Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dgqcc

Bảng tra diện tích thép

Các bài được khuyến nghị

Hi, quả nhiên là một sáng tạo để nâng cao tốc độ làm việc.

Bản thân Jin cũng bắt khá nhiều trường hợp chèn các tiện ích cho kỹ sư xây dựng vào trong CAD: có những người làm hẳn một lệnh tính thép trong CAD (Blog Attribute), và gần đây nhất có một thành viên CADViet muốn làm một chương trình tính toán móng cọc trên nền CAD. Tôi nghĩ giám đốc CVU - ssg chắc sẽ rất vui mừng được thu thập để cho vào thư viện CADViet

Nhưng, như là một thói quen, Jin không thích tính toán trên nền CAD, thậm chí ko thích chạy thống kê thép trên cad luôn, vì đơn giản nó sẽ chiếm mất không gian qua sát của mình trên CAD, và không thể PAN bản vẽ khi đang chạy ứng dụng trên nền CAD được, đó là còn chưa nói CAD khó có thể tính toán nhạy bén như Excel.

Cách làm việc của Jin: in hẳn một bảng tra diện tích cột thép dán ngay trước mặt, ngó cái là thấy liền. Để tính thép, khi cần tính hàng loạt thì dùng Excel, không thì code hẳn một chương trình có form với kích thước vừa phải và hiệu ừng luôn nổi tại góc màn hình để tính thép.

Jin không có ý lắm chuyện đâu nhé, mỗi người có một cách làm việc riêng của mình.

Hy vọng bạn sẽ chia sẻ thêm nhiều ứng dụng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

MÌNH CŨNG THƯỜNG LÀM NHƯ JIN. TRƯỚC MẶT MÌNH LUÔN CÓ MỘT BẢNG TRA DIỆN TÍCH THÉP TRÒN, TUY NHIÊN VỚI CÁI NÀY THÌ KHI ĐI CÔNG TRƯỜNG TRA RẤT TIỆN. CÁM ƠN DGQCC ĐÃ CHIA SE CHO ANH EM

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chẳng hiểu lý do gì mình không down được?

Nghĩa là trình duyệt không vào được http://www.thoigianao.com/upfiles/DTT.vlx

Bạn nào có rồi up lại theo link khác giúp mình cái

Thanks

Một link khác để down DTT của dgqcc

Download

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một link khác để down DTT của dgqcc

Download

Cám ơn Jin, mình down được rồi. Mình có vài ý kiến sau:

1) Mình chỉ hiểu các cột DK - đường kính, 1 - diện tích mặt cắt cm2 và KL - khối lượng dài kg/m. Còn các cột khác biểu thị thông số gì? Các bạn có thể giải thích cho mình được không?

2) Nếu chỉ đơn thuần tra bảng thì cần gì chương trình. Cứ cho nó vào *.xls, khi cần có thể edit, bổ sung thoải mái. Nếu muốn open bảng excel đó từ Acad thì chỉ cần 1 lệnh lisp hoặc VB đơn giản. Chương trình, bất kể loại nào (lisp, VB... hoặc ngay cả chính trình Excel), chỉ thật sự hiệu quả khi nó tự tra bảng, tự tính toán, tự xử lý và xuất ra kết quả cuối cùng (hiển thị những kết quả mà người dùng quan tâm, tạo nên các đối tượng AutoCAD...)

3) Mình không biết cụ thể về các tính toán của kỹ sư Xây dựng nhưng cũng hiểu vấn đề ở mức độ tổng quan. Theo mình, các công việc cần tính toán nhiều thì làm như Jin là hợp lý (dùng Excel hoặc lập hẳn một trình VB độc lập). Kết quả cuối cùng, cái nào cần thì cho xuất thẳng qua Acad.

Cả VB lẫn Excel đều có thể làm được việc nói trên. Trước đây mình cũng đã làm khá nhiều ứng dụng cho thiết kế cơ khí theo hướng này. Tuy nhiên, có 1 cái vướng không giải quyết được làm mình nản chí và chuyển sang phát triển theo hướng Lisp. VB nói chung lẫn VB for Excel đều phụ thuộc quá nhiều vào Object Libraries. Trong khi mấy cái này cứ thay đổi xoành xoạch theo từng "đời" của các phần mềm (cả Excel, VB lẫn Acad). Tất nhiên, mình có thể xử lý được trên máy của mình, nhưng nếu share cho người khác dùng thì "runtime error", *.dll not found... loạn xạ lên! Đa số người dùng bình thường không cần biết đến những cái đó, họ chỉ cần những ứng dụng đơn giản, dễ dùng, chỉ bấm là chạy thôi! Lisp thì không bị như vậy, những trình lisp mình lập từ thời R12 đến nay vẫn chạy tốt với Cad2007, 2008!

Mình thấy Jin nghiên cứu khá kỹ về VB và Excel, có tìm ra giải pháp gì cho vấn đề trên không? Ngoài ra, trong diễn đàn Lisp&VBA, hầu như chỉ thấy Lisp! Hay là đề nghị Admin lập riêng hẳn diễn đàn VBA cho nó "khí thế" hơn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
... Tuy nhiên, có 1 cái vướng không giải quyết được làm mình nản chí và chuyển sang phát triển theo hướng Lisp. VB nói chung lẫn VB for Excel đều phụ thuộc quá nhiều vào Object Libraries. Trong khi mấy cái này cứ thay đổi xoành xoạch theo từng "đời" của các phần mềm (cả Excel, VB lẫn Acad). Tất nhiên, mình có thể xử lý được trên máy của mình, nhưng nếu share cho người khác dùng thì "runtime error", *.dll not found... loạn xạ lên! Đa số người dùng bình thường không cần biết đến những cái đó, họ chỉ cần những ứng dụng đơn giản, dễ dùng, chỉ bấm là chạy thôi! Lisp thì không bị như vậy, những trình lisp mình lập từ thời R12 đến nay vẫn chạy tốt với Cad2007, 2008!

Mình thấy Jin nghiên cứu khá kỹ về VB và Excel, có tìm ra giải pháp gì cho vấn đề trên không? Ngoài ra, trong diễn đàn Lisp&VBA, hầu như chỉ thấy Lisp! Hay là đề nghị Admin lập riêng hẳn diễn đàn VBA cho nó "khí thế" hơn?

*.dll hay *.ocx not found là một hạn chế mà ai thiết kế VBA cũng phải cau mày khó chịu, cái lợi thế duy nhất của VB hay VBA là ngôn ngữ lập trình quen thuộc và tính tương tác rất hiệu quả, người viết VBA dễ dàng xây dựng giao diện cũng như tìm cách để trao đổi dữ liệu với các phần mềm khác.

Jin ko có cách khắc phục trở ngại trên, chỉ trốn tránh bằng cách hạn chế hoặc thậm chí không sử dụng các file *.ocx hay *.dll. Tự viết code để xây dựng những Object quái chiêu mà ko cần dùng đến *.ocx. Nhưng chỉ áp dụng được các phần mềm đơn giản (nhưng lại đủ dùng cho chuyện ngành) còn phức tạp hơn thì phải làm bộ cài đầy đủ với một bất lợi khá lớn - dung lượng hầu như > 5MB.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi có 1 file .VLX: bảng tra diện tích thép, share cho mọi người dùng.

Cũng khá hay trong việc chon thép.

Lệnh: DTT.

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/DTT.vlx" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/DTT.vlx</a>

Xin các anh h­ướng dẫn về cách sử dụng DTT.vlx như thế nào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin các anh h­ướng dẫn về cách sử dụng DTT.vlx như thế nào!

Bạn load bằng lệnh AP như load một lisp thông thường. Chạy chương trình bằng lệnh DTT

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
MÌNH CŨNG THƯỜNG LÀM NHƯ JIN. TRƯỚC MẶT MÌNH LUÔN CÓ MỘT BẢNG TRA DIỆN TÍCH THÉP TRÒN, TUY NHIÊN VỚI CÁI NÀY THÌ KHI ĐI CÔNG TRƯỜNG TRA RẤT TIỆN. CÁM ƠN DGQCC ĐÃ CHIA SE CHO ANH EM

=6,165*D^2*10^(-3)

Các bác thử cách này xem nhé

Ra công trường nhỡ mà có thép 12 thiếu thì code “dời” cũng không có bảng tra đâu

Các bác chỉ cần cầm 1 cái máy tính và nhớ cái công thức này, Và cầm máy tính thỉnh thoảng còn tính tiền nữa chứ!

HIHIIHI!!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mạo muội up lại file dtt.vlx. Chi vì file share bị lỗi font nên tôi chữa thành tiêng viêt ko dấu... hehhe ... luong thứ.

down new DTT.vlx

và trathep.vlx lệnh gõ vào commanline sau khi load "trathep"

trathep.vlx

Chỉnh sửa theo tranchan

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn load bằng lệnh AP như load một lisp thông thường. Chạy chương trình bằng lệnh DTT

Lạy chúa trên cao! con đã gần biết cái gọi là lisp nó là cái gì rồi. cảm ơn cadviet nhiều quá đi!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh có thể sửa sao cho khi ta nhập Đk hoặc SL thì ô trọng lượng và diện tích tự tính luôn không - hiện tại phải click thì mới tính. :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lạy chúa trên cao! con đã gần biết cái gọi là lisp nó là cái gì rồi. cảm ơn cadviet nhiều quá đi!!!!

Lisp là cái gì vậy hả bạn, chỉ dùm tôi với được không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo