Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
lythanhtoan

hỏi về dim kích thươc cho trục đo đối xứng

Các bài được khuyến nghị

giúp mình vơí mình dim kt cho hình đối xứng thì ok rồi , có điều con số kt nó lại ko nằm theo hướng của đường giống, làm cách nào để con số nằm trong nghiêng theo đường kt,cám ơn các bác trước nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
giúp mình vơí mình dim kt cho hình đối xứng thì ok rồi , có điều con số kt nó lại ko nằm theo hướng của đường giống, làm cách nào để con số nằm trong nghiêng theo đường kt,cám ơn các bác trước nha!

Bạn vào Hộp thoại "Modify Dimension Style", chọn thẻ "Text", tại khung "Text Alignment" bạn chọn ô "Aligned withdimension line", Nhấn "OK" để chấp nhận.

Mong là đáp ứng được ý bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vào Hộp thoại "Modify Dimension Style", chọn thẻ "Text", tại khung "Text Alignment" bạn chọn ô "Aligned withdimension line", Nhấn "OK" để chấp nhận.

Mong là đáp ứng được ý bạn!

cám ơn bạn rất nhiều nhưng ý mình là dim kt của hình chiếu trục đo, đường kt thi mình làm nghiêng theo trục rùi còn con số kt thì vẫn ko nghiêng theo trục được, bạn nào biết chỉ giúp mình, xin cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cám ơn bạn rất nhiều nhưng ý mình là dim kt của hình chiếu trục đo, đường kt thi mình làm nghiêng theo trục rùi còn con số kt thì vẫn ko nghiêng theo trục được, bạn nào biết chỉ giúp mình, xin cám ơn nhiều.

Anh minh hoạ bằng hình ảnh xem sao??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn có biết cách up hình ảnh lên ko, chỉ mình luôn đi, mình còn gà lắm còn nhiều vấn đề chưa biết, cám ơn bạn hiền.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây là hình mình vẽ

http://www.cadviet.com/upfiles/3/suvanhanhmodel.pđf

đường kích thước thì ok rùi ,còn mấy con số nó nhìn ko được nghiêng cho lắm, ý mình là cho nó nghiêng theo đường kích thước luôn.http://www.cadviet.com/upfiles/3/suvanhanhmodel_1.pdf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình trả lời ngan gọn nha

Bạn vào Formart -> Dim Style làm xuất hiện bảng Modify Dim Style, bạn chọn loại Style cần chỉnh sửa đã đặt ở Stye -> Sau đó chọn Modify -> Aligned with dimension line. Vậy là ok. Dù duong thang co nghieng nhu the nao thi Text cung nghieng theo no.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình trả lời ngan gọn nha

Bạn vào Formart -> Dim Style làm xuất hiện bảng Modify Dim Style, bạn chọn loại Style cần chỉnh sửa đã đặt ở Stye -> Sau đó chọn Modify -> Aligned with dimension line. Vậy là ok. Dù duong thang co nghieng nhu the nao thi Text cung nghieng theo no.

vẫn ko được bạn ơi chẳng lẽ chịu bó tay hay sao trơì hichichic....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đây là file cad của mình, bạn xem xong giải quyết dùm mình nha.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/suvanhanh.dwg

- Hình chiếu trục đo vẽ không chính xác trục tâm của kích thước 60 và 100

- Thừa nét đừơng tròn D 100 nó chỉ là cung tròn chứ không phải hình tròn

- Kích thước được ghi bằng lệnh Aligned sau đó được chỉnh góc đô theo Dimension >>> Oblique ...đó là nguyên nhân dẫn đến tình trạng "đường kt thi mình làm nghiêng theo trục rùi còn con số kt thì vẫn ko nghiêng theo trục được"

CAD đã mặc định thế rồi không thể sửa được! Phải chấp nhận số phận thôi...được cái nọ thì phải mất cái ...chai

( Nếu hình vẽ đó chính anh đã vẽ mà không phải của người khác vẽ thì đây là câu hỏi đánh đố của anh của anh chứ không đơn thuần là câu hỏi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Hình chiếu trục đo vẽ không chính xác trục tâm của kích thước 60 và 100

- Thừa nét đừơng tròn D 100 nó chỉ là cung tròn chứ không phải hình tròn

- Kích thước được ghi bằng lệnh Aligned sau đó được chỉnh góc đô theo Dimension >>> Oblique ...đó là nguyên nhân dẫn đến tình trạng "đường kt thi mình làm nghiêng theo trục rùi còn con số kt thì vẫn ko nghiêng theo trục được"

CAD đã mặc định thế rồi không thể sửa được! Phải chấp nhận số phận thôi...được cái nọ thì phải mất cái ...chai

( Nếu hình vẽ đó chính anh đã vẽ mà không phải của người khác vẽ thì đây là câu hỏi đánh đố của anh của anh chứ không đơn thuần là câu hỏi)

baì naỳ do chính mình vẽ vì mình đang theo học lớp cad mà, trong đề cương thầy phát con số nó nghiêng theo đường kt luôn, mà hỏi thâỳ thì thầy cũng bó tay, mình nghĩ chắc là có cách chỉnh, ko biêt bác nảo rảnh chỉ dùm vơi, mình ko phải hỏi để đánh đố đâu mà muốn biết để học hỏi thêm kinh nghiệm , cám ơn bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
baì naỳ do chính mình vẽ vì mình đang theo học lớp cad mà, trong đề cương thầy phát con số nó nghiêng theo đường kt luôn, mà hỏi thâỳ thì thầy cũng bó tay, mình nghĩ chắc là có cách chỉnh, ko biêt bác nảo rảnh chỉ dùm vơi, mình ko phải hỏi để đánh đố đâu mà muốn biết để học hỏi thêm kinh nghiệm , cám ơn bạn!

Đến thời đại truyền hình 3D mà thầy giáo anh còn dậy vẽ hình chiếu trục đo bằng 2D thì quả là lạc hậu bảo thủ và trì trệ?

Muốn chữ số của anh nó nghiêng theo đường kích thước anh phải tạo Text Stlye cho các góc nghiêng chữ số kích thước ở mục Oblig angle (góc nghiêng bằng góc nhìn của hình chiếu trục đo)

Anh chỉnh lại Text Stlye có góc nghiêng sẽ được như ý

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đến thời đại truyền hình 3D mà thầy giáo anh còn dậy vẽ hình chiếu trục đo bằng 2D thì quả là lạc hậu bảo thủ và trì trệ?

Muốn chữ số của anh nó nghiêng theo đường kích thước anh phải tạo Text Stlye cho các góc nghiêng chữ số kích thước ở mục Oblig angle (góc nghiêng bằng góc nhìn của hình chiếu trục đo)

Anh chỉnh lại Text Stlye có góc nghiêng sẽ được như ý

cám ơn bạn rât nhiều, để mỉnh thử xem sao, biết là lạc hậu nhưng học để biết thêm cũng tốt bạn ah.thank bạn nha.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cám ơn bạn rât nhiều, để mỉnh thử xem sao, biết là lạc hậu nhưng học để biết thêm cũng tốt bạn ah.thank bạn nha.

Khỏi cần thử anh cứ thay đổi góc nghiêng trong Text Stlye bằng góc nhìn của hình chiếu trục đo được liền!

Nếu anh vẽ 3D rồi chuyển sang hình chiếu trục đo theo góc nhìn nào đó do thầy giáo yêu cầu sẽ nhanh hơn rất nhiều, khỏi cần phải chỉ nọ chỉnh chai... tốn thời gian không cần thiết!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo