Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
lamtecco2

Gán lệnh thực hiện sau thao tác nhấp đôi

Các bài được khuyến nghị

Bạn có thể gán lệnh thực hiện sau thao tác nhấp đôi ( double-click) vào một loại đối tượng bất kì , ví dụ bạn muốn khi nhấp đôi vào line thì sẽ thực hiện thao tác copy hoặc khi nhấp đôi vào Attribute block thì sẽ thực hiện lệnh eattedit, khi nhấp đôi vào text thì sẽ thưc hiện lệnh ddedit thay cho lệnh Properties cũ rích và nhàm chán ?

Hãy thử làm điều này với Acad2008:

1. Dùng lệnh CUI mở hộp hội thoại Customize User Interface

2. Chọn Double click Actions trong danh sách Customizations In All CUI Files .Chọn loại đối tượng bạn cần thiết lập A ở đây ví dụ ta chọn line , chọn nút hành động thụt vào phía dưới của nó .

3. Sang khung Properties của Panel bên phải B nhập macro thực thi khi đối tượng này được nhấp đôi,cụ thể ta nhấp chọn vào dòng Macro sửa Macro mặc định với đối tưọng line : ^C^C_Properties thành ^C^C_copy

4. Apply và thoát ra ngoài , giờ bạn hãy thử thao tác để xem lại kết quả .

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Quá hay, cảm ơn bác Lamtecco2 về mẹo này , nhưng mà mẹo này có ứng dụng cho các phiên bản trước được không bác(từ Cad 2004 đổ đi ấy)! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quá hay, cảm ơn bác Lamtecco2 về mẹo này , nhưng mà mẹo này có ứng dụng cho các phiên bản trước được không bác(từ Cad 2004 đổ đi ấy)! :)

Lệnh CUI để thiết lập tuỳ biến môi trường cũng như giao diện làm việc trong Acad đã có từ Acad2006 , nhưng chức năng gán macro thực thi lệnh khi nháy đúp cho từng loại đối tượng thì chỉ có ở Acad2008 thôi bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo