Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
traiviet

ĐÁNH SỐ VÀ CHỮ THEO THỨ TỰ TĂNG DẦN

Các bài được khuyến nghị

Mình muốn hỏi các bạn làm thế nào để đánh số và chữ tăng dần, có dạng như UYC-001, UYC-002...Mong các bạn giúp đỡ,thanks

Bạn hãy search trên diễn đàn trước khi đặt câu hỏi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn hãy search trên diễn đàn trước khi đặt câu hỏi.

Mình đã tìm rồi nhưng chỉ có những lisp cho riêng fần số và riêng phần chữ chứ không có sự kết hợp như trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu có cài Express bạn thử dùng lệnh Tcount xem sao, chọn theo kiểu Find&Replace, các text ban đầu nên để là

UYC-A , thay thế chữ "A" (Để đánh đúng theo dạng 001 002 .. 099 thì từ 001-009 đặt tên text là UYC-00A , từ 010-099 đặt là UYC-00A, 100- 999 đặt là UYC-A ..)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu có cài Express bạn thử dùng lệnh Tcount xem sao, chọn theo kiểu Find&Replace, các text ban đầu nên để là

UYC-A , thay thế chữ "A" (Để đánh đúng theo dạng 001 002 .. 099 thì từ 001-009 đặt tên text là UYC-00A , từ 010-099 đặt là UYC-00A, 100- 999 đặt là UYC-A ..)

lệnh Tcoun chỉ áp dụng được cho phần chữ số thôi chứ bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lệnh Tcoun chỉ áp dụng được cho phần chữ số thôi chứ bạn

cả hai bạn àh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã tìm rồi nhưng chỉ có những lisp cho riêng fần số và riêng phần chữ chứ không có sự kết hợp như trên

Mình đang lập, sắp xong rùi, đảm bảo cả số, cả chữ hoặc kết hợp cùng lúc cả hai. Mấy hôm nữa sẽ trình làng. hẹn gặp lại !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang lập, sắp xong rùi, đảm bảo cả số, cả chữ hoặc kết hợp cùng lúc cả hai. Mấy hôm nữa sẽ trình làng. hẹn gặp lại !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thực ra nếu bạn vào các diễn đàn CAD nước ngoài, đặc biệt là diễn đàn, cadtutor, Lee.Mac đã viết 1 lisp khá hay và toàn diện ( đồng tác giả của lisp Bfind)

Link đây : http://www.cadviet.com/upfiles/3/numinc_v29_1.lsp

Command : numinc

Tuy nhiên theo mình thì nó vẫn có 1 số hạn chế như: ko tự nhận kích cỡ text theo dimscale ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình muốn hỏi các bạn làm thế nào để đánh số và chữ tăng dần, có dạng như UYC-001, UYC-002...Mong các bạn giúp đỡ,thanks

- Bạn xem thử xem có được không, cần sửa gì nói với mình. Mình sẽ sửa và gửi Code cho bạn

http://www.mediafire.com/file/02dv9tccoc028o0/STT-singer.avi

- Bạn nhập "UYC-00" vào ô "Tiền tố", nhập số bắt đầu bằng 1, tăng mỗi lần 1 đơn vị là xong. Bạn có thể đánh theo hàng/cột, hoặc vị trí bất kỳ do mình Click chuột. Hoặc thêm đuôi bằng cách nhập số liệu vào ô "Hậu tố".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

VẤN ĐỀ ĐÁNH SỐ THỨ TỰ VÀ CHỮ SỐ TĂNG THEO QUY LUẬT CẤP SỐ CỘNG

Đánh số theo quy luật cấp số cộng: bạn có thể Search LISP: num.lsp có đi kèm theo dialog *.dcl. Theo tôi bạn nên dùng lệnh Tcount, đơn giản mà cũng đâu kém hiệu quả. Mặt khác, Tcount còn có thể giúp bạn đánh chữ theo thứ tự nữa, bằng cách thêm vào trước mã số %% (mã ASCII: ví dụ: %%65 = A).

Bạn có thể thêm tiền tố, hậu tố hoặc thay thế.

Goodluck and have fun!

...:: LÝ KỲ ::...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên cho 1 yêu cầu cụ thể:

- Tạo ra 1 dãy thứ tự tăng dần hay thay thế các text có sẵn.

- Thứ 2 UYC-001 -> UYC-999 tiếp theo là UYD-001 hay là như thế nào để mình còn biết, dấu phân cách giữa phần chữ và phần số luôn là "-" hay thay đổi?

Khi bạn viết yêu cầu tỷ mỉ như vậy mọi người sẽ dễ giúp bạn hơn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo