Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
anhca21

Sửa blọck.......

Các bài được khuyến nghị

Em nghe nói khi vẽ trong cad 2007 có chức năng sửa block?Vậy ai biết xin chỉ em với.....

Em cám ơn nhìu.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em nghe nói khi vẽ trong cad 2007 có chức năng sửa block?Vậy ai biết xin chỉ em với.....

Em cám ơn nhìu.....

Khi bạn đã có một Block thì bạn gởi block đó ra bằng lệnh Block hoac Insert sau đó đúng lenh Explode để phá Block đó , sau đó sửa Block đó . Sau khi sửa xong ban đúng Block , trong hộp thoại Block Name , bạn chọn luôn cái tên cu của Block và sau đó chọn đối tượng là cái bàn vừa sửa -> OK là xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn đã có một Block thì bạn gởi block đó ra bằng lệnh Block hoac Insert sau đó đúng lenh Explode để phá Block đó , sau đó sửa Block đó . Sau khi sửa xong ban đúng Block , trong hộp thoại Block Name , bạn chọn luôn cái tên cu của Block và sau đó chọn đối tượng là cái bàn vừa sửa -> OK là xong

tại sao phải thế nhỉ?

Từ ACAD2000 là có lệnh refedit để sửa block mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng không biết nữa?Nhưng ý em muốn nói là giả sử như em có 1 block sau đó em copy ra thành 10 block khác?Và cuối cùng em sửa 1 cái block đầu tiên là 10 block kia thay đổi theo?Vậy thì khi làm nó sẽ nhanh hơn?

Cái này hình như rất tiện lợi khi vẽ 1 bản vẽ nhiều tỉ lệ đấy hihi....Chúng ta chỉ cần thapo tác trên block mà thôi.....Cuối cùng ta scale lại thì tất cả sẽ thay đổi theo....Chúng ta ko cần sửa dim hay ghi kích thước lại nữa....Vậy thì wa' nhanh òi hihi......

Cái em cần là cái này hichic...Ai chỉ rõ cho em với huhu....

:) :bigsmile: :) :) :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em cũng không biết nữa?Nhưng ý em muốn nói là giả sử như em có 1 block sau đó em copy ra thành 10 block khác?Và cuối cùng em sửa 1 cái block đầu tiên là 10 block kia thay đổi theo?Vậy thì khi làm nó sẽ nhanh hơn?

Cái này hình như rất tiện lợi khi vẽ 1 bản vẽ nhiều tỉ lệ đấy hihi....Chúng ta chỉ cần thapo tác trên block mà thôi.....Cuối cùng ta scale lại thì tất cả sẽ thay đổi theo....Chúng ta ko cần sửa dim hay ghi kích thước lại nữa....Vậy thì wa' nhanh òi hihi......

:) :bigsmile: :) :) :s_big:

Bạn chỉ cần làm như sau:

dầu têin bạn có thể xóa các block giống nhau, ban chỉ để 1 block để chỉnh sửa

Bạn click double vào block cần chỉnh sửa . Tại đây, có 2 lựa chọn cho bạn: 1 là sửa từng đối tựơng của Block (Lựa chọn 2) hoặc là chỉnh sửa tất cả các đối tựơng trong Block (lựa chọn 1). Sau khi chỉnh sửa các đối tượng của Block bạn nhớ Save lại các chỉnh sửa đó trong Referent

kế tiếp, bạn hãy insert block vừa chỉnh sửa tới các vị trí mà bạn muốn thể hiện block đó(Insert\Block)

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chỉ cần làm như sau:

dầu têin bạn có thể xóa các block giống nhau, ban chỉ để 1 block để chỉnh sửa

Bạn click double vào block cần chỉnh sửa . Tại đây, có 2 lựa chọn cho bạn: 1 là sửa từng đối tựơng của Block (Lựa chọn 2) hoặc là chỉnh sửa tất cả các đối tựơng trong Block (lựa chọn 1). Sau khi chỉnh sửa các đối tượng của Block bạn nhớ Save lại các chỉnh sửa đó trong Referent

kế tiếp, bạn hãy insert block vừa chỉnh sửa tới các vị trí mà bạn muốn thể hiện block đó(Insert\Block)

Chúc bạn thành công.

Em làm được òi hihi.......Cái này nhanh thật....Cám ơn các anh..... :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể sửa "Block" bằng cách sau: Chọn thẻ "Modify" - Object - Block description, Xuất hiện của sổ "Block Definition" - Ô "name" ta kéo xuống và chọn tên Block muốn chỉnh sửa - chọn tên Block (Block sẽ xuất hiện icon trong ô của sổ bên cạnh), xuống dưới góc bên phải có ô "Open in block editor" click chọn ô này (Có thể chọn thêm "Allow exploding" phía trên). Màn hình sẽ xuất hiện màu trắng cùng với duy nhất "Block" cần chỉnh sửa, chúng ta chỉnh sửa nó như ý muốn, xong rồi lên phí trên bản sẽ nhìn thấy thẻ "Close Block Editor" để kết thúc. Phương pháp này bạn chỉnh sửa một block gốc mà thôi , tất cả chi tiết mà bạn copy hoặc sử dụng sẽ tự động thay đổi theo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đơn giản là bạn chỉ cần DOUBLE CLIK vào block đó để chỉnh sửa, sau khi chỉnh sửa xong bấm vào close block editor và lưu file là được. Có thể dùng lệnh REFEDIT cũng được, khi sử dụng lệnh này bạn sẽ thấy sự khác biết với DOUBLE CLIK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay