Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xd_ss9585

Tại sao không (UNI,IN và SU) được?

Các bài được khuyến nghị

Cho em hỏi :

Tại sao không thể dùng các lệnh (UNI ,IN ,SU) cho các khối Solid tạo từ lệnh 3D...Chẳng hạn,em tạo 2 khối BOX và SPHERE giao nhau.Tuy nhiên khi dùng các lệnh trên toàn báo lỗi sau"

"Command: su

SUBTRACT Select solids and regions to subtract from ..

Select objects: 1 found

Select objects: Select solids and regions to subtract ..

Select objects: No solids or regions selected."

Cảm ơn các bác trước!! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

"Command: su

SUBTRACT Select solids and regions to subtract from ..

Select objects: Select solids and regions to subtract ..

Select objects: No solids or regions selected."(xd_ss9585)

Bạn chọn hai lần cùng một đối tượng nên CAD báo lỗi trên

Bạn thử làm lại xem có được không?

Khi đã có hình vẽ bởi lệnh BOX và SPHERE giao nhau, bạn gõ lệnh SU rồi chọn hình SPHERE sau đó chọn hình BOX (hoặc ngược lại là ổn.

Lưu ý:- Sau khi gõ lệnh Subtract chọn hình cầu / enter, sau đó chọn tiếp khối lập phương / Enter.

- Sau khi gõ lệnh Union hoặc Intersect: chọn đồng thời cả cả 2 hình vẽ giao nhau / Enter.

:)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chọn hai lần cùng một đối tượng nên CAD báo lỗi trên

Bạn thử làm lại xem có được không?

Khi đã có hình vẽ bởi lệnh BOX và SPHERE giao nhau, bạn gõ lệnh SU rồi chọn hình SPHERE sau đó chọn hình BOX (hoặc ngược lại là ổn.

Lưu ý:- Sau khi gõ lệnh Subtract chọn hình cầu / enter, sau đó chọn tiếp khối lập phương / Enter.

- Sau khi gõ lệnh Union hoặc Intersect: chọn đồng thời cả cả 2 hình vẽ giao nhau / Enter.

:)

OKIES >THANK...ksgia (Tui gà quá???): Tuy nhiên ,chỉ có thể (UNI,IN,SU) của 2 BOX thôi chứ 1 BOX và 1 SPHERE thì ko được? ksgia thử làm xem...hay Cad2k2 của tui bị lỗi nhỉ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi chắc chắn là không thể dùng được các lệnh (SU,UNI,IN) cho khối 3D có sẵn (BOX,CONE,SPHERE...).Hay CAD2k7 của tôi bị lỗi gì nhỉ?Chưa tìm ra???

Ý của Ksg là vẫn dùng bình thường như các Solid mình tạo ra ah ( từ EXT,LOFT...) hả???

Đọc đến đây thì tôi đã hình dung ra lỗi xảy ra với ACAD của xd_ss9585!

Bạn thử dùng lệnh list rồi chọn đối tượng 3D có sẵn của bạn, xem dòng đầu tiên của nó là chữ POLYLINE hay 3DSOLID. Nếu đúng là POLYLINE thì không thể dùng các lệnh SU, UNI, IN được.

Bạn lưu ý rằng: trong AutoCAD có 2 loại khối có sẵn (BOX,CONE,SPHERE...) là POLYLINE MESH và 3DSOLID.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đọc đến đây thì tôi đã hình dung ra lỗi xảy ra với ACAD của xd_ss9585!

Bạn thử dùng lệnh list rồi chọn đối tượng 3D có sẵn của bạn, xem dòng đầu tiên của nó là chữ POLYLINE hay 3DSOLID. Nếu đúng là POLYLINE thì không thể dùng các lệnh SU, UNI, IN được.

Bạn lưu ý rằng: trong AutoCAD có 2 loại khối có sẵn (BOX,CONE,SPHERE...) là POLYLINE MESH và 3DSOLID.

Gửi bác Hoành :

Command: 3d

Initializing... 3D Objects loaded.

Enter an option

[box/Cone/DIsh/DOme/Mesh/Pyramid/Sphere/Torus/Wedge]: B

Specify corner point of box:

Specify length of box:

Specify width of box or [Cube]:

Specify height of box:

Specify rotation angle of box about the Z axis or [Reference]:

Command:

Command: li

LIST

Select objects: POLYLINE Layer: "0"

Space: Model spaceÝ của bác có phải là chữ POLYLINE này không ? Sao em chọn BOX (ko phải 3ĐSOLID mà vẫn SU ngon lanh hả bác Hoành

Cảm ơn bá trước ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gửi bác Hoành :

Ý của bác có phải là chữ POLYLINE này không ? Sao em chọn BOX (ko phải 3ĐSOLID mà vẫn SU ngon lanh hả bác Hoành

Cảm ơn bá trước ...

Đúng vậy! Lệnh 3D dùng để tạo POLYLINE MESH.

Để tạo khối solid, bạn phải dùng lệnh Box, Cone, Pyramid, Sphere, Torus, Wedge trực tiếp dưới dòng lệnh command (chứ không thông qua lệnh 3D).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng vậy! Lệnh 3D dùng để tạo POLYLINE MESH.

Để tạo khối solid, bạn phải dùng lệnh Box, Cone, Pyramid, Sphere, Torus, Wedge trực tiếp dưới dòng lệnh command (chứ không thông qua lệnh 3D).

OKIE!!! Chúc bác Hoành thứ 7 vui vẻ...mà sao bác toàn ngồi trả lời anh ưm nhiều vậy nhỉ???Thứ 7 bác phải đi tán gái chứ...Trời đẹp thế này ,cùng tại bác giải thích hay quá nên em không còn thời gian đi thăm "em út" đấy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ah ,làm bác Hoành tiếp đây :

Em chư rõ lắm về lệnh Separate ...bác có thể nói rõ 1 chức năng hay nhất của "tên " này không ?Hình như nó giúp rất nhiều để Edit Solid3D thì phải ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"OKIES >THANK...ksgia (Tui gà quá???): Tuy nhiên ,chỉ có thể (UNI,IN,SU) của 2 BOX thôi chứ 1 BOX và 1 SPHERE thì ko được? ksgia thử làm xem...hay Cad2k2 của tui bị lỗi nhỉ???"(xd_ss9585)

Tôi vẫn làm được bình thường ,(UNI,IN,SU) được 1 BOX và 1 SPHERE một cách bình thường trên CAD2007 và 2004 ( bạn nên xem lại cách thao tác của mình... hoặc cài đặt lại CAD)

(Sửa lỗi " Subtrat = Subtract)

:) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay