Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
funnyzui

AutoCAD 2007,2008,2009,2010. Tốc độ thế nào?

Các bài được khuyến nghị

Xin chào mọi người,

Mình cũng là dân thường xuyên sử dụng cad, nên muốn tham khảo ý kiến của các AE cadviet. Mình lúc trước xài cad 2007,thấy khá ổn định và nhanh. Giờ chuyển sang dùng cad 2008 (do chuyển sang dùng win vista - bản quyền theo máy, và 1 số lisp chỉ sd đc trên cad 2008), mình thấy 1 số lệnh mà cad 2008 tỏ ra rất chậm, không biết là do phiên bản cao hơn nên nặng nề hơn hay do chưa được cấu hình hợp lý. Đơn cử 1 số lệnh sau:

- lệnh layon : bản vẽ kỹ thuật thường khá nhiều,layiso xong layon 1 phát, đợi nó quay quay tầm vài giây hoặc lâu hơn. Mà lệnh này thường xuyên sử dụng mới ác. :D

- lệnh Ctrl+CCtrl+V : nếu copy từ bản vẽ này sang bản vẽ khác, mặc dù khối lượng cóp dán không nhiều, cũng quay quay chừng chục giây, còn khối lượng nhiều 1 chút thì có khi 20-30s hoặc hơn nữa. :D

Không biết các bạn có bị như mình không? Nếu có, có cách khắc phục không? Ngoài 2 cái đó ra, thì mình thấy xài rất ok. Còn cad 2009, 2010 không biết ra sao? 2008 như vầy rồi, không biết mấy chú kia có chậm hơn không nữa???? :D

Mong mọi người bớt chút thgi cho ý kiến nha. Cám ơn mọi người!

TB: ở đây mình không nên bàn đến cấu hình máy nha, vì kinh nghiệm của 1 người cùng máy đó mà xài các phiên bản khác nhau thì mới tương đối rõ được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Kinh nghiệm bản thân cho thấy: Cad2008 xài nhẹ lắm he he. Nhưng mà do bạn cài 2007 rồi gỡ đi, cài lại 2008 nên có lẽ phát sinh lỗi. Thực ra khuyên các bạn đã thạo cad nên xài 2010 có chức năng chỉnh sửa hatch và vài chức năng đơn giàn như quick properties... ngoài ra thấy dùng dấu <(và số) để vẽ đường thằng có góc so với phương ngang là bao nhiêu độ. Nói chung dễ hơn xíu. Còn cấu hình đâu đòi hỏi cao siêu đâu. I3, I7 gì. Mình dual core 2.0 chạy phà phà. Chúc bạn vui vẻ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật khó mà biết được cad nào tốc độ nhanh hơn hay chậm hơn.

Em thường hay PU để xoá bớt những cái không cần thiết trước khi lưu bản vẽ, khi có việc ra khỏi phòng làm việc em tắt máy cho RAM nó nghỉ giải lao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thật khó mà biết được cad nào tốc độ nhanh hơn hay chậm hơn.

Em thường hay PU để xoá bớt những cái không cần thiết trước khi lưu bản vẽ, khi có việc ra khỏi phòng làm việc em tắt máy cho RAM nó nghỉ giải lao.

Mình cũng thường xuyên PU, còn không dùng nữa mình cũng tắt máy hoặc reset, nhưng vấn đề mình mắc phải không nằm ở chổ đó. Dù sao mình cũng cám ơn bạn đã góp ý.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em bắt đầu dùng cad2004 >>2007 >>2009>>2010. cad 2010 khởi động chậm hơn nhưng khi thao tác copy, paste thấy bình thường. Nguyên nhân có thể do cấu hình máy của anh thấp nên copy từ file từ file này sang file khác chậm. hoặc cũng có thể anh mở nhiều chương trình nên tốn nhiều RAM

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em bắt đầu dùng cad2004 >>2007 >>2009>>2010. cad 2010 khởi động chậm hơn nhưng khi thao tác copy, paste thấy bình thường. Nguyên nhân có thể do cấu hình máy của anh thấp nên copy từ file từ file này sang file khác chậm. hoặc cũng có thể anh mở nhiều chương trình nên tốn nhiều RAM

Mình thì không nghĩ như vậy. Mình dùng cad từ đời 2002,04,05,06,07 và giờ thì cad2008. Tất nhiên các version trước thì thấy bình thường theo cấu hình máy lúc đó. Nhưng máy hiện tại, đã dùng cad 2007, gỡ ra và cài lại 2008, cấu hình : Core 2 duo, P8600 (2.4GHz), 4GB Ram, Video card ATI 3670 512MB nên mình nghĩ không thấp đến nỗi mà bị chậm như vậy. Trong cty mình cũng có 1 anh dùng cad2008, Ctrl+C,V xong cũng ngồi đợi như mình :D nên mình phân vân không biết máy bị gì hay do version cad 2008 nó như vậy. Dù sao cũng cám ơn bạn đã góp ý.

Rất mong 1 số ý kiến khác để có cái nhìn tổng quát hơn nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

autocad 2010 chạy rất mượt. Nhưng do không hỗ trợ VBA, nên mấy đồ chơi mình xin được giờ không xài được. Các bạn nào có sử dụng mấy chương trình liên quan đến VBA nên chú ý nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình thì không nghĩ như vậy. Mình dùng cad từ đời 2002,04,05,06,07 và giờ thì cad2008. Tất nhiên các version trước thì thấy bình thường theo cấu hình máy lúc đó. Nhưng máy hiện tại, đã dùng cad 2007, gỡ ra và cài lại 2008, cấu hình : Core 2 duo, P8600 (2.4GHz), 4GB Ram, Video card ATI 3670 512MB nên mình nghĩ không thấp đến nỗi mà bị chậm như vậy. Trong cty mình cũng có 1 anh dùng cad2008, Ctrl+C,V xong cũng ngồi đợi như mình :D nên mình phân vân không biết máy bị gì hay do version cad 2008 nó như vậy. Dù sao cũng cám ơn bạn đã góp ý.

Rất mong 1 số ý kiến khác để có cái nhìn tổng quát hơn nữa.

Trong bản vẽ cad đó có gặp lỗi nên khi Ctrl+C,V nó sẽ load và tính toán hơi đầu lâu có khi mất cả h , nếu gặp trường hợp đó bạn có thể vẽ lại bản vẽ mới tránh Ctrl+C,V phải những bản vẽ lỗi, và có thể khắc phục = cách gõ -scalelistedit -> R (reset) -> Y (yes)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong bản vẽ cad đó có gặp lỗi nên khi Ctrl+C,V nó sẽ load và tính toán hơi đầu lâu có khi mất cả h , nếu gặp trường hợp đó bạn có thể vẽ lại bản vẽ mới tránh Ctrl+C,V phải những bản vẽ lỗi, và có thể khắc phục = cách gõ -scalelistedit -> R (reset) -> Y (yes)

Những vấn đề bạn đề cập mình đã nghĩ tới hết rồi. Nhưng lí do nó không phải vậy. nếu mượn máy khác chạy autocad 2007 thì mọi chuyện sẽ bình thường hết.

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
autocad 2010 chạy rất mượt. Nhưng do không hỗ trợ VBA, nên mấy đồ chơi mình xin được giờ không xài được. Các bạn nào có sử dụng mấy chương trình liên quan đến VBA nên chú ý nha

bạn có thể vào trang web của autodesk để load VBA rồi cài đăt vào! OK liền

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn! Mình đã làm rồi, kq là cad2010 cũng có phần VBA mở rộng nhưng sao không có tác dụng. Nhưng cài thêm cad2008 thì sd được. Thôi, tạm thời vậy cũng đc. "2 tay 2 súng". :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một câu hỏi có thể là ngớ ngẩn:

Bản vẽ CAD trên 2010 có mở được trên CAD 2007 ko các bác?

Hay lại phải mở ở 2010 >>> đổi về 2007???

Chả là công ty em toàn dùng 2007. Em chưa dùng 2010 bao giờ, đang muốn dùng nhưng có chút thắc mắc nho nhỏ này :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một câu hỏi có thể là ngớ ngẩn:

Bản vẽ CAD trên 2010 có mở được trên CAD 2007 ko các bác?

Hay lại phải mở ở 2010 >>> đổi về 2007???

Chả là công ty em toàn dùng 2007. Em chưa dùng 2010 bao giờ, đang muốn dùng nhưng có chút thắc mắc nho nhỏ này :)

Cái anh hỏi đã có người hỏi và đã có lời đáp. anh hãy vào chức năng tìm kiếm của diễn đàn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn! Mình đã làm rồi, kq là cad2010 cũng có phần VBA mở rộng nhưng sao không có tác dụng. Nhưng cài thêm cad2008 thì sd được. Thôi, tạm thời vậy cũng đc. "2 tay 2 súng". :)

Sao lại ko có tác dụng ? vẫn dùng vba bình thường thế ?

Kô thấy mọi người nhắc đến cad 2011 nhỉ ? bản này có 1 số cải tiến mà mình nghĩ là rất hay !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@thienvuong: Mình không biết bạn à. Trước đó xài cad2007, lên 2008,...dùng chương trình thống kê thép (VBA) bình thường. Sau này dùng 2010, quá đã. Nhưng khi đã cài phần VBA mở rộng rồi mà ko dùng chương trình đó được nên đành quay lại thôi. Mình không biết VBA, nên pó tay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã thử cài autocad 2010 ( có license full ) trên hệ điều hành win 7, mình thêm vào menu có dùng VBA nhưng không chạy được, nó đòi license mặc dù mình đã cài đặt luôn module VBA trên trang chủ của autodesk. Bạn nào có cách nào chạy được trên win 7 hoặc vista thì chỉ mình với. Thật xin lỗi nếu mình hỏi không đúng tiêu đề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CAD 2010 ko cần đến nỗi phải i3 i7 gì đâu, máy mình Intel Dual E2200 2x2.0; Ram 1Gb; VGA on Intel GMA 3100, chạy tốt.

Kinh nghiệm của mình về CAD 08 là Ctrl + C => Ctrl + V với Reload Xref dài cổ ra mà chờ.

Dùng lên CAD10 thì lúc mở với tắt bản vẽ hơi chậm chút nhưng các thao tác khác thì ngon lành,CAD 10 còn có thêm quả cầm mép với góc Hatch mà lôi đi lôi lại, rất tiện chỉnh sửa bản vẽ.

Đừng ngại phiên bản mới, cứ cài rồi dùng thử, thấy hay thì dùng luôn, ko thì vẫn quay lại bản cũ được mà.

Bộ cài CAD10 cho Win XP 32bit với Win 7 32 bit là 1, ko cần phải tìm cho win này win kia làm gì cho mệt, trừ khi bạn dùng Win 64 bit

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các pro ơi cho tớ hỏi, cấu hình máy tớ dùng win Xp2, ram 1GB,chip Core 2 Duo 2.2GHZ, CPU E4500, thì có dùng đc Cad 2008 không? Nhân tiện có pro nào update các phiên bản AutoCad(có ghi chú rõ cấu hình máy tương thích nhé) xin cảm ơn !!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

liệu cad 2010 có hỗ trợ VBA ko?nếu nó hỗ trợ thì cần gi fai dow va up?

minh đang dùng cadLT2011 cung ko hỗ trợ giờ dow là đc ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các pro ơi cho tớ hỏi, cấu hình máy tớ dùng win Xp2, ram 1GB,chip Core 2 Duo 2.2GHZ, CPU E4500, thì có dùng đc Cad 2008 không? Nhân tiện có pro nào update các phiên bản AutoCad(có ghi chú rõ cấu hình máy tương thích nhé) xin cảm ơn !!!!!

Cấu hình đấy thì chơi hẳn CAD 10 đi, chứ CAD 08 thì nhằm nhò gì.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn là một kỹ sư, kiến trúc sư thiết kế quan tâm nhiều đến AutoCAD – công cụ hỗ trợ chính cho công việc của mình – thì hẳn bạn cũng sẽ rất quan tâm đến sự phát triển của AutoCAD qua các phiên bản phát triển CAD của hãng Autodesk. Qua mỗi phiên bản phát triển, hãng Autodesk đều mang lại cho người dùng những sự ngạc nhiên , bất ngờ bởi những công cụ hỗ trợ bổ xung, các tính năng mới giúp cho công việc đồ hoạ – thiết kế vốn đã rất khó khăn, trừu tượng trở nên đơn giản đi rất nhiều.

Phần mềm AutoCAD 2011 ra đời với sự nâng cấp từ CAD 2010,hoàn hảo hơn và giúp người dùng tiết kiệm thời gian hơn với công việc thiết kế của mình,

nhiều tính năng mới được bổ xung như các công cụ hỗ trợ 3D, đám mây điểm….

Các tính năng chính được giới thiệu trong AutoCAD 2011:

Tăng cường công cụ mô hình hoá 3D bề mặt:

AutoCAD 2011 Cải thiện bề mặt các công cụ mô hình 3D cho phép bạn để đẩy hoặc kéo khuôn mặt, cạnh, và đỉnh để mô hình hình dạng phức tạp, thêm vào các bề mặt nhẵn, và nhiều hơn nữa. Với các công cụ cho bề mặt, rắn, và mô hình lưới, AutoCAD 2011 giúp bạn linh hoạt hơn và kiểm soát đối với thiết kế 3D của bạn.

Renovations dễ dàng hơn với hỗ trợ điểm Cloud:

Hỗ trợ tối đa đám mây điểm giúp bạn quét các đối tượng dẽ dàng hơn, truy bắt điểm chính xác hơn với sự hỗ trợ hơn 2 tỷ điểm trên màn hình thao tác

Tiết kiệm thời gian tối đa:

AutoCAD 2011 nâng cấp cho bạn thêm một tính năng trong AutoCAD 2010 đó là khả năng suy ra hạn chế, ví dụ khi bạn vẽ một đường thẳng, CAD sẽ mặc định cho nó mối quan hệ với đường thẳng trước đo là song song hay cắt nhau, việc của ban là -nếu chập nhận thì Click, nếu không thì tiếp tục vẽ theo hướng của bạn. Điều này sẽ giúp bạn rất nhiều trong việc vẽ các đối tượng có mối quan hệ tương đồng hoặc giống nhau.

Cấu hình máy của bạn yêu cầu tương đối :

Yêu cầu hệ thống:

* Hệ điều hành Microsoft ® Windows ® 7 Enterprise, Ultimate, Professional hoặc Home Premium

* Windows 7: Dual-Core Intel ® Pentium ® 4 hoặc AMD Athlon ® với 3 GHz hoặc cao hơn, hỗ trợ SSE2.

* 2 GB RAM

* 1,8 GB không gian đĩa cứng để cài đặt

* Hỗ trợ cho độ phân giải màn hình 1024 x 768 chế độ "và" màu sắc trung thực »

* Trình duyệt Microsoft ® Internet Explorer ® 7.0 hoặc sau này

* Cài đặt một đĩa DVD hoặc bằng cách tải về

Bổ sung các yêu cầu cho mô hình 3D:

* Intel Pentium 4 hoặc bộ xử lý AMD Athlon với 3 GHz hoặc cao hơn, hoặc lõi kép Intel hay AMD 2 GHz hoặc cao hơn

* Có ít nhất 2 GB RAM

* Bổ sung 2 GB ổ cứng, ngoài không gian trống cần thiết để cài đặt.

* Video adapter cấp các máy trạm với bộ nhớ ít nhất 128 MB có hỗ trợ độ phân giải màn hình 1280 x 1024, chế độ «màu sắc trung thực», Pixel Shader 3.0 và Microsoft ® Direct3D ®

Các tính năng mới của AutoCAD 2011 được gọi là một bước đột phá thực sự, công nghệ, mà sẽ làm hài lòng hàng triệu người sử dụng của sản phẩm này phần mềm:

* AutoCAD 2011 bây giờ là một tham số, và bây giờ bất kỳ thay đổi giữa các đối tượng được hỗ trợ bởi người sử dụng mối quan hệ xác định. Điều này làm giảm đáng kể thời gian để thực hiện thay đổi cho dự án.

* Sự xuất hiện của các công cụ để làm việc với các hình dạng tùy ý trở thành có thể tạo ra và phân tích phức tạp nhất các đối tượng ba chiều. Ngoài ra, in 3D được hỗ trợ, do đó nó dễ dàng hơn để có được nguyên mẫu và mẫu thử nghiệm vật lý.

* Theo nhu cầu phổ biến của cộng đồng quốc tế của người sử dụng Autodesk (AUGI) trong AutoCAD 2011 tăng cường, với định dạng của PDF. các tập tin PDF có thể được sử dụng làm chất nền, và cải thiện chất lượng nhập khẩu vào PDF. Điều này sẽ tạo thuận lợi cho trao đổi dữ liệu giữa tất cả các bên quan tâm trong dự án.

Sưu tầm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác! cho em hỏi xí,em mới cài cad2010 nhưng chưa quen với cái giao diện cửa menu thanh công cụ, giờ có cách nào chuyển nó có menu như cad2008 không nhi~ !

bác nào bít chỉ em phát koi!

thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[/quot, các pro ơi!

Máy của tui cấu hình: Pentium 4 3.06, Ram 1GB mà vẫn chạy Cad 2010 bình thườngt.ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay