Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

chọn dim ở hình 2 (dim giá trị 100.50), đặt chế độ precision (trong bảng properties) =0.00

còn cái dim 60..... hihì hì, chắc phải sửa số quá (hổng giải thích được)

Anh Binh77 đã giải đúng câu đố của em . Tuy nhiên cách làm sẽ chậm hơn cách của em vì phải kéo thanh trượt ….tìm trong bảng properties

> Chọn đối tượng > chuột phải > Precition> chọn

Không thấy anh ndtnv và nguyenhuyhoang phản hồi ??? Xét về lý thì em đã ”hớ” khi nói về phần gợi ý lời giải và anh ndtnv có quyền khiếu nại : việc em đã ra câu hỏi không chặt chẽ. Em có thể giải thích khiếu nại bằng lời “bào chữa’ là câu hỏi em ra ban đầu:” Làm thế nào để vẽ được hình 1 và hình 2 với số thời gian nhanh nhất???

Dù sao thì em cũng tự phạt mình bằng hình thức:

- Bấm thêm liền cho anh ndtnv : +30 thank, anh nguyenhuyhoang :+ 10 thank, anh Tuệ:+ 5 thank (vì làm hỏng câu đố của em…hi hi). Tuy chưa được rầm trời nhưng để bấm 45 thank cũng lâu bằng viết một bài thơ… cơ mà em vui lắm các bác ạ!

-

Biến hình 1 thành hình 2 -> có thể dùng lệnh Rotate và chỉnh dim bằng bảng Properties

Và xin mời các bác thư giãn với câu đố tiếp theo :

Câu đố 1:

Mời các bác tiếp tục thư giãn :cùng một kiểu Dim làm thế nào để tạo ra như hình vẽ bằng lệnh Leader ???( Hai hình đó cùng một kiểu ko bị Explode)

Câu đố 2:

Câu đố của em: Làm thế nào để vẽ được hình 1 và hình 2 với số thời gian nhanh nhất???”

Vẫn chưa có đáp án!

Câu đố 3:

Xin chỉ cách vẽ Cone lệch tâm!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=11876

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Câu đố 1:

Câu đố 2:

Câu đố của em: Làm thế nào để vẽ được hình 1 và hình 2 với số thời gian nhanh nhất???”

Vẫn chưa có đáp án!

Câu đố 3:

Câu đố 1 giải như thế này được không

http://www.cadviet.com/upfiles/Leader.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không thấy anh ndtnv và nguyenhuyhoang phản hồi ??? Xét về lý thì em đã ”hớ” khi nói về phần gợi ý lời giải và anh ndtnv có quyền khiếu nại : việc em đã ra câu hỏi không chặt chẽ. Em có thể giải thích khiếu nại bằng lời “bào chữa’ là câu hỏi em ra ban đầu:” Làm thế nào để vẽ được hình 1 và hình 2 với số thời gian nhanh nhất???

Dù sao thì em cũng tự phạt mình bằng hình thức:

- Bấm thêm liền cho anh ndtnv : +30 thank, anh nguyenhuyhoang :+ 10 thank, anh Tuệ:+ 5 thank (vì làm hỏng câu đố của em…hi hi). Tuy chưa được rầm trời nhưng để bấm 45 thank cũng lâu bằng viết một bài thơ… cơ mà em vui lắm các bác ạ!

-

Câu đố 1:

Câu đố 2:

Vẫn chưa có đáp án!

Câu đố 3:

Mirrtext là 1 biến chứ đâu phải 1 lệnh có đúng không haanh? Tuy nhiên là chậm, mình giải cách khác thử xem sao.

Dùng 2 lệnh: Mirror và xoay 3D 180

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mirrtext là 1 biến chứ đâu phải 1 lệnh có đúng không haanh? Tuy nhiên là chậm, mình giải cách khác thử xem sao.

Dùng 2 lệnh: Mirror và xoay 3D 180

Còn câu đố về Leader không biết là có mẹo gì khác kkho6ng chứ mình thấy nó bình thường mà.

Chọn kiểu Horizontal trong Dímtyle

Số 3 thì làm bình thường , còn số 5, sau khi vẽ ra xong, bấm chọn số 5 kéo vào vị trí trên đường gióng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ anh ndtnv :Cách làm như của anh anh Tuệ đã có lời giải, anh tìm ở các trang trước sẽ thấy. Vấn đề đặt ra là để thay đổi kiểu Leader

Chỉ cần chọn đối tượng rồi dùng chuột di chuyển hoặc dùng lệnh Mirror là được.

Điều kỳ lạ là trong CAD có duy nhất Leader khi đối xứng lại không đối xứng.

Cách làm của anh Hoàng cũng giống cách của em, trong bản vẽ có nhiều Leader sẽ làm nhanh và tiện lợi hơn.

@ anh Nguyenhuyhoang: Về câu đố hình 1&2 chỉ có lời giải của Anh Tuệ là nhanh nhất. Nhưng nếu bấm giây thì chưa đảm bảo tiến độ.

(Gợi ý của em là phải có quy trình vẽ cái nào vẽ trước cái nào sau, kết hợp một công đôi việc, hạn chế thấp nhất việc chỉnh sửa. Khi nhận

được bản vẽ phác bằng tay ta phải suy ngẫm xem vẽ cách nào nhanh nhất và vẽ với dung luợng nhỏ nhất).

Câu đố vẽ hình nón xiên rất thú vị anh ngâm cứu xem, em tin anh sẽ tìm ra "mẹo"giải???

Thực ra em có thể viết bài chia sẻ, nhưng em muốn đưa vào câu đố để mọi người

cùng tìm tòi cùng khai thác hết công suất vẽ của AutoCAD. Mong các bác thông cảm!

và cùng ra câu đố cho xôm tụ!

Câu đố 2:

Vẫn chưa có đáp án!

Câu đố 3:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Haanh xem lại, về nguyên tắc vẽ kỹ thuật ko vẽ được hình nón lệch tâm! Cắt hình nón = MP vuông góc với trục tâm mặt cắt của nó là hình tròn . Cắt bằng mặt cắt k0 vuông góc sẽ ra hình k0 phải là hình tròn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn Haanh xem lại, về nguyên tắc vẽ kỹ thuật ko vẽ được hình nón lệch tâm! Cắt hình nón = MP vuông góc với trục tâm mặt cắt của nó là hình tròn . Cắt bằng mặt cắt k0 vuông góc sẽ ra hình k0 phải là hình tròn!

Anh(chị) vandung84 đã nói đúng. Khi cắt hình nón bằng mặt phẳng vuông góc với đường cao hình nón thì giao tuyến sẽ là hình tròn còn khi cắt hình nón bằng mặt phẳng làm với chiều cao của hình nón 1 góc nào đó thì giao tuyến sẽ là một hình ko phải là hình tròn!

Vấn đề này, em xin khẳng định là vẫn vẽ được và tất nhiên phải dùng "mẹo" mới vẽ được anh (chị) vandung84 ạ! Anh(chị) hãy suy nghĩ thêm nhé!

Đây là câu đố khá bổ ích và lý thú anh (chị) ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng lệnh loft được đấy.Bạn vẽ circle đáy tạo 1 point ở đỉnh,1 path nối tâm circle với đỉnh.Loft 2 section là circle và point,path là line là ok

Câu đố vẽ hình nón xiên đã có một lời giải. Vẫn còn cách vẽ khác nhanh hơn!

Giở em nâng cấp câu đố lên:

Làm thế nào để vẽ được hình nón xiên có chiều cao H = R bán kính của hình nón, nhanh nhất. (Chân đường cao hình nón nằm trên đường tròn đáy bán kính R).

(Gợi ý: Không dùng Point vì sẽ làm chậm tiến độ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thế nào để vẽ được hình 1 và hình 2 với số thời gian nhanh nhất???

Xin mời các bác cùng thư giãn tiếp

Bản vẽ của haanh không chuyên nghiệp thực tế không ai ghi kích thước kiểu đó!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bản vẽ của haanh không chuyên nghiệp thực tế không ai ghi kích thước kiểu đó!

He he! nếu chịu khó suy ngẫm một chút anh sẽ thấy là câu đố của em rất thực tế! (Thực tế ở chỗ lúc in ra kích thước ko hề bị ngược)

Gợi ý bài toán đó công đoạn của em là ghi kích thước trước sau đó mới vẽ hình. và từ hình 1 chuyển sang hình 2 chỉ dùng một lệnh duy nhất! ( Cực nhanh luôn!)

Và vẫn còn câu đố vẽ hình nón xiên chưa có lời giải hay???

Làm thế nào để vẽ được hình nón xiên có chiều cao H = R bán kính của hình nón, nhanh nhất. (Chân đường cao hình nón nằm trên đường tròn đáy bán kính R).

Xin mời anh đưa ra lời giải???

Câu đố tiếp theo:

Làm thế nào để biến hình vẽ H1 một thành hình vẽ H2. một cách nhanh nhất???

GỢI Ý: Đây là câu đố hơi bị “sắn khoai …nướng” một chút :

Hình vẽ H1 đã có sẵn làm thế nào để biến nó thành H2 với điều kiện:

Không dùng lệnh Xóa (Erase) và cũng không dùng lệnh ( hát chờ…) Hatch. Nếu xóa đi rồi "hát" lại sẽ rất mất thời gian>

Xin mời các bác cùng thư giãn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

GỢI Ý: Đây là câu đố hơi bị “sắn khoai …nướng” một chút :

Hình vẽ H1 đã có sẵn làm thế nào để biến nó thành H2 với điều kiện:

Không dùng lệnh Xóa (Erase) và cũng không dùng lệnh ( hát chờ…) Hatch. Nếu xóa đi rồi "hát" lại sẽ rất mất thời gian>

Xin mời các bác cùng thư giãn!

Em dùng 2 lệnh:

1. He:

chọn hatch, xuất hiện hộp thoại hatch edit, chọn "Ignore", chọn remove boundaries, chọn đường bao ngoài. Ok.

(Bước này làm cho hatch vào bên trong)

2. Lệnh tr hoặc br. (để cắt nét của vòng tròn bao ngoài nằm giữa 2 đoạn thẳng).

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chị svba1608 suy nghĩ thêm nhé!

Chỉ cần một lệnh + chuột phụ trợ (hoặc ko dùng chuột phụ trợ càng tốt)

Dù sao em cũng thấy vô cùng rất rất vui rồi ! Vui vì chị đã đi đúng hướng chỉ cần một chút mẹo thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gợi ý:

1- Câu đố vẽ hình chóp nón xiên vẫn dùng lệnh Loft như cách làm của "Cụ" QUYLAOTIENSINH chỉ khác là ko cần tạo tạo 1 point ở đỉnh.

2- Câu đố "khoai sắn ..nướng) dùng lệnh TRIM cắt vòng tròn ngoài mặt cắt sẽ tự nhảy vào vòng tròn trong

Xin mời các bác thư giãn tiếp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chị svba1608 suy nghĩ thêm nhé!

Chỉ cần một lệnh + chuột phụ trợ (hoặc ko dùng chuột phụ trợ càng tốt)

Dù sao em cũng thấy vô cùng rất rất vui rồi ! Vui vì chị đã đi đúng hướng chỉ cần một chút mẹo thôi!

Mình dùng lệnh trim và enter bằng chuột

Được rùi chứ (không tính lệnh Hatch nhé)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ôi chị Svba! Làm sao chị biết được file có nhiều text trùng nhau???

Cái gì trùng nhau cúng xóa được hết chị ạ!

Nếu ko xóa được chị upload file bản vẽ đó lên...để em đưa vào mục.... đố vui:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...0&start=380

xem nội dung bài viết:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...2440#entry67736

Cảm ơn chị nhưng cách của chị em đã dùng rồi mà không được, nó không xóa được text:

Express => Modify => Delete duplicate objects => Chọn tất cả các đối tượng vẽ => Enter để xoá các nét vẽ trùng nhau = Overkill

File đó đây chị thử xem giùm xem: phần khung tên hầu như tất cả các chữ đều có đúng 16 text trùng lên nhau.

(Tiện thể chị xem và góp ý cho em cái bố trí đường ống với :s_dead: ).

Ôi! Chị Svba! Quả thực em ko tin chị đã nghĩ ra "mẹo" này (!)

Đố các bác biết chị Svba đã "nghĩ ra" "mẹo" gì???

mà ko xóa được bằng cách:

Express => Modify => Delete duplicate objects => Chọn tất cả các đối tượng vẽ => Enter để xoá các nét vẽ trùng nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
xem nội dung bài viết:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...2440#entry67736

Ôi! Chị Svba! Quả thực em ko tin chị đã nghĩ ra "mẹo" này (!)

Đố các bác biết chị Svba đã "nghĩ ra" "mẹo" gì???

mà ko xóa được bằng cách:

Express => Modify => Delete duplicate objects => Chọn tất cả các đối tượng vẽ => Enter để xoá các nét vẽ trùng nhau.

@Haanh : Text trùng nhau không thể xoá bằng cách:

Express => Modify => Delete duplicate objects => Chọn tất cả các đối tượng Text Trùng

Tue_NV đã viết bài trả lời cho svba Lisp XTT trong topic Viết Lisp theo yêu cầu rồi. Lisp đó có thể xoá các Text trùng trên bản vẽ. Lisp đó đây : http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry67755

Còn nếu sử dụng 1 mẹo thì Tue_NV cũng có 1 mẹo này :

Dùng Quick Select hoặc filter chọn Text trong khung tên trong file của svba

-> Nhấn phím Shift + Pick chuột trái -> Pịck 1 pick vào text -> Xong nhấn phím Delete là xong

Cũng hơi lâu nhưng dầu sao đây cũng là 1 mẹo.

Hoặc còn cách này nữa :

Vẽ một điểm p1 bằng lệnh point ngoài bản vẽ

Vẽ một điểm p2 bằng lệnh point ngoài bản vẽ

-> Chọn các Text trong khung tên bằng chế độ pick điểm

-> Move các text vừa chọn bằng lệnh move từ điểm p1 -> p2

-> Xoá các text trong khung tên

-> Move các text đã chọn bằng picck điểm từ p2 -> p1

-> Xong

Tuy nhiên Pick điểm thì cũng hơi lâu

-> cách nhanh nhất là sử dụng Lisp XTT của Tue_NV

Không biết Haanh và svba1608 có mẹo gì hay xin chia sẻ :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ôi, anh Tuệ! Hồi trước em và anh đã tranh luận về lệnh PU và em đã khẳng định và chứng minh được PU xóa được tất cả các laye ko có trên bản vẽ.

Hôm nay em vẫn khẳng định: Express => Modify => Delete duplicate objects => Xóa được tất cả cả Text trùng!

Anh hãy tự chứng minh bằng cách viết và copy thành thành nhiều text trùng nhau rồi thực các xóa như của em sẽ thấy là xóa được => Nhận định của anh và chị Svba đều sai như nhau và em là người bị … “oan sai”

Đọc xong bài của chị Svba em đã khẳng định: "Cái gì trùng nhau cúng xóa được hết chị ạ!

Nếu ko xóa được chị upload file bản vẽ đó lên...để em đưa vào mục.... đố vui.

Sự việc đã diễn ra đúng như em dự đoán. Lời “chất vấn” của em: “Quả thực em ko tin chị đã nghĩ ra "mẹo" này (!)” đã buộc chị Svba phải “khai” ra sự thật:” Còn về việc em biết có 16 text trùng lên nhau là do người làm khung tên bảo và em cũng xóa thủ công, vừa xóa vừa ... đếm”

Xin mời các bác thư giãn tiếp với câu đố:

1-Làm thế nào để biết text trong khung tên bản vẽ của chị Svba có nhiều text bị trùng??? Câu đố này em đã ra ở trang 13 nhưng vẫn chưa có lời giải. (Em cũng 1 lần đưa ra đáp án nhưng đã xóa đi rồi!)

2-Người làm khung tên đã nghĩ ra “mẹo” gì để các text trùng nhau trên bản vẽ của chị Svba không thể xóa được bằng lệnh Delete duplicate objects??? -Lưu ý chữ “mẹo “ để trong ngoặc kép.

(Ngay trong trang 20 này vẫn còn 2 câu đố của em chưa có lời giải, em chưa đưa ra lời giải ngay vì muốn được nhiều người cùng tìm tòi, khám phá…)

@Chị Svba: em ko có chuyên môn ngàh nước nên ko nhận xét được. Bản vẽ của chị đặt nhiều layer quá! Nhìn vào em đã thấy choáng về sự bề bộn thiếu ngăn nắp. Có cần thiết phải dùng nhiều đến 52 layer như thế ko? Bản vẽ của em vẽ hàng ngàn chi tiết cũng chỉ sử dụng chưa đến 30 layer...

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hôm nay em vẫn khẳng định: Express => Modify => Delete duplicate objects => Xóa được tất cả cả Text trùng!

Anh hãy tự chứng minh bằng cách viết và copy thành thành nhiều text trùng nhau rồi thực các xóa như của em sẽ thấy là xóa được => Nhận định của anh và chị Svba đều sai như nhau và em là người bị … “oan sai”

Về điểm này thì Tue_NV đã sai và xin nhận lỗi sai

Ôi, anh Tuệ! Hồi trước em và anh đã tranh luận về lệnh PU và em đã khẳng định và chứng minh được PU xóa được tất cả các laye ko có trên bản vẽ.

Đúng là Haanh đã chứng minh được PU xóa được tất cả các layer ko có trên bản vẽ nhưng làm theo cách của haanh thì chẳng ai làm cả thì cũng như không và em đã muốn ngừng tranh luận ở topic ấy nên Tue_NV không muốn tranh luận nữa mà thôi

Chỉ đơn giản vậy nếu ko tin bác hãy mở bản vẽ CAD của bác ra rồi làm theo :

- Đưa layer O về layer hiện hành

- Vẽ một đoạn thẳng bất kỳ thuộc layer O

- Gõ lệnh MA rồi quét tất có trên hình các hình vẽ nó sẽ trở thành nét trắng của layer O, chỉ còn mấy cái block là ko chuyển mầu.

- PU

- Bây giờ bác thử mở layer ra xem hai cái layer 1 và layer 2 có còn ko nhá!

Em cảm ơn bác đã chúc em thành công và cám ơn em nhiều . Em nghĩ cách cám ơn thực dụng nhất là ấn nút THANKS . Ấn THANKS. Cũng là cách trả lời văn minh nhất.

Cho phép em dừng cuộc tranh luận về đề tài này tại đây. Chuyển sang đề tài khác đi bác. Em mong được đọc những bài viết về những cái mới mẻ mà bác đã phát hiện được.

EM CHỘ xin gửi tới bác và tất cả các bác trên diễn đàn lời chúc sức khoẻ và lời chào trân trọng!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...=9756&st=20

Chào em Chộ. Chúc em Chộ luôn vui vẻ. :s_dead:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV đã viết bài trả lời cho svba Lisp XTT trong topic Viết Lisp theo yêu cầu rồi. Lisp đó có thể xoá các Text trùng trên bản vẽ. Lisp đó đây : http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry67755

Không biết Haanh và svba1608 có mẹo gì hay xin chia sẻ :s_dead:

Cảm ơn anh Tue_NV rất nhiều! Lisp của anh và anh TRUNGNGAMY đều hay cả. Rất cảm ơn các anh!

:s_dead:

@Chị Svba: em ko có chuyên môn ngành nước nên ko nhận xét được. Bản vẽ của chị đặt nhiều layer quá! Nhìn vào em đã thấy choáng về sự bề bộn thiếu ngăn nắp. Có cần thiết phải dùng nhiều đến 52 layer như thế ko? Bản vẽ của em vẽ hàng ngàn chi tiết cũng chỉ sử dụng chưa đến 30 layer...

Vâng, cái bản vẽ này em làm dựa trên nền bản vẽ kiến trúc. Em cũng chỉ tạo thêm 3 layer nữa và đang cố gắng giảm bớt số layer không cần thiết. Cảm ơn chị! :s_dead:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân gửi anh Tuệ ! Vấn đề ứ em có thể trao đổi riêng với anh và chị Svba quaYM. Nhưng em muốn đưa lên diễn đàn để mọi người cùng rút kinh nghiệm chung. Làm công tác kỹ thuật ko thể đưa ra nhận xét mà ko có kiểm chứng. Ai cũng có lúc nhầm lẫn, nếu anh làm sếp duyệt bản vẽ anh cũng phải kiểm trả kỹ càng trước khi ký. Em rất quý anh nhưng cũng mạnh dạn nói thẳng tưng ra để tranh luận cho ra sắn ra chuối, chứ ko so bì hơn kém thua thiệt kiểu con gà tức nhau tiếng gáy. Như có lần em đã nói vào đây để học tập và thư giãn chứ ko hề ăn thưởng ăn phạt…mong anh hiểu.

Với em, nếu anh thấy em có gì ko phải, em cũng mong được anh thương cho roi cho vọt! Anh cứ lấy cái Lisp giãn dây chun ra phang em vô tư dù có đau em cũng cười chứ ko khóc anh ạ!

Mở bản vẽ của chị Svba em cũng toát mồ hôi trong vòng 15 phút vì ko thể Delete duplicate objects => Xóa được các Text “ trùng”!

Khi ko còn hạt mồ hôi nào em mới phát hiện ra các Text đó chỉ nằm đè lên nhau chứ ko hề chồng khí lên nhau các trường hợp bằng nhau của tam giác!

Em thực hiện Pick điểm rồi Zoom lên và phát hiện thấy:

Xin mời các bác thư giãn tiếp :Làm thế nào để em biết được Layer khung tên trongbản vẽ của chị Svba có 535 đối tượng vẽ???

Đây là file khung tên:

http://www.cadviet.com/upfiles/ovui_cap_thoat_nuoc.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin mời các bác thư giãn tiếp :Làm thế nào để em biết được Layer khung tên trongbản vẽ của chị Svba có 535 đối tượng vẽ???

Đây là file khung tên:

http://www.cadviet.com/upfiles/ovui_cap_thoat_nuoc.rar

Dùng lệnh này được không

Command: e

ERASE

Select objects: all

558 found

2 were not in current space.

không phải 535 mà là 558 nhỉ

2 đối tượng không nằm ở mặt phẳng làm việc

làm sao xóa được

Nhờ cao thủ chỉ giúp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ anh hng :Trên File đó có chính xác: (535 Found (đối tượng) trong khung tên + hai Fonmd khung bản vẽ + 1dòng Text em viết giữa bản vẽ = 538 Found ) chứ ko phải là 558 như anh viết.

Tất cả các đối tượng trong mặt phẳng vẽ dù có nằm ngoài khung bản vẽ ở rất xa vẫn xoá được hết anh ạ.

Muốn cho tất cả các đối tuợng vẽ hiên ra màn hình anh dùng lệnh: Zoom Extents. Tiếp đó anh dùng chuột giữa thu nhỏ lại hết cỡ>chọn tất cả các đối tượng > gõ lệnh M > Enter > Nó sẽ hiện ra dòng: m MOVE 538 found.

Mờii các bác thư giãn tiếp câu đố của em: Giả sử em thiết lập bản vẽ mới dùng lệnh Mvsetup > để vẽ một bản vẽ trên khổ giấy A3 rộng 420 cao 297 , tỉ lệ bản vẽ là 1: 50 . Câu hỏi đăt ra là làm thế nào để biết được chính xác là bản vẽ đó em đã vẽ với tỉ lệ 1:50 ???

(Đáp án của câu đố chính là câu trả lời cho câu hỏi của anh thanghaita:

Em có 1 bản vẽ jờ em muốn xem tỉ lệ của bản vẽ là bao nhiêu làm thế nào? Bác nào biết chỉ giùm em với. Thanks!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...c=12218&hl=

(Trên trang này vẫn còn hai câu đố chưa có lời giải: Câu biến hình 1 thành hình 2 bằng một lệnh duy nhất và câu vẽ hình nón xiên… )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@ anh hng :Trên File đó có chính xác: (535 Found (đối tượng) trong khung tên + hai Fonmd khung bản vẽ + 1dòng Text em viết giữa bản vẽ = 538 Found ) chứ ko phải là 558 như anh viết.

Tất cả các đối tượng trong mặt phẳng vẽ dù có nằm ngoài khung bản vẽ ở rất xa vẫn xoá được hết anh ạ.

Muốn cho tất cả các đối tuợng vẽ hiên ra màn hình anh dùng lệnh: Zoom Extents. Tiếp đó anh dùng chuột giữa thu nhỏ lại hết cỡ>chọn tất cả các đối tượng > gõ lệnh M > Enter > Nó sẽ hiện ra dòng: m MOVE 538 found.

Mờii các bác thư giãn tiếp câu đố của em: Giả sử em thiết lập bản vẽ mới dùng lệnh Mvsetup > để vẽ một bản vẽ trên khổ giấy A3 rộng 420 cao 297 , tỉ lệ bản vẽ là 1: 50 . Câu hỏi đăt ra là làm thế nào để biết được chính xác là bản vẽ đó em đã vẽ với tỉ lệ 1:50 ???

(Trên trang này vẫn còn hai câu đố chưa có lời giải: Câu biến hình 1 thành hình 2 bằng một lệnh duy nhất và câu vẽ hình nón xiên… )

Theo mình nghỉ thì trước tiên dùng lệnh MS để vào không gian giấy rồi nhìn xuống góc phải sẽ biết tỉ lệ bao nhiêu, nếu nó chưa phải là tỉ lệ 1: 50 thì mình dùng lệnh ZOO > SC chỉnh về tỉ lệ 1:50. Không biết như vậy có đúng với ý của haanh chưa nhỉ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn haanh đã hướng dẫn (sao biết là anh được nhỉ- tên không nữ tính lắm à)

Với mvsetup dùng bên layout ta chỉ click vào đường bao viewport sẽ có thông tin tỷ lệ bao nhiêu Mics -> standard scale hoặc custom scale (không cần theo khổ giấy)

Câu biến hình 1 thành hình 2 bằng một lệnh duy nhất mình đã trả lời phía trên rồi đó, nhưng chắc không rõ

chỉ dùng lệnh trim mà thôi và dùng chuđểphải enter

Command: tr

TRIM

Current settings: Projection=UCS, Edge=None

Select cutting edges ...

Select objects or <select all>: 1 found

Select objects:

Select object to trim or shift-select to extend or

[Fence/Crossing/Project/Edge/eRase/Undo]:

Không biết có chính xác chưa (chưa biết vẽ cad mà)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Command: tr TRIM

Current settings: Projection=UCS, Edge=None

Select cutting edges ...

Select objects or <select all>: 1 found

Select objects: 1 found, 2 total

Select objects:

[Fence/Crossing/Project/Edge/eRase/Undo]: e

Enter an implied edge extension mode [Extend/No extend] <No extend>:

[Fence/Crossing/Project/Edge/eRase/Undo]:Select object to trim or shift-select to extend or

( Cách làm của em : gõ TR > Chọn hai đường thẳng > Enter > gõ E > Enter 2 lần > Pick chuột vào đường tròn và mặt cắt > Xong!)

@ Anh cadviet244 và chị hng : Cách xác định tỷ lệ bản vẽ của anh chị chưa rõ ràng???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay