Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
phaivn

Đo kích thước trong auto Cad

Các bài được khuyến nghị

Các anh cho em hỏi với ạ!

Em đang dùng auto Cad 2007, nhưng mỗi khi em sd lệnh đo các kích thước thì không thấy 2 mũi tên và số liệu kích thước đâu cả????

Hóa ra cứ mỗi lần đo lại phải cài đặt ạ. Nhưng mà cứ mỗi lần em thoát ra ngoài rồi lại vào thì mất cái em cài đặt trước đó.

Các bác cho em hỏi là làm thế nào bây giờ ạ?

Cám ơn các bác nhiều nhé!

-------------------------------------

Chủ đề liên quan:

Ghi kích thước trong CAD, Làm sao để text ở giữa

Ghi nhanh các kích thước liên quan bằng 1 lệnh duy nhất có sẵn trong CAD: Qdim, có thể bạn chưa biết

Ghi kích thước trong bản vẽ 3D?

vấn đề sửa lại kích thước trong CAD 2007

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em đang dùng auto Cad 2007, nhưng mỗi khi em sd lệnh đo các kích thước thì không thấy 2 mũi tên và số liệu kích thước đâu cả????

Hóa ra cứ mỗi lần đo lại phải cài đặt ạ. Nhưng mà cứ mỗi lần em thoát ra ngoài rồi lại vào thì mất cái em cài đặt trước đó.

------------Lính mới------

:)

Chu nen Search bai truoc khi mo Topic moi nhe....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

------------Lính mới------

bạn nên tạo một file chuẩn kích thước cho từng loại tỉ lệ và dùng cho các bản vẽ sau này hay dùng một file đã có sẵn và seve as lại thành của mình , lúc đó bạn muốn làm gì trên đây cũng được mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Em đang dùng auto Cad 2007, nhưng mỗi khi em sd lệnh đo các kích thước thì không thấy 2 mũi tên và số liệu kích thước đâu cả????"(phaivn)

"Em đang dùng auto Cad 2007"- Chứng tỏ em đã biết vẽ CAD; "nhưng mỗi khi em sd lệnh đo các kích thước thì không thấy 2 mũi tên và số liệu kích thước đâu cả????" - Điều này chứng tỏ em đã vẽ lơ mơ như người làm thơ gieo vần trên ...cát !? (Giống i...sì ...phóc ngày tôi mới làm quen với...cát. Thú thực với bạn là tôi đã từng không tin là cái màn hình máy tính lại có thể vẽ được bản vẽ trên khổ giấy Ao...)

Câu hỏi của bạn thật khó cho cách trả lời của anh em làng CADViet. Trả lời đơn giản ngắn gọn e rằng... mà trả lời cụ cụ thể tỉ mỉ thì ... Mong bạn thông cảm với anh em CADViêt và đặc biệt thông cảm với câu trả lời của bạn xd_ss9585 :"Chu nen Search bai truoc khi mo Topic moi nhe...."

Tôi xin trả lời bạn vắn tắt về cách thiết lập bản vẽ như sau:

1- Chọn khổ giấy:

Mở Auto Cad:- tại dòng lệnh Command: nhập Mvesetup / Enter............Hiện dòng lệnh: Enable....[No / Yes] <y>: - nhập n /Enter...........Hiện dòng lệnh:Enter...[..../Metric:- nhập m/Enter............Hiện bảng: Enter the scale factor: - nhập tỷ lệ bản vẽ theo (1),(5),(10)[/b]...ví dụ tỉ lệ bản vẽ 1:5 nhập số 5.........Hiện dòng lệnh:Enter the paper width:- nhập chiều ngang bản vẽ ví dụ: 297/Enter.......Hiện dòng lệnh: Enter the paper height:- nhập chiều dọc bản vẽ ví dụ: 210/ Enter.

2- Chọn line style:...

3- Chọn text style...

4 - Chọn dimension style:) Chọn kiểu ghi kích thước cho riêng mình):

Fomat/ Dimension style- hiện bảng ...--->New---->đổi hoặc giữ nguyên tên kiểu ghi kT:"copy of standard"---> Con tinue----> ( gữi nguyên hoặc thay đổi các thông số trong :Lines, Symbols and arrws, text...,,,,,........tại mục Fit ghi tỉ lệ bản vẽ vào dòng: Use overall scale of:(ví dụ tỉ lệ bản vẽ 1:5 nhập số 5) ---> chọn xong 0K---->set curent---->Close.

Tạm thời nói vắn tắt thế đã, có gì vướng mắc bạn hỏi thêm nhé. :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
"Em đang dùng auto Cad 2007, nhưng mỗi khi em sd lệnh đo các kích thước thì không thấy 2 mũi tên và số liệu kích thước đâu cả????"(phaivn)

"Em đang dùng auto Cad 2007"- Chứng tỏ em đã biết vẽ CAD; "nhưng mỗi khi em sd lệnh đo các kích thước thì không thấy 2 mũi tên và số liệu kích thước đâu cả????" - Điều này chứng tỏ em đã vẽ lơ mơ như người làm thơ gieo vần trên ...cát !? (Giống i...sì ...phóc ngày tôi mới làm quen với...cát. Thú thực với bạn là tôi đã từng không tin là cái màn hình máy tính lại có thể vẽ được bản vẽ trên khổ giấy Ao...)

Câu hỏi của bạn thật khó cho cách trả lời của anh em làng CADViet. Trả lời đơn giản ngắn gọn e rằng... mà trả lời cụ cụ thể tỉ mỉ thì ... Mong bạn thông cảm với anh em CADViêt và đặc biệt thông cảm với câu trả lời của bạn xd_ss9585 :"Chu nen Search bai truoc khi mo Topic moi nhe...."

1- Chọn khổ giấy:

Mở Auto Cad:- tại dòng lệnh Command: nhập Mvesetup / Enter............Hiện dòng lệnh: Enable....[No / Yes] <y>: - nhập n /Enter...........Hiện dòng lệnh: Enter...[..../Metric]:- nhập m/Enter............Hiện bảng: Enter the scale factor: - nhập tỷ lệ bản vẽ theo (1),(5),(10)...ví dụ tỉ lệ bản vẽ 1:5 nhập số 5.........Hiện dòng lệnh:Enter the paper width:- nhập chiều ngang bản vẽ ví dụ 972/Enter.......Hiện dòng lệnh: Enter the paper height:- nhập chiều dọc bản vẽ ví dụ 210/ Enter.

3- Chọn text style...

4 - Chọn dimension style:( Chọn kiểu ghi kích thước cho riêng mình):

Fomat/ Dimension style- hiện bảng ...--->New---->đổi hoặc giữ nguyên tên kiểu ghi kT:"copy of standard"--->

Xin lỗi bạn đang viết dở thì mắc việc bận,,,

Cám ơn bác Quoccuong và bác ksgia nhé!

Tạo 1 file chuẩn như thế nào ạ? Các thông số trong Dimstyle cụ thể là thế nào ạ? Mong các bác chỉ giúp em với ạ

em mới tham gia vào làng Cad nên còn lìu tìu lắm ạ, mong các bác chỉ giáo thêm ạ

cám ơn các bác nhiều nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi bạn phaivn!

Tôi muốn gửi cho bạn một File bản vẽ mẫu mà tôi vẫn sử dụng trong công việc hàng ngày để bạn tham khảo. Nhưng không hiểu lỗi do đâu mà suốt từ đêm qua đến tối nay, tôi đã nhiều lần upload lên CADViet mà không được? Bạn có thể ghi lại địa chỉ email, tôi sẽ chuyển file tới cho bạn :)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

một file chuẩn là tuỳ theo mỗi người thôi , thì vào trong mục dimention trong thanh format rồ vào đó chọn các loại kiiểu chữ kiểu của đường kích thước và tỉ lệ bản vẽ nữa, phải tạo kiểu chữ cho đường kích thước nữa, cũng hơi phiền đó, mình thì lấy đại một file nào đó tại một công ty bạn đang công tác là được rồi, làm khác nhiều khi không giống người ta thì ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gửi bạn phaivn!

Tôi muốn gửi cho bạn một File bản vẽ mẫu mà tôi vẫn sử dụng trong công việc hàng ngày để bạn tham khảo. Nhưng không hiểu lỗi do đâu mà suốt từ đêm qua đến tối nay, tôi đã nhiều lần upload lên CADViet mà không được? Bạn có thể ghi lại địa chỉ email của bạn, để tôi sẽ chuyển file tới cho bạn :)

Vâng!

Thế thì em cảm ơn bác ksgia nhiều. Địa chỉ email của em là : vanphaiks17@yahoo.com

Bác gửi cho em với nhé. Em cảm ơn bác nhiều nhé. Kính bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gửi bạn phaivn!

Tôi muốn gửi cho bạn một File bản vẽ mẫu mà tôi vẫn sử dụng trong công việc hàng ngày để bạn tham khảo. Nhưng không hiểu lỗi do đâu mà suốt từ đêm qua đến tối nay, tôi đã nhiều lần upload lên CADViet mà không được? Bạn có thể ghi lại địa chỉ email của bạn, để tôi sẽ chuyển file tới cho bạn :)

Bác gửi cho em với, địa chỉ email của em là: buivan.hg@gmail.com

Cảm ơn bác nhiềi lắm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Chọn khổ giấy:

Mở Auto Cad:- tại dòng lệnh Command: nhập Mvesetup / Enter............Hiện dòng lệnh: Enable....[No / Yes] <y>: - nhập n /Enter...........Hiện dòng lệnh:Enter...[..../Metric:- nhập m/Enter............Hiện bảng: Enter the scale factor: - nhập tỷ lệ bản vẽ theo (1),(5),(10)[/b]...ví dụ tỉ lệ bản vẽ 1:5 nhập số 5.........Hiện dòng lệnh:Enter the paper width:- nhập chiều ngang bản vẽ ví dụ: 297/Enter.......Hiện dòng lệnh: Enter the paper height:- nhập chiều dọc bản vẽ ví dụ: 210/ Enter.

3- Chọn text style...

4 - Chọn dimension style:cheers: Chọn kiểu ghi kích thước cho riêng mình):

Fomat/ Dimension style- hiện bảng ...--->New---->đổi hoặc giữ nguyên tên kiểu ghi kT:"copy of standard"---> Con tinue----> ( gữi nguyên hoặc thay đổi các thông số trong :Lines, Symbols and arrws, text...,,,,,........tại mục Fit ghi tỉ lệ bản vẽ vào dòng: Use overall scale of:(ví dụ tỉ lệ bản vẽ 1:5 nhập số 5) ---> chọn xong 0K---->set curent---->Close.

Tạm thời nói vắn tắt thế đã, có gì vướng mắc bạn hỏi thêm nhé. :cheers:

thế làm sao để mấy lần sau không cần phải cài đặt lại cấu hình ghi kích thước nữa bạn. mấy bước bạn chỉ thì mình đã biết rồi nhưng mỗi lần vẽ lại bản vẽ mới thì phải cài đặt lại.không biết có cách nào save lại không để sau này đỡ mất công chỉnh đi chỉnh lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng ACAD center, hi hi. Hay dùng tổ hợp crt+2 để mở và bạn chọn đường dẫn bản vẽ mà có Dim mà bạn đã thiết lập, hoặc layer hay block hay linetype....dùng drag and drop kéo thả như SamSung Ostar vậy he he. Nhúng nó vào bản vẽ mới. Chúc bạn tìm hiểu thêm trên CADVIET thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thế làm sao để mấy lần sau không cần phải cài đặt lại cấu hình ghi kích thước nữa bạn. mấy bước bạn chỉ thì mình đã biết rồi nhưng mỗi lần vẽ lại bản vẽ mới thì phải cài đặt lại.không biết có cách nào save lại không để sau này đỡ mất công chỉnh đi chỉnh lại

chào bạn

vậy giờ nếu mình muốn vẽ nhiều tỉ lệ trên bản vẽ đó vd ban mvsetup chon tỉ lệ 1/ 20 giờ muốn vẽ 1/100 thì làm sao. mình wen làm bằng lệnh sc, mình vẫn vẽ binh thuog tren ban ve 1/20 rkhi ve xong minh scale xuog 1/5 lan con trong d thi mình chỉnh scale factor lên 5 còn các thông số khác vẫn giữ nguyên. bạn có cách nào ma k cần dùng đến lệnh sc mà vẫn vẽ dc tỉ le khác nhau k thank ban trc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã gửi ... đến địa chỉ email của hai bạn phaivn và hungbv. Hôm nay mới upload được!

http://www.cadviet.com/upfiles/KHUNG_TEN___Copy.dwg

anh ơi gửi cho em xin một bản nha gmail của em builuong282bn@gmail.com

em cảm ơn anh nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã gửi ... đến địa chỉ email của hai bạn phaivn và hungbv. Hôm nay mới upload được!

http://www.cadviet.com/upfiles/KHUNG_TEN___Copy.dwg

anh ơi gửi cho em 1 bản em bản anh up lên cad việt em khong download được dạo này sever bị làm sao ý.gmail của em là doanthephuong1804@gmail.com .em cảm ơn anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cac bác cho em hỏi luôn em đang là sinh viên nên chưa hiểu khi ra ngoài đi làm thì bản vẽ đạt chiếu cao tex là bao nhiêu lâu nay em đang vẽ là khi in ra tex cao 2.5mm nhưng xem nhiều bản vễ của mấy anh đi làm thấy đễ tex khác nhau quá không biết đi làm có quy định nào về bản vẽ ko

(bác có bản nào đặt tex chuẩn gửi vào mail cho e dc ko "lecuongxd.90@gmail.com"em cam on cac bac

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bạn

vậy giờ nếu mình muốn vẽ nhiều tỉ lệ trên bản vẽ đó vd ban mvsetup chon tỉ lệ 1/ 20 giờ muốn vẽ 1/100 thì làm sao. mình wen làm bằng lệnh sc, mình vẫn vẽ binh thuog tren ban ve 1/20 rkhi ve xong minh scale xuog 1/5 lan con trong d thi mình chỉnh scale factor lên 5 còn các thông số khác vẫn giữ nguyên. bạn có cách nào ma k cần dùng đến lệnh sc mà vẫn vẽ dc tỉ le khác nhau k thank ban trc.

Chào bạn,

Nếu bản vẽ có nhiều tỉ lệ, bạn nên tạo số lượng kiểu kích thước tương ứng với số tỉ lệ bạn cần. Tuỳ thuộc bạn in trong không gian Mô hình (Model) hay trong không gian giấy (Layout) mà cần phải thay đổi biến "Dimscale" (nếu in trong Layout, dùng Viewport cho từng đối tượng có tỉ lệ khác nhau) hoặc biến "Dimlfac" (scale (thay đổi tỉ lệ đối tượng có tỉ lệ này theo đối tượng có tỉ lệ chung của bản vẽ).

Thân,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng ACAD center, hi hi. Hay dùng tổ hợp crt+2 để mở và bạn chọn đường dẫn bản vẽ mà có Dim mà bạn đã thiết lập, hoặc layer hay block hay linetype....dùng drag and drop kéo thả như SamSung Ostar vậy he he. Nhúng nó vào bản vẽ mới. Chúc bạn tìm hiểu thêm trên CADVIET thành công!

bạn ơi cho t hỏi lấy "chọn đường dẫn bản vẽ mà có Dim đã thiết lập"ở chỗ nào vậy

cả"Nhúng nó vào bản vẽ mới" thì nhúng như thế nào....

mình mới dùng cad nên k biết mấy.hj

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác giúp đơ e chút xíu:tình hình là thế này hôm qua hôm kia không sao ca hôm nay mở pc nên thì trời pan không dùng đc với chuột nh xử lí đc đến khi dli thi hiện ra 2 đường song song e co hình ảnh làm bằng chứng nhờ các bác nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác giúp đơ e chút xíu:tình hình là thế này hôm qua hôm kia không sao ca hôm nay mở pc nên thì trời pan không dùng đc với chuột nh xử lí đc đến khi dli thi hiện ra 2 đường song song e co hình ảnh làm bằng chứng nhờ các bác nhé

http://www.cadviet.com/upfiles/3/50620_untitled.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đang học cad, các members cho mình hỏi chút về Dim, khi dùng dim ví dụ như đo kích thước một đường thẳng sao mình không thấy hiện lên mũi tên và kích thước như trong sách mà chỉ như mọt hình chữ nhật mặc dù đã cài đăt dim style. Mong các member giúp đỡ !

thank các bác nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đang học cad, các members cho mình hỏi chút về Dim, khi dùng dim ví dụ như đo kích thước một đường thẳng sao mình không thấy hiện lên mũi tên và kích thước như trong sách mà chỉ như mọt hình chữ nhật mặc dù đã cài đăt dim style. Mong các member giúp đỡ !

thank các bác nhiều !

Có thể bạn đặt tỉ lệ quá nhỏ. Gởi bản vẽ lên mới biết chính xác được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình chữ nhật bao quanh con số kích thước hả bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình gửi file các bác xem rồi chỉ cho mình với nhé ! thanks các bác trước nhé !

Hình chữ nhật bao quanh con số kích thước hả bạn?

không bạn ah ! không có con số mà cũng không có cả những mũi tên ! :(

mình gửi file gọi là ví dụ thôi nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo