Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
romantam

Hướng giải quyết bài toán san nền hiệu quả dùng Líp+ Excell

Các bài được khuyến nghị

Xin chào anh em trong 4room. Hôm nay làm liều lập 1 tôpic về san nền anh em cùng vào thảo luận nhé.

1. Nếu có khả năng mua được phần mềm có bản quyền thì quá tốt. :( . Đa số phần mềm san nền giá không phải rẻ phải không. Cái này không phù hợp với mấy anh đánh lẻ kiếm cơm hay sinh viên.

2. Các lisp san nền hiện nay chưa tự động hóa hết. Ví dụ như nội suy cao độ tự nhiên, tính khối lượng.

Thực ra bài toán san nền theo mình thấy thì đơn giản, nhưng khối lượng công việc tương đối lớn. Cho nên rất mất thời gian để có 1 khối lượng chính xác.

Bây giờ chúng ta giải quyết từng vấn đề 1 nhé.

Đầu tiên là kẻ lưới 5x5, 10x10 hay 20x20...=> Nội suy cao độ tại các lưới. Cái này mình xử lý bằng cách kết hợp lisp + excell thì rất tiện. Từ lisp xuất sang excell, qua excell xử lý số liệu xong nhập ngược lại lisp. Cần 1 file lisp+ 1 macro excell.

Vấn đề kế tiếp anh em cùng thảo luận thêm nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin chào anh em trong 4room. Hôm nay làm liều lập 1 tôpic về san nền anh em cùng vào thảo luận nhé.

1. Nếu có khả năng mua được phần mềm có bản quyền thì quá tốt. :( . Đa số phần mềm san nền giá không phải rẻ phải không. Cái này không phù hợp với mấy anh đánh lẻ kiếm cơm hay sinh viên.

2. Các lisp san nền hiện nay chưa tự động hóa hết. Ví dụ như nội suy cao độ tự nhiên, tính khối lượng.

Thực ra bài toán san nền theo mình thấy thì đơn giản, nhưng khối lượng công việc tương đối lớn. Cho nên rất mất thời gian để có 1 khối lượng chính xác.

Đầu tiên là kẻ lưới 5x5, 10x10 hay 20x20...=> Nội suy cao độ tại các lưới. Cái này mình xử lý bằng cách kết hợp lisp + excell thì rất tiện. Từ lisp xuất sang excell, qua excell xử lý số liệu xong nhập ngược lại lisp. Cần 1 file lisp+ 1 macro excell.

Vậy bạn dùng HS của hài hòa đi, mình gửi cho bạn bộ cài cùng khóa lun nếu bạn có nhu cầu. Mà mình thấy trên diễn đàn cũng có nhiều rồi mà, bạn nên search đi đã nhé. Nếu không được mình pót cho bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề này mình chưa thực sự hiểu hết các bước bài toán san nền, số liệu vào nên rất muốn mọi người đưa ra bài toán cở bản.

Còn vấn đề xuất cao độ Cad => Dùng Excel nội suy (có nhiều hàm VBA phục vụ) hoàn toàn được => Trả lại Cao độ Cad => OKI

Thân !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo