Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
NDBNGO

Hướng dẫn viết tiếng Viêt trên hội thoại CAD2011

Các bài được khuyến nghị

Sau khi cài Cad2011 vào máy 1 thời gian tôi thấy có 1 số điều sau:

1.Khi viết Vlisp,AUtolisp tôi thường sử dụng các hộp thoại.Các tiện ích đó ,khi sử dụng trên cad2004,2005 thì hiện thi tiếng Việt.Bây giở tôi cài thêm cad2011 chuyển các chương trình này sang thì không hiện thị tiếng Việt. Đồng thời lúc đó mở cad2004,2005 thì bình thường.

Vậy mong các cao nhân hướng dẫn giúp.

2.Việc nữa tôi muốn hỏi ,khi tôi cài đồi thời nhiều cad trên 1 máy tính Ví dụ cad14,cad2011 cho 1 số bạn bè thì nếu tôi cài cad14 trước thì o sao ,còn cài sau (hoặc cài lại do lỗi) thì khi cài cad14 sau mở các bản vẽ tự dộng trên my computer thì các bản vẽ tự dộng chọn cad14 và thường o mở được (vì ít ai dùng định dạng cad14) không muốn dùng open With). Bình thường tôi phải cài lại cad2011 sau khi cài lại cad14 rất mất thời gian. Vậy có cách nào để tôi cài cad14 sau cùng thì mở bản vẽ vẫn hiều là 2011 (o dùng open with).

3.Khi sử dụng menuload để load các chương trình vào thanh tool thì cứ mối lần sử dụng lại phải load lại chứ không nằm ổn định như các cad đời trước.

Mong chỉ giúp.

Ngô Đông Phương Tel 0988529640

Chỉnh sửa theo NDBNGO

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khi viết Vlisp,AUtolisp tôi thường sử dụng các hộp thoại.Các tiện ích đó ,khi sử dụng trên cad2004,2005 thì hiện thi tiếng Việt.Bây giở tôi cài thêm cad2011 chuyển các chương trình này sang thì không hiện thị tiếng Việt. Đồng thời lúc đó mở cad2004,2005 thì bình thường.

Việc nữa tôi muốn hỏi ,khi tôi cài đồi thời nhiều cad trên 1 máy tính Ví dụ cad14,cad2011 cho 1 số bạn bè thì nếu tôi cài cad14 trước thì o sao ,còn cài sau (hoặc cài lại do lỗi) thì khi cài cad14 sau mở các bản vẽ tự dộng trên my computer thì các bản vẽ tự dộng chọn cad14 và thường o mở được (vì ít ai dùng định dạng cad14) không muốn dùng open With). Bình thường tôi phải cài lại cad2011 sau khi cài lại cad14 rất mất thời gian. Vậy có cách nào để tôi cài cad14 sau cùng thì mở bản vẽ vẫn hiều là 2011 (o dùng open with).

Mong chỉ giúp.

trông nick quen quen, hóa ra quen thật, chỉ khác nhau chữ P và B thôi. Pác cũng qua bên này à???????????????????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 nick này ndb,ndp vẫn là mình cả(Diễn đàn nào mình cũng dùng 2 nick này mà).

Mình vào đây lâu rồi ,thậm chí quen rât thân với duy782006 đó.Tôi đã đọc toàn bộ của HTT rồi mà.

Nếu không làm sao có những nhận xét đúng được(đâu thể nói bừa được).

Ngô Đông Phương Tel :0988529640

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 nick này ndb,ndp vẫn là mình cả(Diễn đàn nào mình cũng dùng 2 nick này mà).

Mình vào đây lâu rồi ,thậm chí quen rât thân với duy782006 đó.Tôi đã đọc toàn bộ của HTT rồi mà

Ngô Đông Phương Tel :0988529640

Cái này mới qua tracdiaviet copy đấy ( qua với tư cách là khách chứ ko với cái nick tnmtpc, vì tnmtpc ko còn là thành viên của tracdiaviet):

"Với là tư cách 1 người đang làm trắc địa ,muốn có nhưng làn gió mới ,nhưng công nghệ mới ,phần mềm tiên ích cho 1 ngành mà đang bị bỏ ngỏ (ngoài Hamony đã làm được 1 cái gì đó).Bên địa chính mình không đề cập đến trong bài viết này.

Với những đóng góp của CadViet trong các ngành khác thì cá nhân miễn luận bàn vì không thuộc chuyên môn.Nhưng khi truy cập vào Cadviet,sau hàng tháng ngồi đến 10-15 h 1 ngày ,thì về lĩnh vực trắc địa ngoài những lời mở đầu hoành tráng (LancadVIỆT...)và một số tiện ích nhỏ mà công nhân cũng đã viết và dùng hàng chục năm nay ở các cơ quan tư vấn thì CAdviet chưa đem lại điều gì. Mylish thì được duy nhất dhtc tải lên trang Teso... gì đó ,còn anh em trắc địa tải về cài ,sau đó nhanh chóng gỡ bỏ...

Mặc dù đó là các chương trình tâm huyết ,các tác giả bỏ nhiều thời gian và trí tuệ song do không có thực tế của anh em thực tế sản xuất nên nó là những phần mềm chết,vô giá trị,chết yểu...

Nhiều vấn đề rất nhỏ mà cần thiết cho người lao động đã khẩn thiết kêu nhờ giúp đỡ trên trang CadViet đã rơi vào hư vô,thậm chí nhiều câu trả lời vô trách nhiệm.

Háo hức vào ,tìm hiểu ,mất thời gian đọc ,xem thử nghiệm nhưng cái thu được gần như không có gì .Cái cần thì không có ,cái có thì không cần.Ma trận kiến thức ,ma trận thông tin nhưng cái có giá trị thì quá ít

Bực mình về tập trung lại ,thổi vào anh em công nhân .Đừng đợi trời cứu ,hãy tự cứu mình .Tranh thủ thời gian rỗi hoc thêm về lập trình ,viết nhưng cái minh cần,dùng cho nó hiệu quả .Chưa viết được thì bỏ tiền ra mua các phần mềm của Hài hòa (không dùng crack )để sử dụng.

Trên đời những cái ,xin được cho không thì chẳng bao giờ tốt cả.

Nếu so sánh về trắc địa những cái Cadviet viết với Hamony Co, thì không chỉ là chú kiến so với con voi mà là so với Mặt trời...Chú kiến với quyết tâm cao đi vào tâm mặt trời .

Nhiều thành viên tài năng trên Cadviet đã viết các hướng dẫn lập trình,nhận viết lisp theo yêu cầu vô tư nhưng khi cá nhân gửi yêu cầu thì sau 1 thời gian cái này em bí rồi cái này em không viết được...và lúc ấy công nhân của tôi đã viết xong rồi,dù không có giá trị thương mại nhưng trong cơ quan cũng đỡ tiết kiện thời gian và kinh tế.Nếu để nhận mấy câu ,đang suy nghĩ ,đang bí ,o viết ... thì tôi vào CadViet để làm gì.

Biết bạn cũng trong ngành ,đã xem 1 số bài viết ,bản dịch của bạn về các phần mềm trên môi trường CAD và là người có tâm huyết và hiểu biết. Bạn chắc biết về DPsurvey Của Kim lai với nhưng lời giới thiệu như sấm đông ,nhưng giải thưởng,danh xưng ...với giá không rẻ 4 tr /1 máy ,được mấy ai dùng ,ai sử dụng..dám đọ 1 góc nhỏ của picknet không.

Tôi dám cá rằng để giải quyết mấy cái gạch đầu dòng nhỏ của chú em mới vào ngành tracdailop9 nhờ e cả diễn đàn cadviet cả tháng không có lời giải.

Ngô Đông Phương 0988529640

Nếu có thể gặp bạn Huỳnh Thanh Trúc để trao đổi trực tiếp.

"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi viết Vlisp,AUtolisp tôi thường sử dụng các hộp thoại.Các tiện ích đó ,khi sử dụng trên cad2004,2005 thì hiện thi tiếng Việt.Bây giở tôi cài thêm cad2011 chuyển các chương trình này sang thì không hiện thị tiếng Việt. Đồng thời lúc đó mở cad2004,2005 thì bình thường.

Việc nữa tôi muốn hỏi ,khi tôi cài đồi thời nhiều cad trên 1 máy tính Ví dụ cad14,cad2011 cho 1 số bạn bè thì nếu tôi cài cad14 trước thì o sao ,còn cài sau (hoặc cài lại do lỗi) thì khi cài cad14 sau mở các bản vẽ tự dộng trên my computer thì các bản vẽ tự dộng chọn cad14 và thường o mở được (vì ít ai dùng định dạng cad14) không muốn dùng open With). Bình thường tôi phải cài lại cad2011 sau khi cài lại cad14 rất mất thời gian. Vậy có cách nào để tôi cài cad14 sau cùng thì mở bản vẽ vẫn hiều là 2011 (o dùng open with).

Mong chỉ giúp.

Hề hề hề,

Cái này có nhẽ là do bác cứ khoái enter tới tới khi cài đặt đây mà. Hãy cẩn trọng đọc kỹ các thông báo của Cad khi cài đặt bác sẽ chọn được cái mình cần.

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ô ,bạn lại muốn đem cái không khí diễn đàn đó sang đây sao.Nên del xoá đi không ảnh hưởng cho 1 số thành viên trên cadviet.

Mình không muốn thế nhé.

Còn nếu bạn vẫn thích điều đó, bạn nên mở hẳn topic "Ý kiến Cadviet về mảng trắc địa".Tôi đâu có ẩn danh đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ô ,bạn lại muốn đem cái không khí diễn đàn đó sang đây sao.Nên del xoá đi không ảnh hưởng cho 1 số thành viên trên cadviet.

Mình không muốn thế nhé.

Còn nếu bạn vẫn thích điều đó, bạn nên mở hẳn topic "Ý kiến Cadviet về mảng trắc địa".Tôi đâu có ẩn danh đâu.

Đọc bài của bác tnmtpc tự nhiên em thấy áy náy với bác dữ quá bác NDBNGO à. Đúng là Cái lisp bác nhờ em vẩn bí bác ạ. Vì làm việc với file số liệu cứ khó khó thế nào ấy. Còn cái vụ trải block trong vùng thì em thấy có chủ đề của bạn duan và gải quyết xong rồi đó bác.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chính anh cũng không hiểu sao với tnmtpc .Khi sang 1 diễn đàn cứ như trẻ con ,bán cá giữa chợ thì tnmtpc rất bình tĩnh và có lời mời mời sang đây vì không khí học thuật chuyên nghiệp của diễn đàn CadVIET. vậy mà bây giờ sang đây không hiểu sao tnmtpc lại muốn các điều mình không muốn có ở diễn đàn khác vào diên đàn này.Anh xin lỗi không vì anh nói sai trong bài viết của mình mà anh không muốn xúc phạm 1 cá nhân ai cả.

Rất cảm ơn Duy.

Về block trong vùng anh , bạn anh đã giải quyết từ 1995 từ cad12,14) và cho đến giờ các phần của duan chưa chuyên nghiệp so với bạn mình (thang điểm 6/10 so vơi phần mêm 1995)nhưng bạn anh không muốn và không cho phép anh đưa các phần mềm đó lên(Mình đã hứa với bạn mình).Vì vậy mình muốn các bạn tham gia viết để chứng minh với bạn mình mình răng những gì chúng ta làm 10 mấy năm trước không là gì với lớp trẻ bây giờ cả.Song vẫn chưa có được điêu đó,có lẽ sự ưu đãi và trọng thị trong thời gian đó nhiều nên người viết(cùng 1 độ ngũ giúp việc và phản biện) chỉ toàn tâm toàn ý với việc viết .Phần mềm bạn mình đưa vao chỉ dùng cho cơ quan đã được thưởng khoảng 5 cây vàng (Đủ mua 1 ngôi nhà trong ngõ ,ngoại thành Hà nội ) lúc đó,ngoài lương hàng tháng.

Nhưng về trắc địa trên diên đàn vẫn còn quá yếu,và cả nhưng cái mơi nhất cũng chỉ là sơ khai so với bạn mình từ 1995,mới đi nhưng bước đi đầu tiên trong hành trình ngàn dặm của công tác trắc địa ,bản đồ.Nhưng cũng rất ngợi khen tinh thần học hỏi của họ .Nếu cần mình gửi file video cho các bạn xem điều đó.

Xin cảm ơn tất cả.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chính anh cũng không hiểu sao với tnmtpc .Khi sang 1 diễn đàn cứ như trẻ con ,bán cá giữa chợ thì tnmtpc rất bình tĩnh và có lời mời mời sang đây vì không khí học thuật chuyên nghiệp của diễn đàn CadVIET. vậy mà bây giờ sang đây không hiểu sao tnmtpc lại muốn các điều mình không muốn có ở diễn đàn khác vào diên đàn này.Anh xin lỗi không vì anh nói sai trong bài viết của mình mà anh không muốn xúc phạm 1 cá nhân ai cả.

Rất cảm ơn Duy.

Về block trong vùng anh , bạn anh đã giải quyết từ 1995 từ cad12,14) và cho đến giờ các phần của duan chưa chuyên nghiệp so với bạn mình (thang điểm 6/10 so vơi phần mêm 1995)nhưng bạn anh không muốn và không cho phép anh đưa các phần mềm đó lên(Mình đã hứa với bạn mình).Vì vậy mình muốn các bạn tham gia viết để chứng minh với bạn mình mình răng những gì chúng ta làm 10 mấy năm trước không là gì với lớp trẻ bây giờ cả.Song vẫn chưa có được điêu đó

Nhưng về trắc địa trên diên đàn vẫn còn quá yếu,và cả nhưng cái mơi nhất cũng chỉ là sơ khai so với bạn mình từ 1995,mới đi nhưng bước đi đầu tiên trong hành trình ngàn dặm của công tác trắc địa ,bản đồ.Nhưng cũng rất ngợi khen tinh thần học hỏi của họ .Nếu cần mình gửi file video cho các bạn xem điều đó.

Xin cảm ơn tất cả.

bác hãy đọc lại những lời lẽ của bác đã trích ở trên để xem bác đánh giá thế nào về Cadviet : chỉ là con kiến thôi ư và không giải quyết nổi những gạch đầu dòng của tracdialop9 ?, thực ra tracdialop9 với NDBNGO là một cả thôi . Trên tracdiaviet tôi cũng muốn đóng góp một chút sức mình nhưng được đáp lại là những khẩu khí nặng nề, tôi không đề cao cadviet hơn tracdiaviet nhưng khi tôi đề cập đến những cái đã được đăng ở Cadviet, các bạn (tracdiaviet) có thể qua đó tham khảo, thì được bác "phủ đầu" bằng những lời lẽ như trên. Bác có thể đấnh giá thấp tôi cũng được nhưng với Cadviet thì bác không nên dùng lời lẽ quá khích.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi muốn tất cả là bạn ,và không bao giờ tranh luận điều đó .

Đừng nên đưa chuyện ,tôi là đàn ông .

Chấm đứt đi chuyện vô bổ. Diễn đàn này là nơi học thuật chứ không phải chợ cá .bạn chả từng mong thế sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác NDBNGO. về câu hỏi của bác em có thể trả lời theo hiểu biết của em như sau

1) trong các phiên bản cad từ 2010 trở đi Autodesk không sử dụng nền giao diện cũ nữa. Giao diện mới được xây dựng lại và có vẻ như các menu, hộp thoại... của nó không dùng font hệ thống của Window để hiển thị. Có nghĩa là bản thân cad không tuân theo các thiết lập về menu, hộp thoại của window.

Bảng mã dùng trong menu của cad vẫn là unicode. Vì thế bác nên viết hộp thoại tiếng việt không dấu để dùng cho các bản cad từ 2009 trở đi, nếu không thì bác viết hộp thoại Unicode đi cho lành.

2)

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_USERS\S-1-5-21-1547161642-162531612-1417001333-1003\Software\Classes\.dwg]

@="AutoCAD.Drawing.18"

Bác copy, paste vào notepad rồi save lại với đuôi *.reg. chạy nó là OK

3) vấn đề này em chịu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@NDBNGO: Thêm 1 cách cho câu hỏi số 2 của bác nhưng vẫn lăn tăn vì bác nói là không dùng "Open with" nhưng tôi chỉ đề nghị bác dùng nó 1 lần thôi và nhớ đánh dấu vào ô "Always use the selected program to open this kind of file" lần sau click vào file đó window sẽ tự động gọi cái bác đã selected (WinXP, win khác chắc cũng na ná)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác NDBNGO. về câu hỏi của bác em có thể trả lời theo hiểu biết của em như sau

1) trong các phiên bản cad từ 2010 trở đi Autodesk không sử dụng nền giao diện cũ nữa. Giao diện mới được xây dựng lại và có vẻ như các menu, hộp thoại... của nó không dùng font hệ thống của Window để hiển thị. Có nghĩa là bản thân cad không tuân theo các thiết lập về menu, hộp thoại của window.

Bảng mã dùng trong menu của cad vẫn là unicode. Vì thế bác nên viết hộp thoại tiếng việt không dấu để dùng cho các bản cad từ 2009 trở đi, nếu không thì bác viết hộp thoại Unicode đi cho lành.

Bạn có thể nói cạh viết hộp thoại bằng unicode được không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể nói cạh viết hộp thoại bằng unicode được không

Em nghĩ có lẽ bác cũng là người có kiến thức và kinh nghiệm lâu năm về lập trình, thế nên em xin phep chỉ gợi ý, không hướng dẫn cụ thể. Bác nghiên cứu thêm nhé.

bác chạy đoạn code này và xem kết quả: (alert "Hướng dẫn viết tiếng Viêt trên hội thoại CAD2011")

Vấn đề là làm sao để có thể gõ ra được đoạn code sử dụng bảng mã unicode đó trên dòng command mà không fải dùng cách copy-paste? dòng command hiển thị rất tốt đoạn code, vậy thì fải có cách gõ nó ra. trả lời được câu hỏi này bác sẽ giải quyết được vấn đề. Chúc bác thành công nha :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo