Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
zerror

hỏi về 1 số tính năng của revit structure????

Các bài được khuyến nghị

Chào các anh chị trên diễn đàn, mình mới học revit structure có 1 số chỗ chưa hiểu mong các bạn chỉ giúp với :

1- Cho mình hỏi các bước làm sao để vẽ được mái nghiêng theo 1 độ dốc xác định đc ? Cái này mình vào chức năng vẽ roof rồi nhưng ko hiểu lắm^^, ai hiểu chỉ mình chi tiết mới.

2- Khi mình thử tạo dựng đối tượng family , mình dựng cột hay dầm... thì được nhưng đến khi thử dựng thép thì gặp 1 vấn đề là , sau khi mình tạo dựng family thép đó xong , mình mở 1 project mới và load cái family mình mới tạo vào thì có 1 dòng thông báo lỗi sau hiện lên và mình không load đc vào project đó : " collinear segment are not allowed in a rebar shap definition" . Mình đã gán hết các kích thước cho thanh thép mình vẽ trong family đó rồi , cũng đặt label cho từng kích thước nữa nhưng vẫn bị lỗi đó. Ai chỉ giúp mình mới? Thanks nhìu^^

3- Mình muốn hỏi tổng quan về structure nữa , mình mới học qua video trên HTV4 thôi nên chưa hiểu lắm . Liệu có phải bây giờ mình có bản vẽ kiến trúc công trình hoặc là bản vẽ kết cấu -> mình xuất sang revit dựng mô hình khung 3D -> chuyển sang phần mềm tính kết cấu như etab để chạy tính nội lực và tính thép -> rồi quay ngược lại revit để sửa tiết diện và bố trí thép . Không biết thế có đúng ko? Nhưng khi mình dựng trong revit khung rồi ( cả tường, vách ) thì khi chuyển sang etab mình có phải tính lại tải trọng tác dụng lên các kết cấu hay không? hay là từ dựng trong revit đó mình có thể làm thế nào đó biết đc tải trọng tác dụng lên các kết cấu khung ( dầm cột ) hay khổng? hay là lại phải ngồi tự tính qua excel khai báo vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trả lời câu hỏi 1 của bạn: có 2 cách tạo mái có độ dốc xác định:+ bằng cách chọn vào biểu tượng Roop trên thanh Home > chọn roop by footfrint và bạn vẽ mái khi có mài bạn thấy cái biểu tượng góc ở cạnh đó thì bạn nhập góc cho nó(nếu bạn không nhập thì chương trình sẽ tự tính theo góc tiêu chuẩn mặc định của chương trình)(join mái được)

+ bằng cách chọn vào biểu tượng Roop trên thanh Home > chọn roop by extrusion và vẽ cho nó cái mái theo góc mà bạn đã định sẵn( chỉ vẽ bằng line không cần tiết diện đâu, nếu không là nó báo lỗi đấy)(không thể join mái được)

2. bạn không cần phải tạo family cho dầm hay cột đâu. bạn dùng ngay dầm và cột của revit có sẵn và bạn dulicate(copy và thay đổi kích thước theo yêu cầu cảu bạn thôi. bằng cách chọn element properties > type properties> dulicate rồi chỉnh thông số ở dưới. nhớ chọn cột structure nhé). còn cái thép bạn muốn cho nó vào cột và dầm thì bạn tìm cái Revit extensions 20xx mà sài tội gì mà phải khổ vậy

3. khi bạn đã có mô hình 3d trên revit rồi thì bạn chỉ cần suất qua structure thôi khi đó structure có cho bạn cái sơ đồ tính. bạn có thể xuất qua etab bằng CSIxrevit20xx tương ứng và chạy bản etab9.x or robot analysis pro 20xx để có nội lực. trong structure cũng hỗ trợ khai báo nội lực( cái này mình cũng mới biết. khi có kết quả nội lực rồi bạn dùng Revit extensions 20xx để nhập lại kết quả nội lực vào structure để có tiết diện thép, tiết diện cột bạn thiết kế đã OK chưa. nếu chưa OK thì bạn chó thể chọn tự cập nhật để cho structure điều chỉnh( cái này thì mình không rõ lắm) or điều chỉnh tay. tại các tiết diện thiếu thép hay tiết diện thì nó có màu đỏ

p/s: bạn phải cài đầy đủ các chương trình cần để có thể làm được nhé. chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay