Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
lesytrong

Plot với Sheet set & Layout

Các bài được khuyến nghị

Minh đang dúng layout để in ấn và dùng các Sheet Set để quản lý các danh mục bản vẽ.

Mình có một số vấn đề cần tham khảo của a em:

1. Dùng layout dể in ần thì quá ổn rồi. Bởi nó có thể in được cùng một lúc nhiều bản vẽ, cùng một lúc có thể trình bày nhiều tỷ lệ mà chỉ cần một Dimension. Bản vẽ sẽ rất Pro. Dùng Sheetset quản lý cả danh mục cũng rất pro nhưng Trong Sheetset, các bạn có biết làm thế nào để Import các layout nhanh được không. Mình toàn làm thủ công là import từng BV một, như vậy với một dự án nhiều bản vẽ sẽ rất lâu. Mặt khác chỉ cần mình thay đổi thư mục lưu BV là sẽ phải thay đổi toàn bộ các sheetset.

2. Trong layout của bẩn vẽ, ở phần Page setup manager, mình đã Set Plotter, Plot Style. Nhưng giả sử khi máy in có sự thay đổi (Do máy in chuyển sang máy khác chẳng hạn....) thì làm thế nào để set lại máy in cho toàn Sheet set với rất nhiều bản vẽ. Chẳng lẽ lại làm thủ công set Ploter lại từ đầu cho từng BV sao? Như vậy sẽ rất mât thời gian. Còn Plot style thi minh co the cop vào thư mục Plot Style Tables sẽ đơn giản.

Có như vậy thì chỉ cần một lệnh Plot, ta sẽ in đồng thời một lúc cả dự án hoặc danh mục bản vẽ.

Sẽ rất Pro đấy các bạn à.

Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn. Giờ tôi đang hạn chế thay đổi máy in và thay đổi các thư mục lưu BV, nếu không làm lại các thao tác Page setup sẽ rât mệt

Thanhks very much !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Minh đang dúng layout để in ấn và dùng các Sheet Set để quản lý các danh mục bản vẽ.

Mình có một số vấn đề cần tham khảo của a em:

1. Dùng layout dể in ần thì quá ổn rồi. Bởi nó có thể in được cùng một lúc nhiều bản vẽ, cùng một lúc có thể trình bày nhiều tỷ lệ mà chỉ cần một Dimension. Bản vẽ sẽ rất Pro. Dùng Sheetset quản lý cả danh mục cũng rất pro nhưng Trong Sheetset, các bạn có biết làm thế nào để Import các layout nhanh được không. Mình toàn làm thủ công là import từng BV một, như vậy với một dự án nhiều bản vẽ sẽ rất lâu. Mặt khác chỉ cần mình thay đổi thư mục lưu BV là sẽ phải thay đổi toàn bộ các sheetset.

2. Trong layout của bẩn vẽ, ở phần Page setup manager, mình đã Set Plotter, Plot Style. Nhưng giả sử khi máy in có sự thay đổi (Do máy in chuyển sang máy khác chẳng hạn....) thì làm thế nào để set lại máy in cho toàn Sheet set với rất nhiều bản vẽ. Chẳng lẽ lại làm thủ công set Ploter lại từ đầu cho từng BV sao? Như vậy sẽ rất mât thời gian. Còn Plot style thi minh co the cop vào thư mục Plot Style Tables sẽ đơn giản.

Có như vậy thì chỉ cần một lệnh Plot, ta sẽ in đồng thời một lúc cả dự án hoặc danh mục bản vẽ.

Sẽ rất Pro đấy các bạn à.

Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn. Giờ tôi đang hạn chế thay đổi máy in và thay đổi các thư mục lưu BV, nếu không làm lại các thao tác Page setup sẽ rât mệt

Thanhks very much !!!

Bạn hãy cứ vẽ bình thường và quên tên máy in đi.

Lúc nào in mới cần quan tâm, và làm như sau để in ra.

1. Vào File > Page Setup Manager để tạo một page setup để in ra máy in mà bạn muốn.

2. Chọn các bản vẽ cần in ở Sheet Set, Phải chuột rồi chọn Publish > Publish using Page Setup Override > [tên page setup bạn vừa tạo]

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy cứ vẽ bình thường và quên tên máy in đi.

Lúc nào in mới cần quan tâm, và làm như sau để in ra.

1. Vào File > Page Setup Manager để tạo một page setup để in ra máy in mà bạn muốn.

2. Chọn các bản vẽ cần in ở Sheet Set, Phải chuột rồi chọn Publish > Publish using Page Setup Override > [tên page setup bạn vừa tạo]

Minh vừa làm như bạn. Mình đã tạo một Page setup mới nhưng Khi Publish > Publish using Page Setup Override > thì chỉ có 2 tên Page setup: D size full scale & D size full scale-Monochrome.

Như vậy theo cách làm của bạn thì không thể in những BV đồng thời theo các khung Page setup minh đã đặt được, có chăng theo bạn đó cũng chỉ là Set được máy in thôi (mà vẫn không được). Mục đích chính mình muốn là đảm bảo in ra tất cả các bản vẽ là ổn luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Minh vừa làm như bạn. Mình đã tạo một Page setup mới nhưng Khi Publish > Publish using Page Setup Override > thì chỉ có 2 tên Page setup: D size full scale & D size full scale-Monochrome.

Như vậy theo cách làm của bạn thì không thể in những BV đồng thời theo các khung Page setup minh đã đặt được, có chăng theo bạn đó cũng chỉ là Set được máy in thôi (mà vẫn không được). Mục đích chính mình muốn là đảm bảo in ra tất cả các bản vẽ là ổn luôn.

Xin lỗi, tôi nhầm khi hướng dẫn bạn là bước 1.

Bạn làm lại như sau:

- Phải chuột vào bản vẽ bất kỳ trong sheet set, chọn Publish > Manage Page

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chỉ cần đổi tên máy in khác mà bạn muốn in thành tên của máy in mà bạn đã Page setup rồi, như vậy sẽ in được, mình đã làm như vây và in được hết, bạn thử đi nhé, thật đơn giản nhưng hiệu quả!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi, tôi nhầm khi hướng dẫn bạn là bước 1.

Bạn làm lại như sau:

- Phải chuột vào bản vẽ bất kỳ trong sheet set, chọn Publish > Manage Page

Chào mọi người, mình mượn cái ảnh của bác Hoành để hỏi 1 chút.

Khi in dwf nếu mình chọn publish DWF thì khi in xong các file dwf sẽ tự động gom lại thành 1 file DWF.

Nhưng khi mình dùng :

Publish using page setup override

thì khi in ra các file DWF nó không gộp lại. 1 file DWF là 1 bản vẽ. Vậy mình có thể chỉnh ở đâu để khi in xong các file ấy tự gom lại như khi dùng publish DWF

mình vào Manage Page Setup thì không thấy chỗ nào có Merge DWF cả. Mình dùng máy in mặc định là DWF6 ePlot.pc3

liệu có phải khi dùng publish DWF

acad sẽ không dùng máy in DWF6 ePlot.pc3 để in mà nó dùng cái khác hay ko??

thank mọi người trước nhé.

mình tìm mất nửa ngày trên forum mà chưa thấy topic nào nói về in gặp phải như mình...thấy mỗi chỗ này gần gần giống đành viết bài hỏi vậy *_*

Trong sheet set publish opitons thì chỗ DWF type mình đã đặt Multi-sheet DWF.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mới tập tành Sheet set. Các pro cho mình hỏi. Nếu công trình của mình nhiều bản vẽ nhưng các nét vẽ không đồng nhất. Vậy khi in cả công trình nếu dùng 1 nét in thì sẽ không ổn! Vậy có cách nào set nét in cho từng bản vẽ xong rồi file tự ghi nhớ nét in được không. Để khi Publish thì file tự hiểu để in theo từng nét in đã setup từ trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
29 phút trước, letuan0601 đã nói:

Mới tập tành Sheet set. Các pro cho mình hỏi. Nếu công trình của mình nhiều bản vẽ nhưng các nét vẽ không đồng nhất. Vậy khi in cả công trình nếu dùng 1 nét in thì sẽ không ổn! Vậy có cách nào set nét in cho từng bản vẽ xong rồi file tự ghi nhớ nét in được không. Để khi Publish thì file tự hiểu để in theo từng nét in đã setup từ trước!

Bạn setup nét in riêng cho từng layout là được, publish ưu điểm là có thể in theo cài đặt riêng của từng layout

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn @ Mình đã thử nhưng có 1 vấn đề là nếu làm như vậy đồng nghĩa với việc mình sẽ đi tạo từng khổ giấy cho các layout mà mình muốn in nét in khác. Vậy thì quá là mất thời gian. Không biết như vậy phải không? Mong @Biet ve CAD chỉ giáo thêm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, letuan0601 đã nói:

Cảm ơn bạn @ Mình đã thử nhưng có 1 vấn đề là nếu làm như vậy đồng nghĩa với việc mình sẽ đi tạo từng khổ giấy cho các layout mà mình muốn in nét in khác. Vậy thì quá là mất thời gian. Không biết như vậy phải không? Mong @Biet ve CAD chỉ giáo thêm!

Bạn phải chuột vào Layout, sau đó chọn Page setup Manager...

Ra giao diện, bạn chọn New để tạo setup mới: với các thiết lập máy in , khổ giấy , nét in....

Sau đó lưu lại ( nhớ tên setup mà bạn vừa tạo, nhớ luôn cả tên file Cad nhé )

Khi in PUBLISH thì chọn mục Import... chọn file Cad trên, sau đó tại mục này sẽ xuất hiện tên Setup bạn vừa tạo và chọn nó là ok

Các layout có cùng Setup thì làm tương tự

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@@Biet ve CAD Mình đã làm nhưng có cách nào khi mình Page setup cho layout đầu tiên. Sau đó áp cho tất cả các layout còn lại không? tại khi mình làm như vậy thì chỉ laylout đầu tiên xuất ra bản vẽ đúng còn các layout còn lại in ra không đúng bị lệch hết?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 phút trước, letuan0601 đã nói:

@@Biet ve CAD Mình đã làm nhưng có cách nào khi mình Page setup cho layout đầu tiên. Sau đó áp cho tất cả các layout còn lại không? tại khi mình làm như vậy thì chỉ laylout đầu tiên xuất ra bản vẽ đúng còn các layout còn lại in ra không đúng bị lệch hết?

Khi bạn setup cho layout đó bạn nên bấm new để tạo setup mới

Sau đó như hình ảnh trên mình gửi bạn Bấm căn trôn hoặc giữ ship để chọn nhiều layout trong danh sách, sau đó mới bấm import...chọn tên file dwg có chứa new setup.....chọn tên setup mới là được

(chú ý khi tạo xong New setup mới  thì save bản vẽ trước khi in )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@letuan0601Nói chung là in trên sheetset phải tuân thủ các quy tắc chung nếu in hàng loạt bên layout mà chưa setup riêng cho từng layout, ví dụ như các vùng in layout phải cùng vị trí ( các khung in có cùng tọa độ, tỷ lệ...) nếu in theo window

Còn sắp xếp bản vẽ chuẩn chỉnh thì in theo kiểu extents

Chuẩn nhất nữa là setup riêng cho từng layout ( thông thường sẽ phải tạo 1 bản vẽ chuẩn, đã setup sẵn layout, khung tên...khi cần chỉ việc import layout đó vào là xong, đỡ mất công tạo)

Nếu chỉ in riêng cho bản vẽ hiện hành, giới thiệu bạn chức năng này của lisp in mình làm:

https://www.cadviet.com/forum/topic/175810-free-lisp-in-nhiều-bản-vẽ-model-layout-folder/

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay