Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
cuong49x5

Làm thế nào để in cho chuẩn

Các bài được khuyến nghị

Khi em vẽ một đoạn thẳng dài 3000 mm ,sau đó em scale với tỷ lệ 1 /100 .Rồi em cho vào 1 tờ giấy A4 ,dùng dim 1 /100 để dim kích thước ra .Tiếp đó em in đoạn thẳng này ra giấy xem có đúng đoạn thẳng này có đo dài là 3cm không thì thấy nó chỉ được có 2 ,9cm .Xin các bác cho em hỏi là tại sao nó lại như vậy !Sở dĩ em làm như vậy là do khi em về một số cấu kiện trong bản vẽ khi in ra nó không ra đúng kích thước !Xin các bác chỉ giúp !Em xin hỏi một câu nữa là tại khi in thì vào chỗ nào để chỉnh độ dày nét ?Em tìm măi mà chẳng thấy đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khi em vẽ một đoạn thẳng dài 3000 mm ,sau đó em scale với tỷ lệ 1 /100 .Rồi em cho vào 1 tờ giấy A4 ,dùng dim 1 /100 để dim kích thước ra .Tiếp đó em in đoạn thẳng này ra giấy xem có đúng đoạn thẳng này có đo dài là 3cm không thì thấy nó chỉ được có 2 ,9cm .Xin các bác cho em hỏi là tại sao nó lại như vậy !Sở dĩ em làm như vậy là do khi em về một số cấu kiện trong bản vẽ khi in ra nó không ra đúng kích thước !Xin các bác chỉ giúp !Em xin hỏi một câu nữa là tại khi in thì vào chỗ nào để chỉnh độ dày nét ?Em tìm măi mà chẳng thấy đâu

Trong mục in đừng chọn "Scale to fit" mà gõ số trực tiếp vào, như trường của bạn là 1:1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em xin hỏi một câu nữa là tại khi in thì vào chỗ nào để chỉnh độ dày nét ?Em tìm măi mà chẳng thấy đâu

chắc bạn dùng cad >2004, khi ấn Crt + P xuất hiện một cửa sổ in, ở phía dưới có dòng More Opion thì phải(bây giờ không dùng nên không nhớ chính xác), nhấp vào đó bạn sẽ tìm được ngay thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói chung tất cả những công việc liên quan đến máy tính và máy in, bạn cứ đem 1 bản vẽ ra in thử ở cửa hàng in là cách học tốn ít thời gian nhất. Khi cửa hàng vắng khách, bạn có thể dùng máy của cửa hàng để chỉnh sửa bản vẽ của mình hàng tiếng đồng hồ mà chẳng cừa hàng nào dám tính thêm tiền của bạn! (Họ không chỉ thạo in, thạo cách giữ chân khách hàng...)

Có hai cách thể hiện bản vẽ thông dụng:

1 - Ví dụ: vẽ miếng thịt ...khủng long có kích thước 2000x2500 và in trong bản vẽ A4(210x297) thì bạn cứ việc chon khổ giấy 210x297 và chọn Enter the Scale facto:1. Tiếp đến là bạn đưa miếng thịt ấy vào khổ giấy A4 đã được SC lên 10 lần. Khi cần ghi kích thước thì bạn tạo thêm 1 kiểu ghi kích thước mới (copi kiểu ghi kích thước đã đặt theo tỷ lệ 1:1) rồi tiến hành modify, chỉnh sửa : Useoverall scale of: 1 bằng: Useoverall scale of: 10 (

2- Làm gần như là ngược lại theo cách 1.

Khi in thì bạn cứ việc in theo khổ giấy và tỷ lệ bản vẽ ban đầu bạn đã chọn. (Scale to fit chỉ dùng để in bản vẽ phóng to hoặc thu nhỏ. In bản vẽ ở chế độ này khó mà biết được kích thước thực của chi tiết bằng việc đo trực tiếp trên hình vẽ, buộc người đọc phải tin vào con số ...có mặt trên bản vẽ ... :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vào Paperspace, chèn 1 viewport, gõ lệnh mvsetup -> gõ S -> chọn viewport vừa chèn, model scale 1, paper scal 1, thì in đúng tỉ lệ 1:1, chính xác. Còn các tỉ lệ khác thì tương tự.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin các bác chỉ giúp !Em xin hỏi một câu nữa là tại khi in thì vào chỗ nào để chỉnh độ dày nét ?Em tìm măi mà chẳng thấy đâu

Nếu bạn in theo màu thì vào đây để chỉnh nét in

1

2 chọn màu--->chọn nét in tương ứng với màu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo