Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dangkyqd

Chuyển LWPOLYLINE sang POLYLINE

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn. Mình có một vấn đề mong mọi người giúp đỡ:

Mình có một bình đồ thầy giáo cho, định dạng các đường đồng mức là "lwpolyline" (gõ lệnh "li" để xem các thuộc tính) các đường đồng mức này không "dính" liền nhau. Sau khi đã nối các đường đồng mức bằng lệnh PE (pedit) và định nghĩa cao độ trong NOVA (lệnh DNDM) để thiết kế đường mình chạy TD vẫn bình thường, nhưng khi chạy TN thì cái bảng trong TN cứ dài mãi ra không đúng như khai báo.

Mình nghĩ rằng trong NOVA đường đồng mức chỉ nhận ở dạng POLYLINE. Vậy có bạn nào biết cách sửa những đường LWPOLYLINE thành đường POLYLINE không. Hay khắc phục lỗi ở trắc ngang kia không?

Còn một điều nữa là bình đồ thầy cho khá nặng (20 Mb) bạn nào có biết cách làm giảm dung lượng Cad đi không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có một bình đồ thầy giáo cho, định dạng các đường đồng mức là "lwpolyline" (gõ lệnh "li" để xem các thuộc tính) các đường đồng mức này không "dính" liền nhau. Sau khi đã nối các đường đồng mức bằng lệnh PE (pedit) và định nghĩa cao độ trong NOVA (lệnh DNDM) để thiết kế đường mình chạy TD vẫn bình thường, nhưng khi chạy TN thì cái bảng trong TN cứ dài mãi ra không đúng như khai báo.

Mình nghĩ rằng trong NOVA đường đồng mức chỉ nhận ở dạng POLYLINE. Vậy có bạn nào biết cách sửa những đường LWPOLYLINE thành đường POLYLINE không. Hay khắc phục lỗi ở trắc ngang kia không?

Còn một điều nữa là bình đồ thầy cho khá nặng (20 Mb) bạn nào có biết cách làm giảm dung lượng Cad đi không?

Để convert LWPOLYLINE to POLYLINE, có nghĩa là mình đang làm 1 việc đi lùi lịch sử (vì LWPOLYLINE tiến bộ hơn POLYLINE), bạn hãy làm như sau:

1. Gõ PLINETYPE tại dòng lệnh rồi gõ vào 0. Mục đích để ngăn cản mọi sự tiến bộ của PLINE.

2. Save as bản vẽ hiện hành sang định dạng AutoCAD R12/LT2 DXF (*.dxf).

3. Sau đó mở lại bản vẽ dxf vừa save as.

Để convert POLYLINE sang LWPOLYLINE, hãy làm như sau:

1. Gõ PLINETYPE tại dòng lệnh rồi gõ vào 2. Mục đích để cho phép áp dụng sự tiến bộ của PLINE.

2. Gõ Convert tại dòng lệnh, rồi chọn All, All.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-----

Lỗi trên chắc là k0 phải liên quan đến đường polyline hay lwpolyline đâu , bởi vì nova đã nhận được cao độ đường lwpolyline nên bạn mới vẽ được trắc dọc do đó trắc ngang cũng vẽ đúng thôi, chẳng qua là bạn khai báo hoặc thao tác sai thôi

Ngày trước tôi tô bình đồ bằng đường spline, nova k0 nhận đường này cuối cùng công cốc, phải tô lại bằng đường lwpolyline ,rồi save lại thành đuôi dfx của cad14 là 0k.Bọn cậu quá sướng k0 phải tô đấy

Còn bản bình đồ mà nặng đến 20Mb , chắc là do thầy giáo giao bản vẽ bình đồ này cho cả lớp , bạn nên cắt lấy phần chứa điểm đầu và điểm cuối trong phạm vi chứa tuyến đường khảo sát thôi, khi đó bản vẽ sẽ nhẹ hơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lỗi trắc ngang kéo dài thường do bạn đặt các thông số tuyến ban đầu không đúng. Trước khi định nghĩa tuyến (đường mặt bằng), bạn nên khai báo một tuyến mới (lệnh "CS"), Điều quan trọng nhất là đặt chiều rộng nửa dải trong tính toán Nếu bạn đặt giá trị này bằng 0 (Một số trường hợp NOVA tự để = 0 - cái này luôn luôn phải kiểm tra, giá trị cho phép từ 0 đến 100 thì phải) thì trắc ngang mới chèn sẽ bị lỗi và dẫn đến lỗi khi vẽ trắc ngang. Nếu sau khi định nghĩa tuyến, chèn cọc mới đặt thì không sửa được nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn "dangkyqd",mình cũng làm đồ án đường,nhưng sao mình không thể nối các đường đồng mức lại bằng lệnh pedit.Vì các đường đồng mức của mình là 3D poline chứ không phải là 2D sau khi mình chuyển nó từ file ảnh sang file .DXF .Bạn làm ơn giúp mình với.Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn "dangkyqd",mình cũng làm đồ án đường,nhưng sao mình không thể nối các đường đồng mức lại bằng lệnh pedit.Vì các đường đồng mức của mình là 3D poline chứ không phải là 2D sau khi mình chuyển nó từ file ảnh sang file .DXF .Bạn làm ơn giúp mình với.Thanks!

Đầu tiên bạn phải convert nó sang LWPolyline (Polyline 2D) trước.

Hướng dẫn để convert, xin đọc các bài viết phía trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đầu tiên bạn phải convert nó sang LWPolyline (Polyline 2D) trước.

Hướng dẫn để convert, xin đọc các bài viết phía trên.

Bác Nguyenhoành ơi,làm ơn chỉ dẫn cách convert hộ em cái.Em tìm chả thấy bài viết đó đâu cả.mai phải nộp rồi.Please !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Nguyenhoành ơi,làm ơn chỉ dẫn cách convert hộ em cái.Em tìm chả thấy bài viết đó đâu cả.mai phải nộp rồi.Please !!!

Đây:

1. Gõ PLINETYPE tại dòng lệnh rồi gõ vào 2. Mục đích để cho phép áp dụng sự tiến bộ của PLINE.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để convert LWPOLYLINE to POLYLINE, có nghĩa là mình đang làm 1 việc đi lùi lịch sử (vì LWPOLYLINE tiến bộ hơn POLYLINE), bạn hãy làm như sau:

1. Gõ PLINETYPE tại dòng lệnh rồi gõ vào 0. Mục đích để ngăn cản mọi sự tiến bộ của PLINE.

2. Save as bản vẽ hiện hành sang định dạng AutoCAD R12/LT2 DXF (*.dxf).

3. Sau đó mở lại bản vẽ dxf vừa save as.

Xin anh Hoành kiểm tra giúp lại xem khi chuyển từ 2D Polyline thành Polyline làm như cách của anh không được. Theo anh nói tuy đi lùi lịch sử nhưng nó vấn có tác dụng lớn với một số người như những ai trong ngày thủy văn chẳng hạn ( Vì phần mền hỗ chợ chỉ nhận được đường Polyline không nhận được đường 2D Polyline). Do đó rất mong anh chỉ bảo dùm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lản quá đang cần giúp về vấn đề này mà các cao thủ đi đâu hết rồi không giúp mình một tay. Ngoài câu hỏi làm sao chuyển từ 2D polyline thành polyline ra các bác cho em hỏi thêm sự khác nhau giữa 2 đường này ngoài việc đường 2D polyline trơn hơn? Kính mong các cao thủ giúp đơn dùm. Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có thể bạn đã tìm được cách làm, nhưng mình cũng xin đóng góp một các chuyển từ 2D polyline (lwpolyline) thành polyline đó là dùng lệnh CONVERTPOLY có sẵn trong cad (từ đời cad2007 trở lên thì phải).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay