Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ptrkien08

Vẽ quy ước dây xích-bánh xích trong bản vẽ kỹ thuật

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người. Em là thành viên mới của diễn đàn. Rất mong được giúp đỡ :D

Tình hình là em đang bị mắc ở chỗ vẽ cơ cấu truyền động bằng xích cho hai trục cán mì. Em xin hỏi trong vẽ kỹ thuật thì cơ cấu bánh xích khớp vào đĩa xích được vẽ đơn giản như thế nào (hình chiếu cạnh- hình chiếu bằng-hay mặt cắt). Chỉ cần vẽ theo quy ước thôi chứ không cần chi tiết, kích thước không quan trọng. Vấn đề là giúp người đọc hiểu đó là chi tiết truyền động bánh xích và dây xích. Chẳng hạn vẽ quy ước 2 bánh răng ăn khớp thì ta vẽ mặt cắt là hai hình chữ nhật che nhau 1 phần, còn hình chiếu là hai đường tròn có hai đường khuất tiếp xúc đúng không ạ.

Em đang cần giải đáp gấp. Mong mọi người giúp đo84 :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào mọi người. Em là thành viên mới của diễn đàn. Rất mong được giúp đỡ :D

Tình hình là em đang bị mắc ở chỗ vẽ cơ cấu truyền động bằng xích cho hai trục cán mì. Em xin hỏi trong vẽ kỹ thuật thì cơ cấu bánh xích khớp vào đĩa xích được vẽ đơn giản như thế nào (hình chiếu cạnh- hình chiếu bằng-hay mặt cắt). Chỉ cần vẽ theo quy ước thôi chứ không cần chi tiết, kích thước không quan trọng. Vấn đề là giúp người đọc hiểu đó là chi tiết truyền động bánh xích và dây xích. Chẳng hạn vẽ quy ước 2 bánh răng ăn khớp thì ta vẽ mặt cắt là hai hình chữ nhật che nhau 1 phần, còn hình chiếu là hai đường tròn có hai đường khuất tiếp xúc đúng không ạ.

Em đang cần giải đáp gấp. Mong mọi người giúp đo84 :D

Có tài liệu này tuy hơi cũ nhưng chắc bạn dùng tạm được

http://www.mediafire.com/?dvi6yialzw07s3x

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người. Em là thành viên mới của diễn đàn. Rất mong được giúp đỡ :leluoi:

Em đang cần giải đáp gấp. Mong mọi người giúp đo84 biggrin.gif

bạn vẽ được chưa ban...nếu được bạn cho mình tham khảo với..mình đang làm đồ án mà không biết cách biểu diễn bộ truyền theo qui ước thế nào cả>>>>>gui mail binhminhdentunoiem@yahoo.com neu ban gui pm vo yahoo binhminhdentunoiem dùm nhé bạn.cam ơn bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay