Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuonghai

Đếm đối tượng text!

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác, vì trình độ cad e còn yếu nên mong các bác giúp đỡ.

Vấn đề là: trong một bãn vẽ e có các đối tượng Text nội dung là A trong một vùng rất nhiều text với các nội dung khác nhau. Em k biết trong các có cách nào đề mình có thể biết số lượng text trong nội dung A trong vùng chọn k a?

Cụ thể e muốn đếm số loại móng A trong công trình trình giữa các trục A & B nhưng trước giờ em chỉ ngồi đếm thủ công từng text thôi.

Mong các bác biết giúp đỡ e.

E cảm ơn các bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Vấn đề là: trong một bãn vẽ e có các đối tượng Text nội dung là A trong một vùng rất nhiều text với các nội dung khác nhau. Em k biết trong các có cách nào đề mình có thể biết số lượng text trong nội dung A trong vùng chọn k a?

Cụ thể e muốn đếm số loại móng A trong công trình trình giữa các trục A & B nhưng trước giờ em chỉ ngồi đếm thủ công từng text thôi.

E cảm ơn các bác!

Bạn dùng lệnh filter!

số đối tượng được chọn chính là số đối tượng có chứa chữ cần tìm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn dùng lệnh filter!

số đối tượng được chọn chính là số đối tượng có chứa chữ cần tìm.

Cám ơn bác Hoanh, em làm dc rồi.

Cadviet muôn năm! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình ko hiểu lệnh này lắm,bác Hoành có thể giải thích đc ko?Mình sau khi chọn Apply rồi tiếp theo làm bước nào nữa!

Nhấn Apply xong rồi thì ACAD sẽ yêu cầu bạn chọn các đối tượng. Chỉ các đối tượng thoả mãn các điều kiện filter mới được chọn.

Khi bạn chọn xong, các đối tượng thoả mãn sẽ được highlight, bạn có thể dùng các lệnh move, copy,... với các đối tượng được highlight này.

Nói chung, lệnh FILTER giống lệnh SELECT, sự khác biệt ở chỗ lệnh SELECT sẽ cho tất cả các đối tượng bạn chọn vào tập chọn hiện hành, còn lệnh FILTER chỉ highlight các đối tượng thỏa mãn yêu cầu filter. Muốn dùng tập chọn vừa được tạo ra bởi lệnh FILTER hay SELECT, bạn có thể nhập P (previous) tại dòng nhắc select object ở các lệnh tiếp theo (vd: move, copy,..). À mà không biết bạn đã dùng lênh SELECT bao giờ chưa.

Nói chung vấn đề này rất đơn giản, đơn giản đến mức mà tôi thấy khó diễn đạt để cho mọi người hiểu (vì nhiều người thắc mắc về vấn đề này). Bác Ssg có thể giúp đỡ không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uh!Bạn giải thích kỹ mình hiểu rồi,tại vì hôm qua mình dùng lệnh này để đếm số lượng text chứa 1 nội dung cụ thể mà nó cứ báo 0 found.Cảm ơn bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao mình gõ lệnh filter nó ko nhận lệnh nhỉ? :rolleyes:

lỆNH TẮT CỦA NÓ LÀ FI, NẾU KHÔNG ĐỰOC THÌ BẠN XEM LẠI BỘ ỨNG DỤNG LISP CỦA MÌNH!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E cảm ơn các bác!

dùng lệnh ssx ấy,nó sẽ lấy tất cả file text cùng 1 layer ra đếm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lỆNH TẮT CỦA NÓ LÀ FI, NẾU KHÔNG ĐỰOC THÌ BẠN XEM LẠI BỘ ỨNG DỤNG LISP CỦA MÌNH!

Nó báo lỗi như vầy nè! Giờ xử lý ntn đây?

The file filter(.lsp/.exe/.arx) was not found in your search path folders.

Check the installation of the support files and try again.nil

bác nào giúp em với!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn copy lisp của bạn vào thư mục support của Autocad là được.

Có thể lệnh Fi của bạn bị lỗi do load lisp, bạn có thể mở file lisp đó ra tìm đến lệnh fi rồi xoá nó đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn copy lisp của bạn vào thư mục support của Autocad là được.

Có thể lệnh Fi của bạn bị lỗi do load lisp, bạn có thể mở file lisp đó ra tìm đến lệnh fi rồi xoá nó đi.

Bạn có biết xử lý lỗi này không. Mình cũng đang bị lỗi như này mà mãi không biết cách làm như thế nào. Bạn biết có thể hướng dẫn cho mình được không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay