Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
namrut

Cách vẽ hình chiếu trục đo?

Các bài được khuyến nghị

Chào tất cả

Sau 1 thời gian học hỏi, đọc rất nhiều bài viết trên diễn đàn nhưng không thấy các bạn nói về cách vẽ hình chiếu trục đo. Vậy các anh em trong diễn đàn có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho về phần này.

theo các bác thì vẽ trên hình chiếu trục đo hay hơn hay vẽ trên 3D hay hơn?

Đây là 1 bản vẽ nhỏ các bác xem giúp và đưa ra ý kiến nhé. http://www.cadviet.com/upfiles/Isometric.zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào tất cả

Sau 1 thời gian học hỏi, đọc rất nhiều bài viết trên diễn đàn nhưng không thấy các bạn nói về cách vẽ hình chiếu trục đo. Vậy các anh em trong diễn đàn có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho về phần này.

theo các bác thì vẽ trên hình chiếu trục đo hay hơn hay vẽ trên 3D hay hơn?

Đây là 1 bản vẽ nhỏ các bác xem giúp và đưa ra ý kiến nhé. http://www.cadviet.com/upfiles/Isometric.zip

Theo mình nghĩ vẽ một vật thể trong không gian 3D vẫn tốt hơn.Vì ta có thể xoay mọi chiều để nhận rõ đặc tính của nó.Ngoài ra khi cần có thể xuất từ 3D sang 2D thuận tiện hơn là ngồi đọc một bản vẽ 2D rồi đưa sang 3D.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình nghĩ vẽ một vật thể trong không gian 3D vẫn tốt hơn.Vì ta có thể xoay mọi chiều để nhận rõ đặc tính của nó.Ngoài ra khi cần có thể xuất từ 3D sang 2D thuận tiện hơn là ngồi đọc một bản vẽ 2D rồi đưa sang 3D.

nhưng 3d rất hạn chế khi đưa text vào, vả lại mình đọc 1 số bản vẽ thiết kế đường ống họ toàn vẽ trên Isometric để đơn giản hóa BV. tuy nhiên 1 số BV họ vẽ trên 3d chèn Text trên layout. mình thấy 2 phương pháp trên đều được nhưng ko biết cái nào hay hơn. xin các Đại ca chỉ giáo thêm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nhưng 3d rất hạn chế khi đưa text vào, vả lại mình đọc 1 số bản vẽ thiết kế đường ống họ toàn vẽ trên Isometric để đơn giản hóa BV. tuy nhiên 1 số BV họ vẽ trên 3d chèn Text trên layout. mình thấy 2 phương pháp trên đều được nhưng ko biết cái nào hay hơn. xin các Đại ca chỉ giáo thêm

Tôi đã xem bản vẽ của bạn, tôi thường xuyên vẽ 3D trên Auto Cad các dạng đường ống, van, Răco, tê cút... cho việc lắp đặt các dây truyền thiết bị. Tôi thấy vẽ 3D nhanh mà lại một công đôi việc có thể in được bản vẽ dạng 2D gồm mặt đứng và mặt cạnh ( Cái này đã viết trên diễn đàn, bạn vào chức năng tìm kiếm...)

Nếu biết cách in thì không hề hạn chế việc đưa text vào: Bạn thử làm theo các cách sau:

1- In 3D ở chế độ Hidden (Tạm được)

2- In 3D ở chế độ tô bóng: Nếu trên bản vẽ có ghi kích thước thì phải chọn mầu đậm và dùng lệnh X phá vỡ tất cả các kích thước trên bản vẽ. Tôi thường dùng cách này cho bản vẽ hoàn công. (Trên tạm được - không đẹp lắm)

2- Tách bản vẽ 3D thành 2 bản vẽ: một bản chứa hình 3D; một bản chứa khung tên và các dòng chữ, kích thước...Sau đó sử dụng chiến thuật trưòng kỳ mai phục sau:

- In hình 3D ở chế độ tô bóng.

- Khi in xong, lấy bản vẽ đã cạn chén được 50%. lật ngửa nó ta, tiếp theo là đưa tiếp vào máy in,rồi in đè bản vẽ 2D lên bản vẽ 3D là có được 1 bản vẽ đẹp không thể chịu đươc. Như vậy, để có một bản vẽ đẹp, bạn phải chấp nhận đi hai lần đò- Tôi thường dùng dạng bản vẽ này khi chào hàng...(Cực đẹp luôn -nhưng tốn mồi)

(Tất nhiên đây là dạng 3D vẽ trên CAD, nó chỉ đẹp và thích hợp với dân Cơ khí, không thể so với bản vẽ của dân Kiến trúc được. nhìn vào bản vẽ của họ thèm ra phết mà chưa có thời gian học được).

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo