn, khó mà dựng được theo kích thước thật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em có bản vẽ này mà không làm sao dựng lại hình 3d dc. bác nào có kinh ngiệm xin giúp đỡ em với.DSC03870-1.jpg.

cám ơn các bác

Ồ. Cái hình bác post không được rõ lắm, nhưng em thấy có những điểm chưa được rõ.

Thực ra nó không đến nỗi phức tạp lắm.

Đây là một số điểm không rõ:

- Nét "2" trên mặt đứng không có, dẫn đến điểm '1' có thể không có hoặc có.

- Theo hình vẽ thì điểm '3' rất khó hiểu. Nó có thể là nét khuất trên hình chiếu đứng hoặc không có nét này

- Điểm '4' này hơi mỏng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ồ. Cái hình bác post không được rõ lắm, nhưng em thấy có những điểm chưa được rõ.

Thực ra nó không đến nỗi phức tạp lắm.

Đây là một số điểm không rõ:

- Nét "2" trên mặt đứng không có, dẫn đến điểm '1' có thể không có hoặc có.

- Theo hình vẽ thì điểm '3' rất khó hiểu. Nó có thể là nét khuất trên hình chiếu đứng hoặc không có nét này

- Điểm '4' này hơi mỏng.

Hình vẽ mặt cắt A-A không chính xác

Hình chiếu đứng vẽ thiếu nét

- Trong thực tế hình vẽ trên không cần thiết phải vẽ thêm hình cắt A-A chỉ cần thể hiện cắt trích trên hình chiếu đứng là đủ điều kiện

Cách hay nhất là anh vẽ dựng lại hình trên CAD sẽ thấy sự "vô duyên" của nó!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là khi mới nhìn. Nếu nhìn không kỹ thì nghĩ là nó rất dễ để vẽ. Nhưng khi vẽ rồi mới thấy có nhiều vấn đề. e cũng vắt óc ra mà không thể lên nổi hình này.mà em cũgn chỉ có 1 tấm hình duy nhất này làm cơ sở. nên muốn nhờ các bác giúp đỡ.nếu mà em vẽ lại dc hình này thì nói làm gì nữa.Đúng là bản vẽ này có 1 vài cấn đề như bác duongdan_vGn nói. Điểm số 1 bị thiếu cà trên hình chiếu đứng, kích thước 30 em cũng không rõ là của cái gì nữa.Có vẻ như có 1 đoạn thẳng ở đó nhưng lại không có kích thước.các bác kinh nghiệm hơn em giúp em với nhé. cám ơn các bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ đã đóng dấu kiểm soát chắc đủ điều kiện để dựng hình, anh phải bắt tay vào vẽ thử, đừng suy luận chủ quan

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cậu thử đi. Thức lâu mới biết đêm dài !

trời, ít nhất bác nhờ anh e vẽ 3d thì cũng nên đưa ra hình 2d chứ, hình 2d chỉ vẽ từ giấy sang cad không được thì làm sao anh e giúp được, bắt các cao thủ lòi mắt ra để đọc bản vẽ này thì tội nghiẹp quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cậu thử đi. Thức lâu mới biết đêm dài !

Chào bạn khoctrongdem29,

Trước hết mình gửi bạn cái hình mình đã dựng từ bản vẽ của bạn để bạn xem xem có đúng cái bạn cần hay không nhé.

Và đây và một vài lời khuyên đối với bạn:

1/- Cái bản vẽ mà bạn upload lên quả thật là quá nhỏ làm khổ người đọc. Do vậy lần sau bạn nên tự vẽ lại thành file Cad và upload thì sẽ dễ dàng cho người đọc hơn. Việc bạn là một kỹ sư mà nói không vẽ lại được bản vẽ này là không thuyết phục và chứng tỏ bạn là một người lười và ỷ lại.

2/- Trong quá trình vẽ lại, tự bạn sẽ hình dung ra những điều hợp lý và chưa hợp lý của bản vẽ gốc, từ đó bạn sẽ có những chỉnh sửa cho phù hợp để tạo hình.

3/- Việc vẽ lại như vậy cũng dễ dàng giúp bạn hình dung ra vật thể 3D và từ đó có cách dựng vật thể cho phù hợp.

4/- Trong hầu hết các bản vẽ sao chép kiểu như của bạn, luôn tồn tại những điều bất hợp lý do trình độ của người vẽ, do trình độ của người can in, do chất lượng in ấn ,..... và do vậy là một kỹ sư bạn có trách nhiệm phải kiểm soát lại các bản vẽ này để điều chỉnh nó cho đúng với yêu cầu của bạn.

5/- Thực tế cái bản vẽ của bạn có chứa những điều bất hợp lý như cái kích thước 30 trên hình chiếu đứng. Đó chỉ là kích thước tham khảo để kiểm tra sản phẩm chứ không phải kích thước thiết kế. Hay như kích thước r45 trên hình chiếu đứng là do người vẽ ghi lộn, phải là r22.5 mới đúng....... Bạn phải từ việc dựng hình để phát hiện các bất hợp lý này.

Bằng sự phân tích như vậy, nên mình đã dựng ra cái hình 3D mà bạn thấy.

Nếu có gì bạn thấy chưa hợp lý hãy post lên ta cùng trao đổi.

6/- Điều cuối cùng bạn nên rút kinh nghiệm cách trao đổi trên diễn đàn, cần phải tôn trọng mọi người và cũng là tôn trọng chính mình bạn ạ, đừng bao giờ đặt vấn đề theo kiểu thách đố nhau, và cũng đừng bao giờ cho rằng mọi người đều nghĩ như mình bạn nhé.

Chúc bạn thành công trong công việc và trong cuộc sống.

Hì hì hì, rất tiếc là trang upload của diễn dàn bị trục trặc nên mình không upload file lên cho bạn xem được. Hãy cho mình địa chỉ mail mình sẽ gửi cho bạn sau.

May quá, upload dược rồi......

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đừng bao giờ cho rằng mọi người đều nghĩ như mình bạn nhé.

Câu nói của bác chỉ có đúng trở nên. Không thể suy bụng trâu ra bụng bò được. Cùng kiếm ăn trên một bãi có nhưng trâu bò có sự lựa chọn các loại cỏ khác nhau. Trâu lầm lũi gặm cỏ, không kêu ca phàn nàn gì nhưng bò thì thỉnh thoảng lại thở dài than vãn ò ò ò!...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người.

Trước hết cũng xin lỗi mọi người vì có một số câu nói có thể làm mọi người hiểu lầm. Nhưng em cũng không có ý gì cả. Nhưng dù sao cũng mong mọi người bỏ qua cho.

Anh phamthanhbinh thân mến. cám ơn anh đã vẽ lại giúp em hình 3d. và đúng như anh nói là một kỹ sư cơ khí thì cần phải có những nhận định về những sự bất hợp lý của bản vẽ và điều chỉnh lại. nhưng thật ra em cũng chỉ là đang cố gắng trở thành 1 kỹ sư thôi. nên trong quá trình tìm hiểu cơ khí em gặp rất nhiều vấn đề và mong được mọi người giúp đỡ.

Theo cách phân tích của anh em đã sửa kích thước r45 thành r22.5 và dựng lại hình 3d. không biết có đúng với ý tưởng của anh không.part1-1.jpg

Nhưng sau khi dựng xong, nhìn vào bản vẽ này và bản vẽ gốc, mọi người có thể thấy những điều khác biệt rất rõ ràng.

Thứ nhất trên bản vẽ gốc, hình chiếu đứng khu vực số 1 chỉ có 1 đường thẳng. nhưng theo cách vẽ của anh thì có tới 2 đường.điểm này có thể do bản vẽ thiếu.

Thứ 2 trên bản vẽ gốc ,khu vực số 2 có 1 đường nằm ngang kéo dài, nhưung theo bản vẽ của anh thì hoàn toàn không có. điểm này thì em nghĩ ng vẽ hoàn toàn không nhầm. mà theo em có thể đó là 2 chi tiết riêng biệt ghép lại với nhau bằng mối hàn.

Đó là những nhận định của em, mong mọi người giúp đỡ để em có thể sớm hoàn thành bản vẽ.

Cảm ơn mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trời thiếu gì trang upload chứ. Tớ không vào được cái của ban post đấy. Up lại cho ae xem nào.

Chào bác duongdan_vGn,

Hề hề hề,... cái file mình upload chỉ là cái file ảnh y chang cái hình mà bác đã xem. Nếu bác muốn xem cách dựng hình thì bác phải có Solidwork 2007 vì mình dựng cái này trong SolidWork 2007 bác à.

Thực ra dựng trong Cad cũng tương tự thôi nhưng cách thao tác nó lằng nhằng hơn SolidWork nên mình khoái dựng 3D bằng solidwork hơn. Sau đó chuyển về Cad cũng đơn giản mà.

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra các cậu đều có lí

Ở điểm một mà cậu nói, thì tất cả đường thẳng cùng thuộc mp mà, không có hai đường đâu.

Còn nếu có 2 chi tiết thì ok rồi.

Nếu lắp thì gia công liền một khối cũng ổn mà, tách ra 2 sau đó hàn có ok không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ờ tớ vừa ghost lại máy, dạo này nó chậm quá.

Bây jờ xem qua hình tớ cũng biết cậu dùng solid word.

Tớ cũng đã từng thỉnh giáo qua P. Dựng hình 3d khá nhanh.

Tiếc là chuyên môn của tớ không phải dùng đến nó. keke

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào mọi người.

Trước hết cũng xin lỗi mọi người vì có một số câu nói có thể làm mọi người hiểu lầm. Nhưng em cũng không có ý gì cả. Nhưng dù sao cũng mong mọi người bỏ qua cho.

Anh phamthanhbinh thân mến. cám ơn anh đã vẽ lại giúp em hình 3d. và đúng như anh nói là một kỹ sư cơ khí thì cần phải có những nhận định về những sự bất hợp lý của bản vẽ và điều chỉnh lại. nhưng thật ra em cũng chỉ là đang cố gắng trở thành 1 kỹ sư thôi. nên trong quá trình tìm hiểu cơ khí em gặp rất nhiều vấn đề và mong được mọi người giúp đỡ.

Theo cách phân tích của anh em đã sửa kích thước r45 thành r22.5 và dựng lại hình 3d. không biết có đúng với ý tưởng của anh không.part1-1.jpg

Nhưng sau khi dựng xong, nhìn vào bản vẽ này và bản vẽ gốc, mọi người có thể thấy những điều khác biệt rất rõ ràng.

Thứ nhất trên bản vẽ gốc, hình chiếu đứng khu vực số 1 chỉ có 1 đường thẳng. nhưng theo cách vẽ của anh thì có tới 2 đường.điểm này có thể do bản vẽ thiếu.

Thứ 2 trên bản vẽ gốc ,khu vực số 2 có 1 đường nằm ngang kéo dài, nhưung theo bản vẽ của anh thì hoàn toàn không có. điểm này thì em nghĩ ng vẽ hoàn toàn không nhầm. mà theo em có thể đó là 2 chi tiết riêng biệt ghép lại với nhau bằng mối hàn.

Đó là những nhận định của em, mong mọi người giúp đỡ để em có thể sớm hoàn thành bản vẽ.

Cảm ơn mọi người.

Chào bạn khoctrongdem29,

Qua cái hình của bạn mình thấy rằng bạn cũng đã xài Solidwork để dựng 3D phải không??

Những nhận xét của bạn không phải là sai đâu nhưng bạn chú ý rằng rất có thể do người vẽ đả ghi cái kích thước 30 lên cái nét đứng mà bạn bảo thiếu đó. Và nếu như vậy bạn hãy thử kiểm tra xem cái kích thước đó của bạn có đúng là 30 hay không???? Trong trường hợp nó không đúng là 30 thì bạn sẽ hiểu cái khối này ra sao nhỉ??? Có đúng cái bạn cần không ??? Và nếu bạn muốn nó đúng là 30 thì bạn sẽ phải bổ sung kích thước nào vào bản vẽ của bạn???

Những câu hỏi trên sẽ giúp bạn hình dung được rõ hơn về cái chi tiết đó của bạn và bạn có thể toàn quyền xác định nó cho đúng với yêu cầu của mình.

Còn cái nét ngang mà bạn thấy thiếu trên hình chiếu bằng, nếu khi bạn tạo cái feature lên trên bề mặt của khối gốc bạn đừng chọn dấu merge thì nó sẽ xuất hiện ngay và khi đó part của bạn sẽ gồm 2 Solid rời đúng như bạn muốn.

Thực tế thì ngay cả cái hình cắt A-A của bản vẽ bạn đưa cũng sẽ chả giống với cái mặt cắt mà bạn sẽ lấy ở cái khối bạn vừa dựng. Vậy bạn hiểu chỗ này ra sao ??? Phải làm gì để có được cái hình cắt như vậy??? Và có cần thiết phải có hình cắt đúng như vậy hay không??? Bạn hãy tự trả lời các câu hỏi này nhé và bạn sẽ có kết luận tại sao cần phải hiểu kỹ và dựng lại bản vẽ mình đang có.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình chiếu bằng của anh thiếu đường tâm lỗ, thừa cách nét đậm là giao tuyến của R22.5 với 2 mặt phẳng nghiêng. Có thể do anh nhìn trên hình 3D thấy có nét đó nên vẽ thêm vào, trong thực tế người ta không vẽ nét đó trên hình chiếu .

Hình chiếu đứng ỏ khu vực 1 có 2 nét là chính xác.

Suy luận của anh “khu vực số 2 có 1 đường nằm ngang kéo dài anh thì hoàn toàn không có. điểm này thì em nghĩ ng vẽ hoàn toàn không nhầm. mà theo em có thể đó là 2 chi tiết riêng biệt ghép lại với nhau bằng mối hàn.” không đúng vì đây là bản vẽ chi tiết đã gia công , trên bản vẽ ghi độ nhám còn lại của chi tiết là Rz20.

Nét ngang mà bản vẽ đã vẽ thừa có chăng chỉ có ở bản vẽ phôi hàn. Nhưng với chi tiết như thế không ai làm kế cấu hàn cả .

Kích thước độ cao 30 chính là kích thước đo tại khoảng chiều dài 52. Kích thước 30 này và kích thước 28.5 cần thiết để xác định mặt phẳng nghiêng. mặt nghiêng này và mặt vát 30 độ được bo bởi R22.5 suy ra kích thước 35 là kích thước tạo thành trong quá trình dựng hình > nó là kích thước tham khảo.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình chiếu bằng của anh thiếu đường tâm lỗ, thừa cách nét đậm là giao tuyến của R22.5 với 2 mặt phẳng nghiêng. Có thể do anh nhìn trên hình 3D thấy có nét đó nên vẽ thêm vào, trong thực tế người ta không vẽ nét đó trên hình chiếu .

Hình chiếu đứng ỏ khu vực 1 có 2 nét là chính xác.

Suy luận của anh “khu vực số 2 có 1 đường nằm ngang kéo dài anh thì hoàn toàn không có. điểm này thì em nghĩ ng vẽ hoàn toàn không nhầm. mà theo em có thể đó là 2 chi tiết riêng biệt ghép lại với nhau bằng mối hàn.” không đúng vì đây là bản vẽ chi tiết đã gia công , trên bản vẽ ghi độ nhám còn lại của chi tiết là Rz20.

Nét ngang mà bản vẽ đã vẽ thừa có chăng chỉ có ở bản vẽ phôi hàn. Nhưng với chi tiết như thế không ai làm kế cấu hàn cả .

Kích thước độ cao 30 chính là kích thước đo tại khoảng chiều dài 52. Kích thước 30 này và kích thước 28.5 cần thiết để xác định mặt phẳng nghiêng. mặt nghiêng này và mặt vát 30 độ được bo bởi R22.5 suy ra kích thước 35 là kích thước tạo thành trong quá trình dựng hình > nó là kích thước tham khảo.

Hề hề hề,

Chào bác Hoan2182,

Thiệt tình kính nể chị em nhà bác đó. Xem ra bác cũng là một tay cứng cựa trong nghề cơ khí chứ chả phải vừa. Hề hề hề,...

Về các nhận xét bác đưa ra thực tình cũng có lý lắm lắm, nhưng trúng hay trật thì còn tùy vào cái ý thức của người đã vẽ ra cái bản vẽ đó bác ạ.

1/- Cái vụ thừa và thiếu nét trên hình chiếu bằng mà bác nói lỗi là do cái thằng Solidwork chứ chưa hẳn đã là của bạn khoctrongdem29 đâu, bạn ấy cứ làm theo sách thôi chứ chưa chỉnh sửa hòan chỉnh mà.

2/- Cái nét ngang ấy có thể có nếu như chi tiết được ghép bởi hai miếng rời, còn vì sao thì phải hỏi người thiết kế bác ạ. Tỷ như họ muốn cái miếng ấy rời ra để thuận tiện cho việc lắp ráp chẳng hạn. Tất nhiên nếu vậy thì chi tiết sẽ còn thiếu các kết cấu để ghép như các chốt định vị, các vít bắt chặt .... nhưng có thể họ sẽ gia công sau mà......

3/- Cứ theo phân tích của bác thì ắt cái kích thước 35 là kích thước tham khảo. Điều này có thể chưa hẳn vì kích thước 30 cũng có thể là kích thước tham khảo khi chọn cách dựng hình khác bác ạ. Hơn nữa kể cả bác giữ đúng các kích thước 35 và 30 thì chi tiết vẫn có thể tạo hình được bác ạ. Chỉ có điều khi đó trên hình chiếu bằng sẽ phải xuất hiện thêm một nét nữa. Điều này hoàn toàn có thể vì ngay trên hình chiếu đứng người vẽ cũng đã cất đi một nét rồi mà. Hề hề hề......

Vậy nên mong bác và bạn khoctrongdem29 hãy tham khảo thử mấy cái hình mình dựng:

Hình trên cùng làm theo cái suy luận của bác Hoan2182.

Hình dưới cùng làm theo suy luận ban đầu của mình.

Hình ở giữa thì đông tây y kết hợp, nghĩa là kết hợp cách suy luận của bác Hoan2182 và của mình.

Hề hề hề, mong bác chớ giận.

TB: Cho mình gửi lời thăm hỏi hai mẹ con nhà bác Haanh nhé. Chúc mẹ khỏe con ngoan và gia đình luôn đầy ắp tiếng cười. Hề hề hề,.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người. Vất vả quá nhưng cảm thấy vui. Cuối cùng thì hôm nay em ũng cho ra lò được sản phẩm hoàn chỉnh rồi.Em đã tiếp thu các ý kiến đóng góp của các bác và cộng với một chút sự hiểu biết của em cố gắng dựng hình cho hàon chỉnh và cuối cùng thì cũng làm được.

Đây là em nó.

Như bác phamthanhbinh nói về solid. khi bỏ merge đi thì sẽ xuất hiện ngay đườgn nằm ngang. Chính xác. Nhưng vấn đề không phải ở việc dùng solid như thế nào mà vấn đề là nếu vật thể của bác chỉ là một chi tiết như thế thì sẽ không thể có đường nằm ngang đó.

Còn như bác hoan2182 nói. Đường nằm ngang đó thừa và ý của bác nói đó chỉ là một chi tiết theo em là không hoàn toàn chính xác. Em không chuyên về máy CNC. Nhưng em nghĩ 1 chi tiết như vậy khi đưa vào gia công chắc chắn sẽ gặp khó khăn hoặc phải gá 2 lần. Vì thế người thiết kế đã tính đến việc lắp ghép chúng lại với nhau và mối ghép ở đây là mối hàn. Có thể ng vẽ đã ký hiệu không rõ nhưng hình tam giác trên hcb có vẻ như muốn nói lên điều đó. Nếu đó là mối hàn thì dẫn đến hcd cũng không bị thiếu nét nào cả và kích thước 30 cũng không hề thừa. Nhưng có vẻ như có 1 sự nham lẫn ở cũng r45 và như bác phamthanhbinh nói. em đã sửa và cho ra bản vẽ cuối cùng của em. Nhưng em cũng không chắc nó chính xác hoàn toàn. các bác xem rồi tham gia giúp em với nhé. thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

DSC03870-1.jpg.

Hề hề hề,

Chào bác Hoan2182,

Thiệt tình kính nể chị em nhà bác đó. Xem ra bác cũng là một tay cứng cựa trong nghề cơ khí chứ chả phải vừa. Hề hề hề,...

Về các nhận xét bác đưa ra thực tình cũng có lý lắm lắm, nhưng trúng hay trật thì còn tùy vào cái ý thức của người đã vẽ ra cái bản vẽ đó bác ạ.

1/- Cái vụ thừa và thiếu nét trên hình chiếu bằng mà bác nói lỗi là do cái thằng Solidwork chứ chưa hẳn đã là của bạn khoctrongdem29 đâu, bạn ấy cứ làm theo sách thôi chứ chưa chỉnh sửa hòan chỉnh mà.

2/- Cái nét ngang ấy có thể có nếu như chi tiết được ghép bởi hai miếng rời, còn vì sao thì phải hỏi người thiết kế bác ạ. Tỷ như họ muốn cái miếng ấy rời ra để thuận tiện cho việc lắp ráp chẳng hạn. Tất nhiên nếu vậy thì chi tiết sẽ còn thiếu các kết cấu để ghép như các chốt định vị, các vít bắt chặt .... nhưng có thể họ sẽ gia công sau mà......

3/- Cứ theo phân tích của bác thì ắt cái kích thước 35 là kích thước tham khảo. Điều này có thể chưa hẳn vì kích thước 30 cũng có thể là kích thước tham khảo khi chọn cách dựng hình khác bác ạ. Hơn nữa kể cả bác giữ đúng các kích thước 35 và 30 thì chi tiết vẫn có thể tạo hình được bác ạ. Chỉ có điều khi đó trên hình chiếu bằng sẽ phải xuất hiện thêm một nét nữa. Điều này hoàn toàn có thể vì ngay trên hình chiếu đứng người vẽ cũng đã cất đi một nét rồi mà. Hề hề hề......

Vậy nên mong bác và bạn khoctrongdem29 hãy tham khảo thử mấy cái hình mình dựng:

Hình trên cùng làm theo cái suy luận của bác Hoan2182.

Hình dưới cùng làm theo suy luận ban đầu của mình.

Hình ở giữa thì đông tây y kết hợp, nghĩa là kết hợp cách suy luận của bác Hoan2182 và của mình.

Hề hề hề, mong bác chớ giận.

TB: Cho mình gửi lời thăm hỏi hai mẹ con nhà bác Haanh nhé. Chúc mẹ khỏe con ngoan và gia đình luôn đầy ắp tiếng cười. Hề hề hề,.....

Cảm ơn bác đã có nhời hỏi thăm và chúc sức khoẻ mẹ con chị Hà em và gia đình. Em vui lắm bác ạ! Em xin hứa sẽ chuyển phát nhanh tới chị Hà em.

Bác quá khen, nghề cơ khí em chỉ học mót được thôi bác ạ!

Em vỗ tay nhiệt liệt đồng cảm với bác về cái hình ảnh 1 Dê mà bác đã vẽ hôm trước. Còn cái hình ảnh 3 Dê bác vẽ hôm nay, em thấy cần thiết phải trao đổi với bác thêm trước khi nhiệt liệt. Nào ta bắt đầu nhé! Tay em đây, bàn tay em hơi bị mềm mại bác ạ, bác hãy xiết nhẹ tay một chút nhé!

-Về tình bản vẽ trên có thể vẽ kiểu Đông Tây kết hợp : Vẽ hai chi tiết ghép sơ sài với nhau vào một bản vẽ chi tiết, về lý thì không không nên vẽ bản vẽ như thế bác ạ! Nhìn vào bản vẽ bác sẽ thấy hai chi tiết có mặt cắt như nhau, điều kiện kỹ thuật lại ghi nhiệt luyện toàn bộ đạt HRC 28-32> Suy ra nó chỉ là một chi tiết chứ không có phải như bác nói thuận thiện cho lắp rắp và sẽ gia công sau các kết cấu lắp ghép.

- Nếu 35 không phải là kích thước tham khảo thì chí ít người vẽ đã phải cho thêm giao tuyến giữa R12.5 và mặt nghiêng 30 độ trên mặt bằng. Điều kiện để dựng được hình như bác nói ít nhất phải có thêm kích thước chiều dài mặt nghiêng trên mặt đứng ( hoặc toạ độ tâm R12.5 theo phương ngang).

Đó là những suy diễn của em trên hình vẽ có nhiều tình tiết éo le khiến một người cảm thấy oan ức tấm tức bât phải khóc trong trong một đêm 29 phải lên diễn đàn CADViet để đá trống kêu oan!

- Để có 1 bản vẽ chi tiết hoàn thiện cần phải biết thêm nhiều thông tin nữa: Tính năng làm việc của chi tiết, số lượng chi tiết cần gia công và một vài thông tin khác về sản phầm lắp đặt chi tiết đó, chi tiết chi tiết đó lắp ráp với chi tiết nào để tạo thành cụm chi tiết lắp vào sản phẩm…

- Rãnh lõm trên chi tiết là các kích thước tự do, độ nhẵn yêu cầu Rz20 tương đương với tam giác 5 > đòi hỏi yêu cầu kỹ thuật không cao lắm có thể gia công được một cách dễ dàng

- Tuỳ thuộc vào số lượng chi tiết cần gia công, ta có 3 phương án tạo phôi:

1 -Phôi 1 mảnh duy nhất

2- Phôi lắp 2 mảnh ghép

3- Phôi lắp ghép bằng 3 mảnh ghép

- Tuỳ thuộc tính năng làm việc và tải trọng tác dụng để chọn phương án lắp ghép: Đinh tán, hàn bấm , ghép bu lông + chốt định vị…

Vài nhời sơ bộ miếng trầu là đầu cơ nghiệp với bác. Hi vọng, có dịp nào vào miền Bắc công tác hoặc bác cùng vợ con bác có dịp đi vào miền Bắc du lịch, em xin được hân hạnh tiếp chuyện bác tại thành phố Vĩnh yên quê hương thân yêu của chị Hà em!...

Ngoài món đặc sản bánh đúc cua đồng chiêm bác sẽ được nghe giọng ca ngọt ngào tha thiết của chị dâu em:

Em sẽ mời bác bầu rượu nắm nem

Để bác hiểu thế nào là đặc sản

Em sẽ hát những lời ca giã bạn

Rằng người ơi, xin người ở đừng về...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào mọi người. Vất vả quá nhưng cảm thấy vui. Cuối cùng thì hôm nay em ũng cho ra lò được sản phẩm hoàn chỉnh rồi.Em đã tiếp thu các ý kiến đóng góp của các bác và cộng với một chút sự hiểu biết của em cố gắng dựng hình cho hàon chỉnh và cuối cùng thì cũng làm được.

Đây là em nó.

Như bác phamthanhbinh nói về solid. khi bỏ merge đi thì sẽ xuất hiện ngay đườgn nằm ngang. Chính xác. Nhưng vấn đề không phải ở việc dùng solid như thế nào mà vấn đề là nếu vật thể của bác chỉ là một chi tiết như thế thì sẽ không thể có đường nằm ngang đó.

Còn như bác hoan2182 nói. Đường nằm ngang đó thừa và ý của bác nói đó chỉ là một chi tiết theo em là không hoàn toàn chính xác. Em không chuyên về máy CNC. Nhưng em nghĩ 1 chi tiết như vậy khi đưa vào gia công chắc chắn sẽ gặp khó khăn hoặc phải gá 2 lần. Vì thế người thiết kế đã tính đến việc lắp ghép chúng lại với nhau và mối ghép ở đây là mối hàn. Có thể ng vẽ đã ký hiệu không rõ nhưng hình tam giác trên hcb có vẻ như muốn nói lên điều đó. Nếu đó là mối hàn thì dẫn đến hcd cũng không bị thiếu nét nào cả và kích thước 30 cũng không hề thừa. Nhưng có vẻ như có 1 sự nham lẫn ở cũng r45 và như bác phamthanhbinh nói. em đã sửa và cho ra bản vẽ cuối cùng của em. Nhưng em cũng không chắc nó chính xác hoàn toàn. các bác xem rồi tham gia giúp em với nhé. thanks.

Có rất nhiều cách gia công chi tiết trên. Không nhất thiết cứ phải gia công trên máy CNC vì dung sai kích thước và cấp độ nhẵn không cao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
DSC03870-1.jpg.

Cảm ơn bác đã có nhời hỏi thăm và chúc sức khoẻ mẹ con chị Hà em và gia đình. Em vui lắm bác ạ! Em xin hứa sẽ chuyển phát nhanh tới chị Hà em.

Bác quá khen, nghề cơ khí em chỉ học mót được thôi bác ạ!

Em vỗ tay nhiệt liệt đồng cảm với bác về cái hình ảnh 1 Dê mà bác đã vẽ hôm trước. Còn cái hình ảnh 3 Dê bác vẽ hôm nay, em thấy cần thiết phải trao đổi với bác thêm trước khi nhiệt liệt. Nào ta bắt đầu nhé! Tay em đây, bàn tay em hơi bị mềm mại bác ạ, bác hãy xiết nhẹ tay một chút nhé!

-Về tình bản vẽ trên có thể vẽ kiểu Đông Tây kết hợp : Vẽ hai chi tiết ghép sơ sài với nhau vào một bản vẽ chi tiết, về lý thì không không nên vẽ bản vẽ như thế bác ạ! Nhìn vào bản vẽ bác sẽ thấy hai chi tiết có mặt cắt như nhau, điều kiện kỹ thuật lại ghi nhiệt luyện toàn bộ đạt HRC 28-32> Suy ra nó chỉ là một chi tiết chứ không có phải như bác nói thuận thiện cho lắp rắp và sẽ gia công sau các kết cấu lắp ghép.

- Nếu 35 không phải là kích thước tham khảo thì chí ít người vẽ đã phải cho thêm giao tuyến giữa R12.5 và mặt nghiêng 30 độ trên mặt bằng. Điều kiện để dựng được hình như bác nói ít nhất phải có thêm kích thước chiều dài mặt nghiêng trên mặt đứng ( hoặc toạ độ tâm R12.5 theo phương ngang).

Đó là những suy diễn của em trên hình vẽ có nhiều tình tiết éo le khiến một người cảm thấy oan ức tấm tức bât phải khóc trong trong một đêm 29 phải lên diễn đàn CADViet để đá trống kêu oan!

- Để có 1 bản vẽ chi tiết hoàn thiện cần phải biết thêm nhiều thông tin nữa: Tính năng làm việc của chi tiết, số lượng chi tiết cần gia công và một vài thông tin khác về sản phầm lắp đặt chi tiết đó, chi tiết chi tiết đó lắp ráp với chi tiết nào để tạo thành cụm chi tiết lắp vào sản phẩm…

- Rãnh lõm trên chi tiết là các kích thước tự do, độ nhẵn yêu cầu Rz20 tương đương với tam giác 5 > đòi hỏi yêu cầu kỹ thuật không cao lắm có thể gia công được một cách dễ dàng

- Tuỳ thuộc vào số lượng chi tiết cần gia công, ta có 3 phương án tạo phôi:

1 -Phôi 1 mảnh duy nhất

2- Phôi lắp 2 mảnh ghép

3- Phôi lắp ghép bằng 3 mảnh ghép

- Tuỳ thuộc tính năng làm việc và tải trọng tác dụng để chọn phương án lắp ghép: Đinh tán, hàn bấm , ghép bu lông + chốt định vị…

Vài nhời sơ bộ miếng trầu là đầu cơ nghiệp với bác. Hi vọng, có dịp nào vào miền Bắc công tác hoặc bác cùng vợ con bác có dịp đi vào miền Bắc du lịch, em xin được hân hạnh tiếp chuyện bác tại thành phố Vĩnh yên quê hương thân yêu của chị Hà em!...

Ngoài món đặc sản bánh đúc cua đồng chiêm bác sẽ được nghe giọng ca ngọt ngào tha thiết của chị dâu em:

Hề hề hề,

Thế này nhá, bác Hoan2182, bác cứ giả vờ nghe mình nói cái cách dựng hình của mình khi coi kích thước 35 không phải là kích thước tham khảo nha.

1/- dựng cái đáy dài 114

2/- dựng hai cái cạnh bên nghiêng 6 độ.

3/- xác định điểm cuối cạnh bên phải bằng cao độ 28.5

4/- dựng các đường tâm đứng của các lỗ phi 8 và phi 13

5/- xác định điểm cao nhất của chi tiết bằng đường tâm ngang cao độ 35 giao với đường tâm đứng của lỗ phi 13.

6/- dựng vòng tròn phi 45 tiếp xúc với đường tâm ngang cao độ 35 tại điểm vừa tạo.

7/- dựng tiếp tuyến vòng tròn phi 45 tạo với cạnh bên trái một góc 50 độ cắt cạnh bên trái này tại điểm mút thứ hai của cạnh.

Đến đây nếu coi kích thước 30 là đúng như bác phân tích thì ta sẽ dựng đoạn thẳng nối điểm mút thứ hai của cạnh bên phải với điểm có cao độ 30 và từ điểm này dựng tiếp tuyến với vòng tròn phi 45

Nếu bỏ qua cái kích thước này hay coi nó chỉ để tham khảo thì ta dựng tiếp tuyến với vòng tròn phi 45 từ điểm mút thứ hai của cạnh bên phải.

Các bước còn lại chắc bác đã quá rành.

Như vậy bác sẽ thấy là chả cần phải có thêm bất cứ vị trí giao tuyến nào trên mặt bằng cả đúng không ạ. Vấn đề ở đây chỉ là chỗ suy luận điểm cao nhất của chi tiết nằm trên đường tâm đứng của lỗ phi 13, mà cái suy luận này chưa hẳn đã là vô lý, đúng không bác????

Chung quy lại chỉ tại cái bản vẽ gốc nó chã rõ ràng nên ta mới phải tự luận, mà đã tự luận thì ắt sẽ phải chấp nhận một vài điểm bất hợp lý nào đó theo cái lý của thằng cùn là mình. Vậy nên chỉ mong bác hiểu chứ không định cãi lý với bác đâu. Hề hề hề,....

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nói cũng có lý. Em chỉ lăn tăn ở chỗ đường thẳng nối kích thước 28.5 nối với điểm cao nhất nằm trên tâm đứng phi 13 không phải là tiếp tuyến với cung tròn R22.5 (thông thường các đường cong nối với đường thẳng là đường thẳng phải tiếp tuyến với cung tròn, sao ở đây lại cắt nhau?)

Mặt phẳng tiếp xúc kiểu tiếp tuyến với mặt trụ sẽ không có giao tuyến, và không thể hiện nét trên hình chiếu. Trường hợp bác vẽ là giao cắt giữa mặt phẳng và mặt trụ thì phải có giao tuyến nhưng trên hình vẽ cũ không thấy thể hiện đường nét. Em vừa dựng thử hình theo cách của bác thì kích thước 30 là 33.0656, chênh 3 ly so với bản vẽ > Kích thước 30 thuộc dạng nghi vấn…

Bây giờ đọc bài của bác và đọc kỹ bản vẽ, em chợt giật mình vì kích thước 35 chưa có đủ bằng chứng để kết luận nó là kích thước tham khảo như em đã tuyên bố. Nó chỉ thực sự trở thành kích thước tham khảo khi có kích thước cao độ của của điểm giao giữa cạnh vát 30 độ và cạnh vát 6 độ. (Trên hình vẽ lại không ghi kích thước độ cao ấy mới đau chứ.

Đây là bài học kinh nghiệm mà em rút ra ở đây là phải dựng hình lại, không thể tin vào dấu kiểm soát và em rất vui khi được tranh luận với bác, hề hề hề…

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nói cũng có lý. Em chỉ lăn tăn ở chỗ đường thẳng nối kích thước 28.5 nối với điểm cao nhất nằm trên tâm đứng phi 13 không phải là tiếp tuyến với cung tròn R22.5 (thông thường các đường cong nối với đường thẳng là đường thẳng phải tiếp tuyến với cung tròn, sao ở đây lại là tiếp xúc?)

Mặt phẳng tiếp xúc kiểu tiếp tuyến với mặt trụ sẽ không có giao tuyến, và không thể hiện nét trên hình chiếu. Trường hợp bác vẽ là giao cắt giữa mặt phẳng và mặt trụ thì phải có giao tuyến nhưng trên hình vẽ cũ không thấy thể hiện đường nét. Em vừa dựng thử hình theo cách của bác thì kích thước 30 là 33.0656, chênh 3 ly so với bản vẽ > Kích thước 30 thuộc dạng nghi vấn…

Bây giờ đọc bài của bác và đọc kỹ bản vẽ, em chợt giật mình vì kích thước 35 chưa có đủ bằng chứng để kết luận nó là kích thước tham khảo như em đã tuyên bố. Nó chỉ thực sự trở thành kích thước tham khảo khi có kích thước cao độ của của điểm giao giữa cạnh vát 30 độ và cạnh vát 6 độ. (Trên hình vẽ lại không ghi kích thước độ cao ấy mới đau chứ.

Đây là bài học kinh nghiệm mà em rút ra ở đây là phải dựng hình lại, không thể tin vào dấu kiểm soát và em rất vui khi …được tranh luận với bác, hề hề hề…

Hề hề hề,

Cái bác Hoan2182 lăn tăn đường thẳng nối kích thước 28.5 nối với điểm cao nhất nằm trên tâm đứng phi 13 không phải là tiếp tuyến với cung tròn R22.5 là sai rồi. Bởi vì khi mình kẻ đường thẳng từ điểm trên cạnh phải có cao độ 28.5 tiếp xúc với đường tròn phi 45 tức là mình dựng tiếp tuyến đó. Tiếp điểm không phải là điểm cao nhất có cao độ là 35 đâu mà nó có cao độ thấp hơn một chút bác à. (Bác chú ý là khi đường thẳng tiếp xúc với cung tròn thì nó chính là tiếp tuyến của cung tròn ấy). Chính vì vậy mà trên hình chiếu bằng mới không có giao tuyến bác ạ.

Nếu bác nối điểm có cao độ 28,5 với điểm cao nhất thì bác sẽ có giao điểm của đường đó và vòng tròn phi 45 và như vậy là phải có giao tuyến trên hình chiếu bằng.

Để giải quyết cái nghi vấn của bác ở kích thước 30, mình đã chấp nhận cho cái mặt trên của chi tiết có giao tuyến tại đúng vị trí đó như hình đông tây y kết hợp đó. Nhưng như vậy thì phải chấp nhận luôn là trên hình chiếu bằng của bản vẽ gốc thiếu nét giao tuyến này.

Vậy đó, hề hề hề,....

TB: Gớm nói bánh đúc cua làm mình thèm quá, hề hề hề .....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo