Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Tính năng hay của Block

Các bài được khuyến nghị

Em tạo 1 block với thuộc tính Visibility, 1 cái hiện hình tròn, 1 cái hiện hình vuông

Em sao chép block đó ra làm nhiều dãy. Vấn đề đặt ra là làm sao mình quét chọn được các đối tượng 1 lần rồi cho nó chuyển thành hình tròn hay hình vuông, chứ phải nhấn vào từng block rồi thay đổi thì mất thời gian lắm.

anh nào có ý kiến hay giúp đỡ giùm em với.

Em gởi kèm file CAD

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em tạo 1 block với thuộc tính Visibility, 1 cái hiện hình tròn, 1 cái hiện hình vuông

Em sao chép block đó ra làm nhiều dãy. Vấn đề đặt ra là làm sao mình quét chọn được các đối tượng 1 lần rồi cho nó chuyển thành hình tròn hay hình vuông, chứ phải nhấn vào từng block rồi thay đổi thì mất thời gian lắm.

anh nào có ý kiến hay giúp đỡ giùm em với.

Em gởi kèm file CAD

Chọn hết tất cả, bấm Ctrl + 1 để mở bảng Properties chọn dòng Visible ở cuối cùng đấy, chuyển thành "vuong"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những ứng dụng Block quá tuyệt! Nhưng sao tớ làm rồi, mà sao copy qua bản vẽ khác nó lại bình thường (ko có hiệu ứng Block như tớ đã làm). Các cao thủ giúp tớ với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những ứng dụng Block quá tuyệt! Nhưng sao tớ làm rồi, mà sao copy qua bản vẽ khác nó lại bình thường (ko có hiệu ứng Block như tớ đã làm). Các cao thủ giúp tớ với!

Mình mới nghe thấy trường hợp này. Có lẽ chưa để ý kỹ. Bạn vui lòng up cả 2 file đó lên diễn đàn đc k ^^ Tò mò quá :")

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thiết lập Insertion scale trong lệnh UNits giữa 2 bản vẽ là giống nhau về đơn vị. Chú ý tỉ lệ Scale X, Scale Y và Scale Z đều bằng 1 hết thì mới hiển thị tính năng động của Block được. Cái này đôi lúc nó thế. cũng chưa hiểu tại sao.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thiết lập Insertion scale trong lệnh UNits giữa 2 bản vẽ là giống nhau về đơn vị. Chú ý tỉ lệ Scale X, Scale Y và Scale Z đều bằng 1 hết thì mới hiển thị tính năng động của Block được. Cái này đôi lúc nó thế. cũng chưa hiểu tại sao.

Chúc bạn thành công.

Chỉ cần ScaleX = ScaleY = ScaleZ là được, ko cần phải = 1.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ cần ScaleX = ScaleY = ScaleZ là được, ko cần phải = 1.

Bạn thử xem file này xem nhé :

http://www.cadviet.com/upfiles/3/gp.dwg

Đây là mấy cái Block động của bạn gp14. Nó đã bị mất tính năng "động" vì lý do ScaleX = ScaleY = ScaleZ khác 1.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử xem file này xem nhé :

http://www.cadviet.com/upfiles/3/gp.dwg

Đây là mấy cái Block động của bạn gp14. Nó đã bị mất tính năng "động" vì lý do ScaleX = ScaleY = ScaleZ khác 1.

Những block có sẵn trong bản vẽ vì lý do gì mất tính năng "động" mình chưa biết nhưng bạn thử Insert thêm 1 trong những block đó và scale nó để ScaleX = Y = Z nhưng khác 1 thử coi nó còn "động" ko. Mình đã test và chắc chắn nó vẫn "động".

Còn phần tại sao nó mất tính động sẽ tìm hiểu.

p/s: Mình xài AutoCAD 2010

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xài Cad version bao nhiêu? và Block được tạo bằng CAD version bao nhiêu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những block có sẵn trong bản vẽ vì lý do gì mất tính năng "động" mình chưa biết nhưng bạn thử Insert thêm 1 trong những block đó và scale nó để ScaleX = Y = Z nhưng khác 1 thử coi nó còn "động" ko. Mình đã test và chắc chắn nó vẫn "động".

Còn phần tại sao nó mất tính động sẽ tìm hiểu.

p/s: Mình xài AutoCAD 2010

Thử nhiều rồi bạn ạ. Những block có sẵn trong bản vẽ hoặc chèn từ bản vẽ ngoài.

Tue_NV gửi thêm 1 file nữa. Đây là block động của bạn PhamNgocTu trong chương trình Thống kê thép sàn, nó bị mất tính năng "động"

http://www.cadviet.com/upfiles/3/error_1.dwg

Điều kì lạ của file này là khi thiết lập SCALE X = Y = Z = 1, thì scale với các tỉ lệ khác thì

block sẽ có tính năng "động". Cái này làm lúc được, lúc không?

Các Chương trình của Detailing có sử dụng Block Dynamic nên block động cũng sẽ bị cái này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xem cái này thử:

http://www.youtube.com/watch?v=CNrHwL5Rsyg

p/s: Mình cũng đã tìm ra 1 cách làm cho Dynamic Block mất tính động mặc dù ScaleX = ScaleY = ScaleZ. Bạn set ScaleX = ScaleY = 0.8 ScaleZ = 0.7999999 là mất tính "động" ngay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xem cái này thử:

http://www.youtube.com/watch?v=CNrHwL5Rsyg

p/s: Mình cũng đã tìm ra 1 cách làm cho Dynamic Block mất tính động mặc dù ScaleX = ScaleY = ScaleZ. Bạn set ScaleX = ScaleY = 0.8 ScaleZ = 0.7999999 là mất tính "động" ngay.

Tue_NV đã kiểm tra thử các trường hợp. Thì ra thủ phạm chính là anh này. Trong quá trình Insert, scale, không biết máy tính tính toán sao mà các hệ số ScaleX = ScaleY = ScaleZ = 0.8 cả. Nhưng bản chất nó có sai số e vô cùng nhỏ. Thành ra......không giải thích nổi :wacko:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới nghe thấy trường hợp này. Có lẽ chưa để ý kỹ. Bạn vui lòng up cả 2 file đó lên diễn đàn đc k ^^ Tò mò quá :")

Mình up lên cho anh em CADVIET nhé! Có 2 vấn đề ở đây. http://www.cadviet.com/upfiles/3/file_goc.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình up lên cho anh em CADVIET nhé! Có 2 vấn đề ở đây. http://www.cadviet.com/upfiles/3/file_goc.dwg

Lý do thì 2 bác Tue và Detail đã tranh luận ở trên. Còn test file của bạn, nhóm nào mình copy sang file khác cũng vẫn động nguyên, nên mình "nấu cằm men" ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc bạn thành công.

Sao mình vào Units, ko thấy "tỉ lệ Scale X, Scale Y và Scale Z đều bằng 1" như bạn nói nhỉ? :wacko:

Mình đang xài CAD2007

P/S: và mình cho Scale X,Y,Z về giá trị 1 mà copy qua BV khác vẫn ko thấy block động!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mình vào Units, ko thấy "tỉ lệ Scale X, Scale Y và Scale Z đều bằng 1" như bạn nói nhỉ? :wacko:

Mình đang xài CAD2007

P/S: và mình cho Scale X,Y,Z về giá trị 1 mà copy qua BV khác vẫn ko thấy block động!

Bạn coi cái video ở đầu trang để biết ScaleX, Y, Z nằm ở đâu nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Stretch Blockbước 1 :

Trước tiên bạn tạo một block ví dụ như của tôi:

bước 2 :

Vào edit block bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:

trong thẻ Parametters bạn chọn lINEAR PARAMETTER

sau đó tích chọn 2 điểm đầu và cuối của đối tượng(sau đó ta sẽ xoá một đầu nếu chỉ muốn đối tượng stretch về một bên).

bước 3: sang thẻ thẻ actions chọn stretch actions rồi chọn distance >chọn tiếp hoặc nhấn enter rồi chọn vùng mình sẽ stretch rồi chọn vùng muốn stretch một lần nữa.

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như sau:

Khi đó ta muốn stretch block thì chỉ cần click vào block rồi di chuyển mũi tên đến vị trí cần thiết.

Sao em làm hoài vẫn không được? Làm xong nó giống như lênh Move đối tượng vậy không giống như trong file tham khảo?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là file sản phẩm trong bài này:

Các bạn chú ý làm đúng theo hướng dẫn của mình:

bước 1 :

Trước tiên bạn dựng hình các style cửa sổ (vd 3 style) như của mình

Sau đó bạn save file này lại với tên là filegoc.dwg (để làm bản gốc sau này sẽ mở ra rồi copy-chỉ là mẹo để thao tác nhanh hơn thôi-)

bây giờ bạn bắt đầu tiến hành tạo chức năng Visibility (hiểu nôm na là tạo các kiểu style cho chiếc cửa sổ

-Bạn mở file vừa tạo trên rồi save as ra file mới đặt tên là Block.dwg

bạn có thể xoá bỏ style2 và style3 và chỉ giữ lại style1

bước 2 :

bạn block style1 lại

Bước 3:

Vào edit block (lệnh là bedit,be) bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:

trong thẻ Parametters bạn chọn Visibility rồi click vào màn hình, nháy đúp vào đó

bạn sẽ thấy bảng visibility states (bạn có thể đổi lại tên thành kiểu 01), sau đó bạn chọn new rồi đặt tên cho view đó(ví dụ là Kiểu 02) rồi nhấn ok

Sau đó bạn vẽ 1 đường line để làm căn cứ căn chỉnh.

Tiếp theo bạn nhấn vào nút Make invisible ở góc phải phía trên

Rồi chọn tất cả các đối tượng (trừ đường line dùng làm điểm gốc)

Sau đó bạn mở bản vẽ filegoc.dwg rồi copy mẫu cửa style 02 và paste lại vào (chú ý bắt điểm dựa vào đường line sao cho 2 khớp giữa 2 kiểu cửa)

Tiếp tục nháy đúp vào chữ Visibility/New và đặt tên là kiểu 03

Tiếp theo bạn nhấn vào nút Make invisible ở góc phải phía trên

Hình 4

rồi chọn tất cả các đối tượng (trừ đường line dùng làm điểm gốc)

Sau đó bạn mở bản vẽ filegoc.dwg rồi copy mẫu cửa style 03 và paste lại vào (chú ý bắt điểm dựa vào đường line sao cho 2 khớp giữa 2 kiểu cửa)

Sau đó bạn xoá bỏ đường line (màu trắng dùng làm điểm gốc để paste)

như vậy là ta đã tạo xong chức năng Visibility cho block này rồi (có thể close block và thử xem kết quả)

Khi đó ta chọn block sẽ thấy biểu tượng tam giác, click vào đó ta sẽ thấy các Kieu 01,02,03

Bây giờ tạo chức năng Strecth cho Block

bước 1 :

Vào edit block bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:

trong thẻ Parametters bạn chọn lINEAR PARAMETTER

Sau đó tích chọn 2 điểm đầu và cuối của đối tượng

bấm chọn vào chữ Distance rồi vào bảng properties và chọn như hình dưới

bước 3: sang thẻ thẻ actions chọn stretch actions

sau đó chọn distance >và nhấn vào đầu mút bên phải (có vòng tròn đỏ) nhấn rồi chọn vùng strecth frame như hình sau

Sau đó chọn đối tượng sẽ strecth

Tiếp tục: chọn stretch actions trong thẻ thẻ actions

sau đó chọn distance >và nhấn vào đầu mút bên phải (có vòng tròn đỏ) nhấn rồi chọn vùng strecth frame như hình sau

Sau đó chọn đối tượng sẽ strecth

chú ý chọn đối tượng strecth chuẩn theo đúng hình vẽ.

làm tương tự với như thế đối với strecth2 và 3

(để các cánh cửa sổ cách đều khi strecth )Bây giờ bạn hãy để ý cái cửa sổ này có 4 cánh như vậy ta sẽ chọn lần lượt vào chữ strecth để giá trị Distance multiplier là 1, strecth1 để là 0.75, strecth 2 để là 0.5 và strecth 3 để là 0.25 (khi đó khi strecth block thì khoảng cách giữa các ô cửa sẽ đều nhau

Bạn làm tương tự như thế nếu muốn strecth block theo phương thẳng đứng

lúc này ta mới làm strecth block được đối với kiểu 01 (kiểu cửa sổ 01), để tiếp tục cho 2 kiểu cửa còn lại

bạn bấm chọn kiểu 02 sau chọn nút Make visible và chọn đối tượng là các chữ strecth,strecth1, strecth2, strecth3 và Distance rồi enter

Tiếp tục chọn kiểu 03 (kiểu cửa 03) và làm tương tự như trên

làm đến đây coi như đã xong, nếu bạn muốn hatch các ô kính thì lần lượt chọn các kiểu và hatch cho chúng (chú ý để chế độ hatch assosiative)

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như file block.dwg

Khi đó ta muốn stretch block thì chỉ cần click vào block rồi di chuyển mũi tên đến vị trí cần thiết.

chú ý thêm nếu bạn muốn strecth block theo các kích thước cho trước thì bạn làm như sau:

-gõ bedit và chọn block đó:

-bấm chọn Distance

-trong Propeties, ở phần Dist type bạn chọn list

ở ô Dist value list bạn bấm vào như hình dưới và nhập các giá trị sẽ strecth

Vậy là OK

Chán quá, làm mãi mà không được. Có ai giúp mình với được không.

file của mình đây: http://www.cadviet.com/upfiles/3/new_block_3.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chán quá, làm mãi mà không được. Có ai giúp mình với được không.

file của mình đây: http://www.cadviet.c...new_block_3.dwg

Block của bạn select sai ở phần stretch khu vực giữa 2 cánh cửa sổ, bạn modify selection và bỏ chọn cái khung bên ngoài là dc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài viết này rất hay.Cho 5 sao nhé.Trong phần Dynamic Block còn rất nhiều lệnh nữa.Không biết là để làm j nhỉ.Có bác nào biết, chỉ cho em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các bác nhắc hộ lệnh để chỉ cho phép blocks hiện ra một phần mà mình muốn. (lâu ko làm nên quên mất...)

Xclip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai giúp M@trixs với : Hiện tại nếu M@trixs tạo Block giống như cách này cho một hình vuông kt: 200x200 theo tỉ lệ 1/20 trong bản vẽ đag có tỉ lệ 1/100. Thì khi tạo tính năng Streck, mình cần làm gì để nó hiểu là mình bắt nó thao tác trên tỉ lệ 1/100, tức là nếu M@trixs muốn kéo nó dài ra 100 nữa để có kích thước 200x300 thì chỉ cần nhập thêm 100 vào mà không cần phải lấy 100*5=500 rồi mối nhập kích thước 500 vào không các bạn ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mò mãi không ra cách là cái block cửa thế này bạn nào chỉ giúp mình được không ^^

Nếu dược chỉ dân bằng hình ảnh thì tốt quá :D

File cad ở đây: http://www.mediafire...86ga77o8ywot4g5

Cách làm mới tìm được khi biết nó tên là Dynamic Block ^^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay