Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
transduc

Xin các anh chỉ giáo về trình tự thiêt kế kè

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác, tình hình là e được giao thiết kế một đoạn kè mà từ trước đến giờ chưa có kinh nghiệm về món này, bác nào đã làm qua rùi xin chỉ giáo giúp e về trình tự thiết kế. Cám ơn

Đây là file gốc: http://www.cadviet.com/upfiles/3/binh_do_trac_tuyen_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Pác ơi, cái nì bác nên dùng phần mềm chuyên dụng đi. Đo khảo sát trắc dọc trắc ngang, cao độ 2 bờ gì đó. Làm như pác như thế thì chỉ có nc húp chao khi xong công trình . :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Pác ơi, cái nì bác nên dùng phần mềm chuyên dụng đi. Đo khảo sát trắc dọc trắc ngang, cao độ 2 bờ gì đó. Làm như pác như thế thì chỉ có nc húp chao khi xong công trình . :(

em đang học việc mà bác, chưa có mấy kinh nghiệm nên mới cần học hỏi thêm. :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ly_thang ơi, theo mình bạn không nên nói vậy.Không biết bạn muốn nói phần mềm chuyen dụng là phần mềm gì nhỉ, không có số liệu khảo sát trắc dọc trắc ngang và cao độ hai bờ thì không biết bạn định thiết kế như thế nào.Nếu có phần mềm nào làm được những số liệu này cũng như cung cấp được số liệu của kè thì đúng là phần mềm rất tuyệt, bạn nên chia sẽ cho mọi người( nếu có thể).

Theo mình thì thiết kế kè này trước tiên bạn cần đánh giá được nguyên nhân hư hỏng và mục đích xây dựng kè.

1. Nếu kè này dùng chống xói lở và mặt cắt lòng sông không dốc bạn có thể dùng kè đá hộc xây.

2. Nếu xảy ra tình trạng trượt mái taluy bờ kè thì bạn cần xác định cung trượt nguy hiểm ( có thể dùng Slope) sau đó bạn gia cố mái taluy bị trượt này( có thể dùng cừ lá thép hoặc cừ bêtông tiền áp đóng qua cung trượt ) sau đó kiểm toán lại khả năng chịu lực của cừ ( không bị áp lực đất sau lưng tường cừ làm phá hoại cừ).

3. Ngoài ra bạn có thể sử dụng tường chắn để gia cố

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nên tham khảo các công trình đã làm của các Bác đi trước. Cộng vào đó là đọc thêm tài liệu về TCXD thiết kế đê, kè, đập...

bro này chuẩn nè!! :()

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay