Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
VoHoan

Dịch tuyến thiết kế trên mặt bằng

Các bài được khuyến nghị

Ai có thâm niên thiết kế đường cho mình hỏi với?

Khi mình dùng lệnh "DT" để dịch tuyến thiết kế sang vị trí mới thì được, nhưng khi vẽ lại trắc dọc thì cao độ tự nhiên của tim tuyến không thay đổi (vẫn là cao độ trong file số liệu khảo sát *.NTD). Vậy có cách nào để cập nhật lại cao độ cho tuyến mới dịch đi được không nhỉ?

Ý đồ của mình dịch tuyến là để thiết kế mương dọc (đường đô thị), lấy cao độ, tính khối lượng đào mương và đất đắp trả vào mương. Không biết cách mình làm có đúng nữa không, nếu ai có cách j hay hơn chỉ giúp luôn.

Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Ai có thâm niên thiết kế đường cho mình hỏi với?

Khi mình dùng lệnh "DT" để dịch tuyến thiết kế sang vị trí mới thì được, nhưng khi vẽ lại trắc dọc thì cao độ tự nhiên của tim tuyến không thay đổi (vẫn là cao độ trong file số liệu khảo sát *.NTD). Vậy có cách nào để cập nhật lại cao độ cho tuyến mới dịch đi được không nhỉ?

Ý đồ của mình dịch tuyến là để thiết kế mương dọc (đường đô thị), lấy cao độ, tính khối lượng đào mương và đất đắp trả vào mương. Không biết cách mình làm có đúng nữa không, nếu ai có cách j hay hơn chỉ giúp luôn.

Xin cảm ơn!

Có cao thủ nào giúp mình với, đang cân thiết kế đên cuối tuần phải có hồ sơ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có cao thủ nào giúp mình với, đang cân thiết kế đên cuối tuần phải có hồ sơ!

sau khi bạn thực hiện xong thao tac DT, bạn cần gõ lệnh RL, sau đó bạn thử xuất lại TD xem thế nào, nếu bạn up file lên và yêu cầu thì anh em sẽ tìm hiểu được chi tiết hơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sau khi bạn thực hiện xong thao tac DT, bạn cần gõ lệnh RL, sau đó bạn thử xuất lại TD xem thế nào, nếu bạn up file lên và yêu cầu thì anh em sẽ tìm hiểu được chi tiết hơn

Mình đã làm như vậy rồi nhưng không đc, bạn thử làm với 1 file *.NTD của Nova là thấy ngày mà. Khi dùng lênh "T" để dán cao độ và bình đồ tuyến rồi vẽ trắc dọc lên. Cùng với bình đồ tuyến đó dùng lện "DT" dể dịch tuyến lệch đi 1 khoảng rồi vẽ lại trắc dọc mới thì 2 trắc dọc cũ và mới không thay đổi j, mặc dù đã dùng lệnh "RL"?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách làm của VoHoan chắc chắn là không được.

Bạn có thể hiểu đại khái thế này. Trong nova, cọc trên tuyến là đối tượng gốc, nó chứa luôn toàn bộ thông tin trắc ngang (cao độ, khoảng cách lẻ, tên cọc, số điểm mia...). Nova vẽ trắc dọc và trắc ngang từ những thông tin này. các điểm cao độ (màu vàng) khi chạy từ file ntd ra không có ý nghĩa gì về mặt dữ liệu bình đồ tuyến. Chính vì thế dù bạn có dịch tuyến đi đâu thì dữ liệu trắc ngang của từng cọc cũng không hề thay đổi. và tất nhiên như thế trắc dọc cũng giữ nguyên như cũ.

mặt khác việc bạn dịch tim tuyến ra vị trí mương dọc cũng không chính xác. tuyến của mương dọc không hề giống tuyến tại tim đường. (bạn phải offset tim tuyến ra vị trí mương mới chính xác - nó giống như sự khác nhau của việc copy 1 đường cong và offset 1 đường cong ấy)

Trong trường hợp của bạn có thể giải quyết theo 1 trong 2 cách sau:

Cách 1:

- offset tim tuyến để có được tim mương.

- chạy lại lưới tam giác và chèn cọc cho tuyến mương.

(cách này thường không chính xác nếu bạn chỉ có số liệu từ file ntd mà không có bình đồ với các điểm cao độ và đường đồng mức)

Cách 2:

- offset tim tuyến để có tim mương.

- sau đó bạn dịch cọc về vị trí tim mương bằng lệnh KD. (cách này dữ liệu trắc ngang của cọc vẫn không hề thay đổi nhưng vị trí tim của trắc ngang sẽ được dịch từ tim đường tới tim mương, vì thế cách này gần như chính xác tuyệt đối. tuy nhiên nếu làm cách này bạn sẽ phải thực hiện thủ công nhiều hơn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách 2:

- offset tim tuyến để có tim mương.

- sau đó bạn dịch cọc về vị trí tim mương bằng lệnh KD. (cách này dữ liệu trắc ngang của cọc vẫn không hề thay đổi nhưng vị trí tim của trắc ngang sẽ được dịch từ tim đường tới tim mương, vì thế cách này gần như chính xác tuyệt đối. tuy nhiên nếu làm cách này bạn sẽ phải thực hiện thủ công nhiều hơn)

Mình sẽ thử làm theo cách 2 của 'Thaistreetz' xem sao, giờ cũng hết h rồi mai mình thử sau.Cam ơn ban nhe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo mình thì khi có tuyến rồi muốn làm mương thì nên sang topo, vì sang topo lập lưới tam giác xong là nó nhận cao dộ mà, trên nova thì mình chưa biết!!!hjhj

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo