Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Em dùng ‘ dce’ để vẽ đường tâm của đường tròn nhưng nó quá nhỏ so với bán kính đường tròn. Em phải cải thiện nó bằng ‘ SC’ nhưng như thế thì phức tạp quá. Có cách nào chỉnh để tỷ lệ đường tâm so với bán kính không? Các bác giúp em vứi. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em dùng ‘ dce’ để vẽ đường tâm của đường tròn nhưng nó quá nhỏ so với bán kính đường tròn. Em phải cải thiện nó bằng ‘ SC’ nhưng như thế thì phức tạp quá. Có cách nào chỉnh để tỷ lệ đường tâm so với bán kính không? Các bác giúp em vứi. Thanks!

Chưa hiểu ý bạn.

Tại sao lệnh scale lại cải thiện được ký hiệu tâm đường tròn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa hiểu ý bạn.

Tại sao lệnh scale lại cải thiện được ký hiệu tâm đường tròn?

Sorry bac! em noi khong ro rang.

Em dùng SCALE để tăng kích thước của hai đường tâm đường tròn sau khi em sử dụng lệnh CENTER MARk ấy mà. Vì khi dùng center mark hai dường tâm nó bé tý tẹo ấy mà. Có cách nào để cho mỗi lần vẽ thì đường tâm có độ dài tương xứng với bán kính các đường tròn khác nhau không ạ. Ví dụ như ta dụ như ta đặt lại tỷ lệ giữa chiều dài đường tâm và bán kính đường tròn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu trên bản vẽ cần phải vẽ với nhiều đường tròn hoặc Bulông + đai ốc thì vấn đề như bạn nêu quả là mất nhiều thời gian.Tôi thường xử lý vụ này như sau:

1- Vẽ đường tròn đường kính 10 mmm , hoặc bu lông + đai ốc M10, có kẻ đường tâm làm mẫu rồi đặt Block.

2- Khi cần thì lấy Block đó ra sử dụng bằng cách Scale.

Ví dụ: khi cần vẽ đường tròn đường kính 25 hoặc bu lông+ đai ốc M25, bạn thực hiện lệnh Scale rồi nhập : 25/10 vào dòng lệnh sau:

Specify Scale Factor Or [Copi / Reference] <....> : 25/10 rồi Enter là ổn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay