Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Tính năng hay của Block

Các bài được khuyến nghị

có bạn nào biết cách làm cái block cửa đi (dynamit) strech 1 phuong x thì phuong y nó tự động strech theo. e mò đủ thứ cách mà vẫn chưa ra không biết thứ tự các bước ra sao.e có mẫu của thàng bạn cho mà muốn làm thành nhiều kiểu nưa nhưng chưa mò ra

http://www.cadviet.c...87_cua_3a_1.dwg

strech 1 phuong x thì phuong y nó tự động strech theo

Reply: -> Cái này nằm trong action SCALE. Bạn chịu khó tìm hiểu nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

nếu ma scale thì chiều rộng phải thay đổi tỉ lệ với chiều dài nhưng cài này là 2 cái action strech luôn nên thay đổi chiều dài mà rộng vẫn không thay đổi như scale (vào bedit coi mình thấy vậy) chỉ có action scale cái đường tròn thôi àh. load thử cái file mình up lên xem có phải vậy không và chỉ cách nào giúp mình làm giống vậy được với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có bạn nào biết cách làm cái block cửa đi (dynamit) strech 1 phuong x thì phuong y nó tự động strech theo. e mò đủ thứ cách mà vẫn chưa ra không biết thứ tự các bước ra sao.e có mẫu của thàng bạn cho mà muốn làm thành nhiều kiểu nưa nhưng chưa mò ra

http://www.cadviet.c...87_cua_3a_1.dwg

1. Làm sao Stretch phương X mà phương Y Stretch theo: quan sát Properties (mở bảng Properties bằng Ctrl+1) của 2 nút Action Stretch có sẵn bạn sẽ thấy:

+ Nút Stretch đầu tiên (vùng chọn là hình chữ nhật bên phải cửa) có Distance Multiplier = 1Angle Offset = 0

+ Nút Stretch kế tiếp (vùng chọn là hình chữ nhật bên trên cánh cửa) có Distance Multiplier = 1Angle Offset = 90

Do đó, khi bạn Stretch chiều rộng cửa 1 đoạn L thì chiều dài cánh cánh cửa (vuông góc 90 độ với cửa) cũng Stretch theo 1 đoạn bằng L.

2.Block của bạn còn phải hiệu chỉnh khá nhiều vấn đề:

a. Các Parameter chưa được đặt tên, chú thích và Set Value (hiệu chỉnh thông số). Cần hiệu chỉnh như sau:

- Đặt tên (Distance name) là "RCUA". Rất có ích khi sau này trích xuất dữ liệu.

- Chú thích (Distance description) là "Chiều rộng cửa". Trực quan: khi để con trỏ vào vị trí điều khiển của block, dòng này sẽ hiện lên.

- Dist type chọn "increment", Dist increment = 50 , Dist minimum = 700, Dist maximum có thể có giá trị hoặc không. Khi bấm vào nút khiển để chỉnh độ rộng cửa, bạn sẽ thấy độ dài sẽ nhảy cóc từng đoạn = 50. Cửa nên khống chế độ rộng nhỏ nhất là 600 + 2 đố = 700 (đâu có cửa nào rộng 2-3 tấc).

b. Các Action cũng chưa đặt tên cho dễ hiệu chỉnh (Ví dụ đặt tên cho Action Stretch thứ hai là "StretchRCUA-90")

c. Trục đối xứng của cửa: khi đã insert và hiệu chỉnh độ rộng, bạn sẽ không muốn cái cửa của bạn nhảy qua nhảy lại quanh điểm chèn (insert point). Cần hiệu chỉnh như sau:

- Tạo Basepoint tại vị trí insert point của block

- Chọn vị trí trục đối xứng tại điểm giữa của chiều rộng cửa.

- Tại Parameter "RCUA" tạo thêm Action Move có giá trị Distance Multiplier = 0.5 và chọn đối tượng là trục đối xứng (Ý nghĩa: mỗi khi tăng giảm độ rộng cánh cửa 1 đơn vị thì trục đối xứng sẽ tăng giảm tương ứng 0.5 đơn vị)

- Thêm điểm Basepoint vào hiệu ứng đối xứng: Kích chuột phải vào nút biểu tượng đối xứng và chọn Action selection Set -> Modify selection set -> chọn Basepoint đã tạo.

Xem bản vẽ acadv2010: http://www.cadviet.com/upfiles/3/1833_rcua.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các cao thủ!

Mình có một thắc mắc là làm sao để đếm được những Block authoring palettes.

Vì mình dùng lệnh Bcount không đươc.

Vậy các cao thủ nào có thuốc chỉ cho mình với.

Thank!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các cao thủ!

Mình có một thắc mắc là làm sao để đếm được những Block authoring palettes.

Vì mình dùng lệnh Bcount không đươc.

Vậy các cao thủ nào có thuốc chỉ cho mình với.

Thank!!!!!

Chọn tất cả, CH ---> đếm gì cũng đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin phép các bác cho em Spam bác em hieptt một tí lệnh CH không đếm được tiền!

tùy theo công trình, nếu mà công trình cắm cọc mốc thì nó đếm đc đó. vì tiền = đơn giá * số cọc mốc ! hic....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đang cần add thêm cái attribute text vào trong dynamic block này, liệu có được ko, mong các bác chỉ giúp (cad của e Version 2009)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đang cần add thêm cái attribute text vào trong dynamic block này, liệu có được ko, mong các bác chỉ giúp (cad của e Version 2009)

Block của bạn đâu nhi?

Phải "cho bà xem bà mới tin" hic...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em nó đây ạ ,

E muốn kéo 2 đầu block ghi chú về trục X1 và X2, đồng thời thay đổi giá trị D12@100 sang giá trị khác, mong các bác giúp e :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật hay quá, cảm ơn bác nhiều :)

Mình tò mò tí: Bạn làm cái đó để làm gì vậy?

vì chỉ làm vậy thôi thì bạn Dim bình thường rồi Ed cũng được mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mạo muội viết vài dòng về dynamic blocks, có thể sử dụng visibility để làm ra block có chứa giá trị và thay đổi bằng click chuột để lựa chọn.

Kết hợp với tính năng Flip, thấy cũng khá hay. Các bác thấy kết quả hình vẽ sau khi nhấn -> chứ ko phải miro nhé.

em muốn tạo một block cao độ có thế thay đổi số bằng click chuột làm sao vậy các anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chích xác là 2.54...

xin chi dan cho toi : Khi tôi insert một block vào bản vẽ không hieu sao block thay đổi tỷ lệ lên 24.5 lần, mặc dù tôi đã để chế độ scale=1 , x=x,y=1, z=1. cũng block đó máy khác thì insert bình thường , ko bị thay đổi tỷ lệ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết lấy một phần bản vẽ ra như thế nào nhỉ?(khoanh lấy một vùng hình bất kì).Hôm nay định copy thêm một bản rồi trim,extrim để được vùng mình khoanh.không biết họ block kiểu gì mà mình ko tác động được.mà làm kiểu này cũng rất thủ công.bạn nào pro chỉ giúp với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chích xác là 2.54...

Cái này là do 02 bản vẽ của bạn không có cùng một Units. Bạn vào format --> Units rồi chỉnh cho units của 02 bản vẽ giống nhau là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay