Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xd50cg1

Vẽ sơ đồ kết cấu cho chuơng trình Sap2000 bằng Auto cad

Các bài được khuyến nghị

Em đang học phần mềm tính toán kết cấu Sap2000,trong này để thiết kế sơ đồ kết cấu thì phải thực hiện qua nhiều bước rườm rà,cái sơ đồ đơn giản thì còn nhanh,nhưng sơ đồ phức tạp thì lâu lắm.Em nghe nói có một cách khác là vẽ sơ đồ KC bằng chuơng trình Auto Cad sau đó Import vào Sap2000,nhưng em lại không biết cách làm như thế nào,và các tiêu chuẩn qui đổi như thế nào giữa hai chuơng trình, về đơn vị,kích thước,..

Ví dụ như để vẽ nút trong sap thì trong auto cad mình phải thể hiện như thế nào,và 1mm vẽ trong auto cad khi đưa sang sap2000 thì nó là bao nhiêu?

Các sư huynh ai biết thì xin chỉ dạy chi tiết cho em vơi.Xin cảm ơn nhiều! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em đang học phần mềm tính toán kết cấu Sap2000,trong này để thiết kế sơ đồ kết cấu thì phải thực hiện qua nhiều bước rườm rà,cái sơ đồ đơn giản thì còn nhanh,nhưng sơ đồ phức tạp thì lâu lắm.Em nghe nói có một cách khác là vẽ sơ đồ KC bằng chuơng trình Auto Cad sau đó Import vào Sap2000,nhưng em lại không biết cách làm như thế nào,và các tiêu chuẩn qui đổi như thế nào giữa hai chuơng trình, về đơn vị,kích thước,..

Ví dụ như để vẽ nút trong sap thì trong auto cad mình phải thể hiện như thế nào,và 1mm vẽ trong auto cad khi đưa sang sap2000 thì nó là bao nhiêu?

Các sư huynh ai biết thì xin chỉ dạy chi tiết cho em vơi.Xin cảm ơn nhiều! :cheers:

mình cũng mới học sap2000,có thể thấy thế này,vẽ tất cả bằng các đoạn line,chọn đơn vị vẽ giống như trong sap VD bên sap chọ là mét thì bên cad cũng chọn là mét,vẽ nó trong cad sao cho gần gốc tọa độ 0,0 vào nhé,ròi chuyển tất cả các line về cùng 1 layer khác layer 0,sau đó lưu file dưới dạng *.dxf. bây h vào sap vào chỗ nào thấy import,chọn import *.dxf là ok,à trong mục famer chọn cái layer mà bạn vừa đặt cho nó bên cad,còn nút hay liên kết gì thì mình lại chỉnh bên sap thôi. MOng đc hcia sẻ kinh nghiệm học sap2000 với mọi người

Pm: Bạn dùng sap version bao nhiêu thế,mình dùng V14 thì crack bị lỗi khi run,còn V12 thì lỗi khi save,nản quá nếu có crack tốt của hai cái này mail cho mình với nhé vietnguyen.civil@gmail.com. thank you!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay